What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

Hướng về Paris

Chuyến bay Air Phờ Răng sang Paris khá gọi là dài, bác già gái nhớ lại lần bay từ Dallas sang Tokyo mấy năm trước mà sợ, mắt thỉnh thoảng cứ phải nhìn chừng bác trai. May bác già trai gặp 1 anh trai nước Việt từ Seoul sang Paris dự hội thảo nên chuyện trò quên cả làm nũng! Thêm Air Phờ Răng phục vụ tốt: giữa chặng bay (và giữa đêm!) khách có thể dùng mì ly nếu đói (bác già trai), và kem lạnh nếu buồn miệng (bác già gái).

Hai bác già lần này có kéo theo 1 toa tàu, điểm hẹn nối đầu tàu và toa tàu là phi trường Charles De Gaulles, Paris. May mắn là cả 2 chuyến bay đều đáp xuống terminal 2E. Đầu tàu và toa tàu nối vào nhau êm thắm!

Tìm xe bus của Air Phờ Răng, tuyến thứ 4 hướng về Ga Montparnasse: chuyện nhỏ!
Xe bus ngừng ở trạm cuối: Ga Montparnasse. Lấy hành lý, nhìn quanh định hướng về hotel: chuyện lớn! Hỏi bác tài, bác tài khoát tay, hỏi bạn đồng hành: họ cũng đang khó khăn về định hướng!

Bác già gái nhớ lại câu Bà cụ ngoại dạy từ thuở còn bé: Đường đi ở trong miệng mình, bèn lấy hết can đảm chận một bà đầm đi ngược chiều tới, rán móc ra tất cà những từ vựng tiếng Pháp cỏn sót lại mà "Òu est" với bà đầm! May mà bà hiểu và chỉ tay về hướng hai bác già cần đi, cung kính không bằng vâng lệnh! hai bác già và toa tảu tìm đúng khách sạn và check in.

Sau cuộc chạm trán này, bác già gái phấn khởi nhận ra rằng vốn tiếng Pháp của mình cũng còn kha khá, tiếng Tây cộng với tiếng tay pha chút tiếng Anh cũng đủ xài với "tụi Tây".

Nhận xét: Người Pháp rất nguyên tắc trong xã giao, khi giao tiếp, mua bán với người Pháp, câu đầu tiên là chào hỏi rồi mới đi vào đề tài chính. Nếu nói thẳng vào vấn đề mà không qua chào hỏi, họ sẽ cho là bạn thô lỗ và sẽ có thái độ tương xứng, lạnh lùng.

Paris, ngày đầu tiên

Ah, Paris! thành phố trong mơ từ bao lâu nay của hai bác già! Buổi sáng đầu tiên với ly café hương vị Paris đầu tiên và nhấm nháp cái bánh sừng trâu trong bầu không khí vào thu lành lạnh đúng là khoảng khắc khó quên.

Quán café nằm ngay góc đường cạnh khách sạn 2 bác già ngụ tạm 2 đêm dưỡng sức sau chuyến bay dài; và xạc lại bình điện hơi cũ của 2 cái đầu máy già và toa xe trước khi đi Lourdes. Nó làm 2 bác già nhớ lại mấy cái quán nước ngày xưa ở Sài Gòn, nhất là quán Cái Chùa La Pagode nằm ngay góc đường Lê Thánh Tôn và Tự Do (nay là Đồng Khởi) thời học sinh của 2 bác. Thoải mái sau 1 đêm ngủ đầy, 2 bác và toa tàu nhẩn nha điểm tâm buổi sáng theo cách người Paris và ngắm người qua lại.

Tuy là sáng sớm, nhưng các quán café đã mở cửa bán đồ điểm tâm, không như các nước khác mở cửa rất trễ, ít khi trước 9 giờ. Ngắm người qua lại, bác già trai nhận xét người Paris thường nhỏ thanh so với người Mỹ có lẽ tại họ đi bộ nhiều hơn, và bước đi rất nhanh; bác già thường bảo rằng dân Paris họ chỉ chạy chứ đâu phải đi. Bác già gái thì để ý họ thường ghé tạt qua quầy café uống nhanh 1 ly và giá như vậy rẽ hơn so với ngồi bàn, mà ngồi bàn thì bàn bên trong quán cũng rẽ hơn so với bàn ngồi ngoài hiên; tuy nhiên điểm hay cần lưu ý là khi khách ngồi bàn, có nghĩa là bàn đó thuộc về khách! Với chỉ cần 1 ly café khách có thể ngồi đọc báo, tán chuyện với bạn bè, tranh luận về thơ văn bao lâu tùy thích mà không bị ai đi ra đi vào nguýt háy hay đá bàn đá ghế; bởi thế mới hình thành văn hóa café vào thế kỷ trước và vẫn là đặc thù của Paris ngày nay. Toa tàu (em gái của bác trai) thì nhận xét là người Paris, dù nam dù nữ, cách trang phục của họ thanh nhả trong các tông màu trung hòa như xám hoặc đen chứ không đồng bóng lòe loẹt màu mè như dân Mỹ!

Bá nhân bá tánh!

Buổi sáng, nhìn từ quán café:

Con đường Rue de la Maine nơi khách sạn 2 bác già và toa tàu ngụ, cuối con đường này, căn building cao kia chính là Gare Montparnasse, rất tiện cho việc khởi hành đi Lourdes buổi sáng sớm hôm sau:

Last edited:
Đã bảo Paris là thành phố trong mơ của 2 bác già từ lâu, từ trẻ; nên 2 bác già phải ra ngoài nhìn ngắm , hít thở và cảm nhận không thề để phí !

Biều tượng của Paris, dĩ nhiên là Iron Lady tên Eiffel. Đã đến Paris thì phài xem tháp Eiffel. Có nhiều trạm xe metro để đến Eiffel: Bir-Hakem, École Militaire, Trocadero, Passy. Nhưng theo ý 2 bác già, chọn trạm Trocadero để nhìn tháp Eiffel là tuyệt nhất: quang cảnh sẽ ngoạn mục thập bội hơn khi bạn đến bằng hướng Champ de Mars (ga métro École Militaire) vì sẽ được ngắm khu phun nước (fountain) của Palais de Chaillot cùng những tượng điêu khắc ở đó và tháp Eiffel ẩn hiện sau màn bụi nước của Palais de Chaillot:

Và những tượng điêu khắc nằm trên sân Palais De Chaillot :

Hai bác già và toa tàu băng qua cầu D'Iéna để đến chân tháp, nhưng hẳn ngưng lại đôi phút vì mùi thơm từ quán crêpe làm không đi nổi:

Nhớ lại ngày xưa đọc sách Sans Famille của Hector Maillot, có đoạn bà mẹ nuôi của chú bé lưu lạc chuẩn bị làm bánh crêpe cho chú ăn nhưng mọi việc về sau hỏng cả, hai bác và toa tàu mỗi người mua 1 crêpe Nutella, nhìn sang cầu thì tuyệt vời thay, tháp vừa sáng đèn như đang bị nung chảy đỏ:

Eiffel luôn dành điều thích thú : vừa quay sang bác trai để trầm trồ, quay lại thì vừa hay hàng trăm (ngàn?) ánh sáng đèn nhấp nháy như những ngôi sao vừa hạ xuống với "Iron Lady" Cà hai bác và toa tàu và hầu hết mọi người chung quanh đều thích thú tròn miệng Ahh và Ôooohh!

Quay lại, bác gái lại nhanh tay chụp được cảnh cầu Bir-Hakem trong hoàng hôn, tuyệt vời !

Trở về khách sạn với đôi chân rã rời nhưng tâm hồn đầy phấn chấn vì sau bao nhiêu năm trên đường đời, nay khi ở đoạn cuối con đường ấy thì bao kỷ niệm cùng hình ảnh đẹp thực tiển ùa về, hiện thực ngay trước mắt thỏa mản niềm khao khát bấy lâu. Như một bửa ăn ngon được kết thúc bằng món tráng miệng tuyệt hảo, hình ảnh cuối trong ngày đầu 2 bác già hạnh ngộ với Paris cũng thế:

Last edited:
Di chuyển công cộng :
Đến Paris, chúng ta hãy làm quen di chuyển bằng những phương tiện công cộng như buýt, tàu điện ngầm (métro), xe tram (chạy bằng rail trên mặt đường) vừa tiện lợi vứa tiết kiệm khối tiền!

Chúng tôi không có dịp xử dụng buýt (vì sợ say xe) nhưng xử dụng métro và tram trong hầu hết chuyến đi. Vài dòng về vé xe ở đây: Trong thành phố có 2 loại xe điện ngầm: Métro và RER. Métro có khoảng cách giữa 2 trạm ngắn hơn và thường nối những khu trong nội thành trong zone 1 và 2. RER có tầm hoạt động xa hơn và khoảng cách giữa 2 trạm cũng xa hơn và Zone có thể đến Zone 5 hoặc 6. Cả 3 loại métro, RER và tram có thể xử dụng cùng 1 vé để di chuyển và chuyển trạm trong 1 thời gian ngắn ( và cùng trong 1 khu -Zone-) Zone 1 và 2 cùng có gía trị bằng nhau cho cả 3 loại, nhưng nếu bạn muốn dùng RER để đi xa hơn Zone 2 - Ví dụ bạn muốn đến lâu đài Versailles thuộc Zone 4) bạn phải mua vé đúng với trị giá của Zone bạn muốn đến - Ngoài ra, dù đi đến đâu và xử dụng bất kỳ RER, Métro hay tram bạn đều nhớ phải giữ vé để ra khỏi trạm, nhất là dùng RER ; và để tránh bị phạt nếu bạn có mua vé cẩn thận mà lại lỡ vất đi trước khi ra khỏi trạm, gặp thanh tra xét vé thì Ô hô ai tai!! Không cãi nổi chỉ có cách nộp phạt thôi (rất nặng đấy). Dĩ nhiên bạn có thể không mua vé và vẫn qua mặt họ được, nhưng trong trường hợp này, tuy họ không biết bạn là ai, nhưng bạn biết chính bạn, và nên tự hỏi ta có nên đánh đổi vài Euro cho danh dự của mình không?

Dấu hiệu của trạm métro ngầm :

Trong trạm métro Montparnasse Bienvenue trên ke chờ tàu:

Trạm Gaite:

Last edited:
He hé làm cái nữa cho đi số 13 nè:

Bữa đó đang ngắm cái Bà Đầm Thép này thì có chú Rệp lại gần chìa mấy cái tháp Eiffel bằng thủy tinh ra, em chưa có ý kiến gì thì roạt, chú chàng co chân phóng rào rào cùng hàng chục chú Rệp nhỏ khác, nhảy qua hàng rào để trốn mấy thầy cẩm. Y chang dân mình thời xưa :(

He hé làm cái nữa cho đi số 13 nè:

Bữa đó đang ngắm cái Bà Đầm Thép này thì có chú Rệp lại gần chìa mấy cái tháp Eiffel bằng thủy tinh ra, em chưa có ý kiến gì thì roạt, chú chàng co chân phóng rào rào cùng hàng chục chú Rệp nhỏ khác, nhảy qua hàng rào để trốn mấy thầy cẩm. Y chang dân mình thời xưa :(
Hôm 2 bác già đi ngó bà đầm , may quá không thấy bị mấy anh bán hàng làm phiền, chắc thấy 3 cái đầu bạc mấy ảnh cho là đầu sạn, không nước non gì chăng? Á mà có anh hỏi 2 bác già Nị hào, bác trai không trả lời anh ta chuyển ngay tiếng Việt! quá hay!
Hai bác già có mua mấy cái tháp nhỏ cho mấy đứa nhỏ ở nhà, và nhân tiện làm đồ chặn sách, trên đường Lagrange gần Apt, frabriqué en France!

Khách sạn nằm trên vị trí khá thuận tiện (phải nói là rất thuận tiện mới đúng): gần gare Montparnasse và bao quanh là nhiều nhà hàng, café, tiệm bánh mì, cửa hàng bách phẩm Monoprix - Về cái Monoprix này cũng hay lắm, bác già gái sẽ dẫn các bạn đi chơi trong Monoprix sau này -. Tiện nhất la gần 3 trạm metro: Montparnasse bienvenue là giao điểm của 4 lines 13, 6, 4, 12; gần đó là trạm Edgar Quinet của line 6, line này đi đến Eiffel tower, Khải hoàn môn; và trạm Gaite của line 13, nếu muốn đi đến coi lăng mộ hoàng đế Nã Phá Luân hoặc bào tàng điêu khắc Rodin thì chính là nó đây.

Bác già trai có nghiên cứu bản đồ, thấy line 13 đồng thời cũng dẫn đến Basilique Saint Denis, tuy là một nhà thờ, nhưng lại được biết đến nhiều như một nhà mồ: Đây là nơi có mộ và những tượng của các vua Pháp, nhất là các vua dòng họ Bourbon nên a lê! ta đi coi lăng mộ nào!

Hai bác già và toa tàu xuống trạm Basilique Saint Denis (dễ nhớ quá!). Bác già gái nhớ trước khi đi Tây, có bà bạn già trước sống bên Tây thời gian khá lâu mách nước: bên Paris, nếu đi metro mà nhìn thấy trạm nào trang trí đặc biệt thì phía bên trên sẽ có những nơi mục khảo liên quan đến những trang trí đó. Bước ra khỏi toa xe tại trạm này bác gái thấy bà bạn mình đúng ơi là đúng

Trạm Basilique Saint Denis:

Có 1 chợ ngay gần nhà thờ, bán đủ các thứ từ linh tinh:

Đến các thứ rau quả rất quen tên, quen mắt Việt:

Nơi đây tuy là ngoại ô của Paris, nhưng có cả 1 tòa hành chính riêng biệt, và văn phòng hướng dẫn du lịch trông khá xinh xắn:

Last edited:
Vào nhà thờ, xem các vật dụng của hoàng gia trưng bày trong tủ kiếng thì miển phí:

Cửa sổ hoa hồng, tuy đẹp vẩn thua cửa sổ hoa hồng nhà thờ Đức Bà Paris và của nhà thờ St Chapelle:

Có trưng bày những áo choàng triều phục và mũ miện của vua Louis XVI và hoàng hậu Marie Antoinette:

Nhưng muốn qua phía sau cung thánh để xem các ngôi mộ thì phải vòng ra bên hông, mua vé 8 Euros một người

Nhà mồ và tượng:

Thích nhất là hoa văn trên triều phục của vua Henry II và hoàng hậu Catherine de Medicis người Ý:

Bác già trai giảng nghĩa cho bác gái và toa tàu biết, rằng theo sách vở thì những tượng này đươc đúc theo khuôn mặt lúc sắp thở hơi cuối của vua hay hoàng hậu hoặc người trong hoàng tộc. Bác già gái nghe vậy thì biết vậy, không cãi nhưng bác thầm nghĩ chắc hồi đó vua chúa bên Tây trước lúc chết họ cũng được (hay bị) nhét đồ ăn như tụi Tây nuôi ngỗng để lấy gan béo (foie gras), chứ nếu không sao lúc sắp chết mà mặt họ vẫn phúng phính đầy suông suông thế kia? Và còn Marie Antoinette cùng vua Louis XVI nữa, làm sao lấy khuôn mặt họ trước lúc lưỡi dao oan nghiệt trên máy Guillotine hạ xuống ?

Là nghĩ vậy thôi.....​

Last edited:
bác có chụp ảnh khuôn mặt bà hoàng Antoinette không ạ? cháu tò mò không biết bà í thật ra trông như thế nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back