What's new

Lượn lờ Giang Nam: Thượng Hải-Tây Đường-Hàng Châu-Tô Châu

Cũng đi bao nhiêu chuyến và học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm từ các đàn anh/ đàn chị trên phượt, tính em vốn lười nên về ngoài post ảnh lên face ra thì rất ngại viết vẽ. Hôm nay tự dưng cảm hứng dâng trào nhớ lại những ngày lang thang Trung Quốc, em viết lại up lên chia sẻ với cả nhà.

Cung đường lang thang Trung Quốc của em năm ngoái: Vượt ải tới Nam Ninh – bay tới Thượng Hải – chạy xuống thị trấn Tây Đường – vươn tới Tô Châu rồi tiện đường ngắm Hàng Châu.

Chuyến đi của em kéo dài 8 ngày 9 đêm với đủ các thể loại phương tiện có thể dung được: từ máy bay, tàu hỏa, tàu cao tốc, xe kéo, xe lam, đi thuyền, đạp xe đạp và đặc biệt được ưa thích và sử dụng nhiều nhiều là món căng hải.

Nhóm em gồm 3 người: 2 người tại Việt Nam và 1 đàn chị học tại Trung Quốc

Đây là một chuyến đi khá tình cờ và đầy ngẫu hứng của em. Trong một lần đi “trà me trà đá” với anh chị em bè bạn, đang trong cơn say của những chuyến đi vừa trở về em chợt nghe loáng thoáng(NT) bên tai những từ: “phượt”…”trung quốc”…”khoảng 10 ngày”…”mới có 2 người”… Thế là căn bệnh ham vui của em lại nổi lên, quay sang hỏi han vài câu và em được biết chuyến đi sẽ thực hiện sau hơn 1 tháng nữa. Lúc đó em chả nghĩ được gì ngoài việc mơ tới những chuyến đi và 1 quyết định chớp nhoáng được đưa ra: xin nghỉ phép. Thực sự là tới lúc tham gia em cũng chả biết là mình sẽ tới đâu ở cái nước Trung Quốc to lớn đông dân đó(NO).
Có thể nói đây là 1 chuyến đi đầy những bất ngờ với những tình huống khó khăn xảy ra hết sức hài hước.

Sự nhầm lẫn ngày giờ xuất phát và cuộc chạy đua tới ga Gia Lâm
Cũng vì sự chủ quan thiếu cảnh giác bọn em cứ ngỡ rằng tối 30/12 mới phải lên tàu sang Nam Ninh để kịp chuyến bay tới Thượng Hải sau đó mà bọn em gặp phải cơ sự này. Ngày mùa đông lạnh giá 28/12, em hẹn người bạn đồng hành – Mr Tuấn đi đổi tiền nhân dân tệ cho chuyến đi, cuộc hẹn thay đổi giờ lien tục do vấn đề công việc khiến tụi em nghĩ rằng chắc phải hoãn sang tới ngày mai để đi đổi tiền. May mắn làm sao 6g chiều hôm đó em kết thúc được công việc sớm, 2 anh em gặp nhau và hoàn tất vụ vnd-rmb. Với sự háo hức dành cho chuyến đi, 2 anh em tiếp tục trà đá hạt dưa mien man về những tháng ngày sắp tới tại TQ tới tận 19g30 tối mới chia tay nhau vì đói, em trở về căn nhà đầy tình yêu thương của papa và mama em cùng mâm cơm ấm cùng, vừa cầm đũa lên thì nhận được tin sét đánh từ ông bạn đồng hành: “ Anh nhầm ngày rồi mày ơi, anh em ta phải có mặt trên chuyến tàu đi Nam Ninh vào tối nay để kịp chuyến bay Thượng Hải chiều mai và chuyến tàu sẽ khởi hành trong gần 2 tiếng nữa, pack đồ đi nhé, 20 phút nữa anh qua”. Khổ cái thân em chưa? Lần đầu tiên phải hoàn thành bài thi pack đồ đạc trong gần 20 phút với bát cơm trên tay cho 10 ngày lang thang sắp tới. Và cuộc thi vừa ăn vừa pack đồ bắt đầu…

Không biết có anh/chị/em/cô/bác phượt gia nào gặp trường hợp giống em không chứ “trời đánh còn tránh miếng ăn”, bắt cơm đang ngon mà cứ ăn được 3 đũa là nhét được vài thứ vào balo, thôi thì em quyết định vơ bừa 1 cách có ý thức. Cũng may là máy ảnh chuẩn bị đủ cả nên mới có cái ghi lại đem về khoe với cả nhà chứ không em lăn lộn khóc lóc và điều này mất:(.

Sau đúng 20 phút, 2 anh em hội ngộ và phi ngay lên taxi để tới ga Gia Lâm. Đây là lúc 2 anh em khoe thành tích pack đồ và ăn uống, nói với nhau rằng chuyến này đi về sẽ có tha hồ nhiều chuyện để chia sẻ với anh em bè bạn nhất là cái vụ này. Lúc này thì em cũng chả xoắn gì ngoài việc chút nữa phải năn nỉ mấy chị xinh xinh ở ga Gia Lâm cho đổi cái vé và chả may tàu nó hết chỗ rồi thì xoắn thế nào để tới được Nam Ninh vào sáng mai… Thôi! Em quyết định vứt hết mấy cái vấn đề lo lắng ba loăng quăng ra khỏi đầu, kiểu gì cũng phải có cách. Tới lúc này em mới nhớ ra là phải gọi điện cho sếp xin nghỉ đột xuất bất thình lình 2 ngày không theo đơn, và đúng là trời thương hoặc sếp em đang rất chi là phởn khi nói: Ừh! Không sao! Đi chơi vui vẻ em nhé\:d/”

Đúng là trời thương thật khi 2 anh em chỉ phải trả thêm 20% tiền vé và tàu thì thừa bét nhè chỗ, đặt được chân lên tàu thì lúc này 2 anh em mới thở phào nhẹ nhõm. Vừa bước qua cái cửa ga Gia Lâm mà em cảm giác như mình đã sang cái đất Tung Của vậy, chả còn thấy ai nói tiếng việt, và từ thời điểm này là một loạt các ngôn ngữ cơ thể được sử dụng trong suốt chuyến đi tới Nam Ninh từ việc visa, immigration form, ăn uống đến kiểm tra hành lý tại cửa khẩu. Trên chuyến tàu này em gặp 1 em dân Cà Mau sang lấy chồng Trung Quốc, trông em ý khá xinh nhưng nhìn hơi tồi tội, nhà em ý nghèo lắm nên hi vọng lấy chồng Trung Quốc để được khá hơn. Và hình ảnh em gái nghèo Việt Nam phải lấy chồng Trung Quốc cứ ám ảnh em mãi...

(to be continued)

Last edited:
Hàng Châu: Một trong những thành phố đắt đỏ bậc nhất của Trung Quốc, giá cả ở đây thì í ẹ (ngốn gần phân nửa tiền cho cả hành trình của em). Vì thời gian không có nhiều nên em chỉ có thể dạo chơi ở Tây Hồ và thành nhà Tống tại Hàng Châu.Một đặc điểm của Giang Nam là ngoài phong cảnh đẹp nên thơ hữu tình ra thì con gái giang nam phải nói là xinh đẹp tuyệt vời:"> (bảo sao vua chúa khoái vi hành vùng này thế). Món ăn ngon nổi tiếng tại Hàng Châu phải kể đến món thịt Tô Đông Pha. Em Khuyến nghị các anh chị đừng dại thử món đậu phụ thúi nấu nhuyễn ở Hàng CHâu vì nó cái món này nó thúi hơn cả phân trẻ con nữa ý=))

Tới đây thì một lần nữa em lại phải ngẩng đầu lên trời mà cảm ơn chúa tại sao con may thế? Lại kiếm được nhà nghỉ giá rất okie ở ngay khu phố đi bộ sầm uất

Chỉ cần đi bộ hơn chục bước là em đã bước ra ngay quảng trường

Em xin được giới thiệu với các bác những món đặc sản mà em cực khoái khẩu tại Hàng Châu và món khó chơi mà em không dám khuyến khích các bác thử

Món thịt Tô Đông Pha - quả thực đây là món ăn rất ngon dù em ghét thịt mỡ dã man:(. NGày nào ở Hàng Châu em cũng ra chợ mua món này về ăn (10RMB/1 miếng to dư này)

Món cá Tây Hồ nấu với giấm chua - rất đáng để thử và ăn cũng khá ngon

Món tởm nhất mà em từng được ăn. Lúc đầu cứ nghĩ nó cũng sẽ như món đậu phụ thối bình thường như ở các tỉnh khác của TQ nên em nghĩ sẽ chịu được nhưng sau khi thử 1 muôi đầu tiên cho vào mồm thì em nghĩ ăn "phân" chắc cũng chỉ như thế này thôi:((

Ở Hàng Châu thì không khí và phong cảnh tuyệt cực. Sáng dậy sớm đi dạo Tây Hồ, ghé vào chùa Lôi Phong để lên tháp , đi quanh hồ cũng có rất nhiều thứ để xem, cầu Gãy, Tam đàn ấn Nguyệt... Các công viên quanh Tây Hồ thì quá tuyệt vời luôn, nhiều đoạn như rừng ôn đới bên châu Âu ấy.

Và đây là một ví dụ về phong cảnh xung quanh Tây Hồ.

Chào anh chị. Em cũng đang lên ké hoạch cuối tháng 9 làm một chuyến chính xác là như anh chị ạ. Mà em là newbie nên kinh nghiệm không nhiều .. cho em hỏi chút được không ạ ? ví dụ như em không có người quen , đi một mình , không biết tiếng , thì việc đi lại có quá khó không ạ. Em định đi tàu hỏa từ Nam Ninh sang Shanghai .. vé ghế cứng để cho rẻ có khả thi không ạ ? Anh chị book vé máy bay khoảng bao tiền ạ. Em cảm ơn

@desong91:Về chi phí thì bọn mình tiêu hết khoảng 13-14vnd cho cả chuyến đi 10 ngày lần này, cơ mà tiền di chuyển cũng chiếm kha khá nữa do bay và đi lại cũng khá nhiều. Thượng Hải là thành phố khá đắt đỏ đấy:D.
@lonelybicycle: Thực sự là dân TQ nó ko nói tiếng Anh mấy đâu nên nếu không có bạn bè hay ai đó biết tiếng thì riêng chuyện đọc mấy cái vé với giờ tàu chạy, ga tàu địa điểm thôi đã rất khó khăn rồi...Mình thì khuyến khích bạn nên tìm ai đó biết tiếng đi cùng

Em lại xin tiếp tục mời mọi người cùng vãn cảnh Tây Hồ nên thơ vào 1 ngày mùa đông lạnh tê tái. Em có mang cái bản đồ Tây Hồ bằng TA về mà không hiểu để đâu nên không thể up lên chia sẻ với mọi người.
Có 1 điều mà chắc ít người biết được đó là hệ thống xe đạp công cộng dành cho người dân Hàng Châu. Các bạn chỉ cần nạp tiền vào thẻ là có thể lấy xe ở bất cứ địa điểm nào để đi. Giá 1 tiếng đạp xe là 1RMB và tất nhiên là 1 tiếng đầu tiên được free. Bọn mình dùng cái thẻ này cả ngày mà mỗi người hết có 4-6RMB. Quá rẻ để đi thăm thành phố

Đây là bãi để xe công cộng, rất ngay ngắn sạch sẽ và đặc biệt đạp rất nhẹ

Cảnh xung quanh Tây Hồ gần như lúc nào cũng đẹp và sạch, trong lành như này:X

Ở đây gần như rất vắng vẻ

1 ngôi nhà ven Tây Hồ

Sau khi đạp mệt thì em vứt xe vào bãi khóa lại đi ngắm các ngôi chùa, đền xung quanh

Có lẽ ai đến Hàng Châu cũng đều được nghe hoặc giơi thiệu về chiếc cầu Gãy này

Sở dĩ nó có cái tên này là khi mùa đông tới, tuyết phủ dầy thì người ta sẽ không còn nhìn thấy được đoạn giữa cầu. Do đó cầu mang tên là cầu Gẫy.

Ở Tây Hồ nổi tiếng với những đảo mà hồ nằm trong hồ. Thực sự rất đẹp

Ở Hàng Châu nổi tiếng với 2 nghề thủ công nổi tiếng đó là nghề làm kéo và nghề dệt sợi làm chăn. Tương truyền rằng, ngày xưa người con gái Hàng Châu được tự do kén phu quân cho mình. Khi cô gái ưng 1 ai thì nàng sẽ tặng cho chàng trai đó chiếc chăn màu đỏ với ý nghĩa kết duyên trăm năm còn nếu không ưng thì sẽ tặng 1 chiếc kéo - cắt đứt tình duyên. 1 câu truyện thực sự rất hay để giới thiệu về 2 làng nghề nổi tiếng tại nơi này.

Có 1 thứ mà chắc chắn ai cũng phải đi ngắm 1 lần khi tới Hàng Châu, đó là "Tam đàn Ấn Nguyêt" - Đây chính là biểu tượng đươc in trên đồng RMB có mệnh giá 1. Theo truyền thuyết thì vào ngày rằm ánh sáng mặt trăng sẽ chiếu qua 3 chiếc cột đá này tạo thành hình tam giác với bóng mặt trăng nằm chính giữa tam giác này

Tam đàn ấn nguyệt

Xung quanh Tây Hồ có rất nhiều những khu vườn dành cho người dân tới cắm trại và chơi đùa. Cỏ cây hoa lá ở đây thì phải nói là tuyệt vời không thể chê được, nếu được ước chắc mình cũng muốn được sống tại đất Hàng Châu này:">

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back