What's new

Lượn lờ Giang Nam: Thượng Hải-Tây Đường-Hàng Châu-Tô Châu

Cũng đi bao nhiêu chuyến và học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm từ các đàn anh/ đàn chị trên phượt, tính em vốn lười nên về ngoài post ảnh lên face ra thì rất ngại viết vẽ. Hôm nay tự dưng cảm hứng dâng trào nhớ lại những ngày lang thang Trung Quốc, em viết lại up lên chia sẻ với cả nhà.

Cung đường lang thang Trung Quốc của em năm ngoái: Vượt ải tới Nam Ninh – bay tới Thượng Hải – chạy xuống thị trấn Tây Đường – vươn tới Tô Châu rồi tiện đường ngắm Hàng Châu.

Chuyến đi của em kéo dài 8 ngày 9 đêm với đủ các thể loại phương tiện có thể dung được: từ máy bay, tàu hỏa, tàu cao tốc, xe kéo, xe lam, đi thuyền, đạp xe đạp và đặc biệt được ưa thích và sử dụng nhiều nhiều là món căng hải.

Nhóm em gồm 3 người: 2 người tại Việt Nam và 1 đàn chị học tại Trung Quốc

Đây là một chuyến đi khá tình cờ và đầy ngẫu hứng của em. Trong một lần đi “trà me trà đá” với anh chị em bè bạn, đang trong cơn say của những chuyến đi vừa trở về em chợt nghe loáng thoáng(NT) bên tai những từ: “phượt”…”trung quốc”…”khoảng 10 ngày”…”mới có 2 người”… Thế là căn bệnh ham vui của em lại nổi lên, quay sang hỏi han vài câu và em được biết chuyến đi sẽ thực hiện sau hơn 1 tháng nữa. Lúc đó em chả nghĩ được gì ngoài việc mơ tới những chuyến đi và 1 quyết định chớp nhoáng được đưa ra: xin nghỉ phép. Thực sự là tới lúc tham gia em cũng chả biết là mình sẽ tới đâu ở cái nước Trung Quốc to lớn đông dân đó(NO).
Có thể nói đây là 1 chuyến đi đầy những bất ngờ với những tình huống khó khăn xảy ra hết sức hài hước.

Sự nhầm lẫn ngày giờ xuất phát và cuộc chạy đua tới ga Gia Lâm
Cũng vì sự chủ quan thiếu cảnh giác bọn em cứ ngỡ rằng tối 30/12 mới phải lên tàu sang Nam Ninh để kịp chuyến bay tới Thượng Hải sau đó mà bọn em gặp phải cơ sự này. Ngày mùa đông lạnh giá 28/12, em hẹn người bạn đồng hành – Mr Tuấn đi đổi tiền nhân dân tệ cho chuyến đi, cuộc hẹn thay đổi giờ lien tục do vấn đề công việc khiến tụi em nghĩ rằng chắc phải hoãn sang tới ngày mai để đi đổi tiền. May mắn làm sao 6g chiều hôm đó em kết thúc được công việc sớm, 2 anh em gặp nhau và hoàn tất vụ vnd-rmb. Với sự háo hức dành cho chuyến đi, 2 anh em tiếp tục trà đá hạt dưa mien man về những tháng ngày sắp tới tại TQ tới tận 19g30 tối mới chia tay nhau vì đói, em trở về căn nhà đầy tình yêu thương của papa và mama em cùng mâm cơm ấm cùng, vừa cầm đũa lên thì nhận được tin sét đánh từ ông bạn đồng hành: “ Anh nhầm ngày rồi mày ơi, anh em ta phải có mặt trên chuyến tàu đi Nam Ninh vào tối nay để kịp chuyến bay Thượng Hải chiều mai và chuyến tàu sẽ khởi hành trong gần 2 tiếng nữa, pack đồ đi nhé, 20 phút nữa anh qua”. Khổ cái thân em chưa? Lần đầu tiên phải hoàn thành bài thi pack đồ đạc trong gần 20 phút với bát cơm trên tay cho 10 ngày lang thang sắp tới. Và cuộc thi vừa ăn vừa pack đồ bắt đầu…

Không biết có anh/chị/em/cô/bác phượt gia nào gặp trường hợp giống em không chứ “trời đánh còn tránh miếng ăn”, bắt cơm đang ngon mà cứ ăn được 3 đũa là nhét được vài thứ vào balo, thôi thì em quyết định vơ bừa 1 cách có ý thức. Cũng may là máy ảnh chuẩn bị đủ cả nên mới có cái ghi lại đem về khoe với cả nhà chứ không em lăn lộn khóc lóc và điều này mất:(.

Sau đúng 20 phút, 2 anh em hội ngộ và phi ngay lên taxi để tới ga Gia Lâm. Đây là lúc 2 anh em khoe thành tích pack đồ và ăn uống, nói với nhau rằng chuyến này đi về sẽ có tha hồ nhiều chuyện để chia sẻ với anh em bè bạn nhất là cái vụ này. Lúc này thì em cũng chả xoắn gì ngoài việc chút nữa phải năn nỉ mấy chị xinh xinh ở ga Gia Lâm cho đổi cái vé và chả may tàu nó hết chỗ rồi thì xoắn thế nào để tới được Nam Ninh vào sáng mai… Thôi! Em quyết định vứt hết mấy cái vấn đề lo lắng ba loăng quăng ra khỏi đầu, kiểu gì cũng phải có cách. Tới lúc này em mới nhớ ra là phải gọi điện cho sếp xin nghỉ đột xuất bất thình lình 2 ngày không theo đơn, và đúng là trời thương hoặc sếp em đang rất chi là phởn khi nói: Ừh! Không sao! Đi chơi vui vẻ em nhé\:d/”

Đúng là trời thương thật khi 2 anh em chỉ phải trả thêm 20% tiền vé và tàu thì thừa bét nhè chỗ, đặt được chân lên tàu thì lúc này 2 anh em mới thở phào nhẹ nhõm. Vừa bước qua cái cửa ga Gia Lâm mà em cảm giác như mình đã sang cái đất Tung Của vậy, chả còn thấy ai nói tiếng việt, và từ thời điểm này là một loạt các ngôn ngữ cơ thể được sử dụng trong suốt chuyến đi tới Nam Ninh từ việc visa, immigration form, ăn uống đến kiểm tra hành lý tại cửa khẩu. Trên chuyến tàu này em gặp 1 em dân Cà Mau sang lấy chồng Trung Quốc, trông em ý khá xinh nhưng nhìn hơi tồi tội, nhà em ý nghèo lắm nên hi vọng lấy chồng Trung Quốc để được khá hơn. Và hình ảnh em gái nghèo Việt Nam phải lấy chồng Trung Quốc cứ ám ảnh em mãi...

(to be continued)

Last edited:
Sau 1 ngày vui chơi thư thái tại Tây Hồ thì ngày hôm sau bọn mình đã tới thăm phim trường - thành nhà Tống. Giá vé vào cổng tham quan là 80RMB/người (chưa có include xem biểu diễn nghệ thuật đâu nha, nghe bảo các em biểu diễn đều là sinh viên nghệ thuật xinh nhắm nhưng em tiếc tiền nếu phải bỏ 230RMB lắm ợ:()
Trong thành nhà TỐng mọi người đều ăn vận như thời xưa và có biểu diễn mãi võ

Một đội mãi võ bên đường

Và không thể thiếu cái màn thổi lửa bằng dầu hôi kinh dị này

Khi bụng đã bắt đầu thấy đói đói thì:

"Tiểu nhị! Cho mấy chiếc màn thầu ra"

Thi thoảng khi đi trên đường, em lại bắt gặp những nữ hiệp xinh đẹp đi trên đường thế này:X

Và những bạn nào có khuân mặt giống có bị truy lùng trong ảnh thì sẽ gặp phiền toài với mấy anh lính canh cổng thành=))

Vụ Tung tú cầu là em kết nhất. Con gái phú ông họ Vương tuyển rể, những khách du lịch nam sẽ được mời đứng ra đằng trước để đón tú cầu của tiểu thư nhà vương. Em cũng kết màn này lắm nhưng vì tiếng trung không được giỏi cho lắm nên lại bước lùi lại tiếc rẻ:">

Chi phí cũng không chát lắm nhỉ :D, mình dự định đi bằng tàu nên chắc sẽ rẻ hơn nhiều. Bạn có còn giữ bản kế hoạch cụ thể của chuyến đi này không, cho mình mượn tham khảo với, sắp đi rồi mà vẫn còn ít kiến thức quá. Nhân tiện bạn cho mình địa chỉ những chỗ ăn nghỉ luôn nha, Thanks bạn nhiều.

À mà bạn cho mình mượn bài này để đăng vào phần TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH &TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI NƯỚC NGOÀI của mình nha.

Last edited by a moderator:
@desong91: Uh! Nếu đi lại bằng tàu thì sẽ rẻ hơn đấy. Bản kế hoạch cụ thể mình sẽ tìm lại xem có không và up lên đây luôn cho. Những chỗ ăn nghỉ mình vẫn còn giữ ảnh về địa chỉ, vé vào cổng và 1 số thứ hữu ích. Có cả bản đồ Thượng Hải nữa\:d/. Bạn cứ mượn bài của mình thoải mái:)), tự do chia sẻ cho anh em cộng đồng mà

Đây là lịch trình dự kiến trước lúc đi của nhóm mình
Lịch trình Thượng Hải – Tây Đường – Tô Châu – Hàng Châu (28/12 – 4/1))

Lịch trình dự tính (tham khảo. đề nghị góp ý thêm/ bớt)

28/12 Nam Ninh – Thượng Hải

16:00 Đi taxi Ra sân bay Nam Ninh.

Chuyến NN- TH (MU5398 17:50 - 20:15) 710RMB/per

21:00 Từ sân bay về ksạn (vẫn kịp tàu điện ngầm + đi bộ khoảng 1000m)

Ksan CHEN LONG , gần khu phố đi bộ Nam Kinh

1 phòng đơn 140RMB , 1 phòng đôi 180RMB

(di chuyển đến ksan mất tầm 1 tiếng)

. Thời gian còn lại có thể đi dạo bến Thượng Hải , Tháp truyền hình …shanghai by night

29/12 Thượng Hải - Tây Đường

7:00 Hành trình khám phá Thượng Hải

(phố đi bộ Nam Kinh, miếu Thành Hoàng, Dự Viên..linh tinh)

Chiều Khởi hành đi Tây Đường . Vé 32RMB/per

(dự tính chuyến 15:00, 17:10, latest 18:00)

103km. Mất khoảng 2 tiếng.

(Ngày thường ticket free. Chủ ks đón ở bến xe)

Ksan: 2 phòng 1 đơn 1 đôi 80RMB+ 80RMB

Tối: Khám phá Tây Đường by night

30/12 Tây Đường - Tô Châu

7:00 KHám phá Tây Đường

16:00 Từ Tây Đường ngồi bus đi Ga Gia Hưng, chuyển xe đi Ô Trấn

Tối: ở Ô Trấn 150RMB/per

(sẽ update lại thông tin, lịch trình cụ thể ở Ô Trấn. Bà con có thể lựa chọn 2 phương án Ô trấn / Tô Châu. Note: Ô trấn cũng kiểu như Tây Đường nhưng sầm uất hơn vs to hơn. Tô Châu thì cũ kỹ rêu phong cổ kính lung tung…Tùy khẩu vị lựa chon 2 cung này.)

31/12, ở Ô Trấn 150RMB/per

1/1, 2/1, 3/1 Hàng Châu 150RMB*3 = 450

(đã đặt được phòng 3 người 280tệ/ ngày => 280/per/3 ngày. Đến HC đúng dịp lễ Nguyên Đán nên đắt hơn ngày thường 50tê.)

Thành nhà Tống (phim trường cổ trang) (đáng đi lắm nhưng vé là 80RMB/per cơ nhé.)

Thắng cảnh Tây Hồ (rất nhiều thắng cảnh, di tích trong Tây Hồ. Phải mất 2 ngày mới đi xem được tương đối).

Tìm hiểu làng nghề lụa Hàng Châu nổi tiếng, quê hương của trà Long Tỉnh

Phố shopping, phố ẩm thực.

Sáng 4/1: về Nam Ninh

Nghỉ ngơi rong chơi, mua sắm, ăn uống ở NN 1 ngày. Ngày 5/1 có thể đi ô tô về VN (8 tiếng). Trong ngày về đến HN. (~ 150RMB/per)

Dự trù Chí phí : Đơn vị : RMB (1RMB ~ 3500VNĐ)

Di chuyển: Tổng: 1982

máy bay NN- TH 710

HC- NN 890

Thượng Hải – Tây Đường 32

Tây Đường – Tô Châu 100

Tô Châu – Hàng Châu 100

Đi lại subway + bus + taxi 150

Khách sạn: Tổng: 980

Thượng Hải 150

Tây Đường 80

Tô Châu 300

Hàng Châu 450

Ăn: 7 ngày* 25 tệ * 2bữa 350

Vé thắng cảnh 200

trung bình 50RMB/thắng cảnh * 4

Tổng : 3512

Chi phí thực tế có vượt so với kế hoạch 1 chút nhưng cũng không xi nhê mấy:))

Last edited:
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Bạn ơi cho mình hỏi, lúc di chuyển từ Hà Nội tới Nam Ninh bạn đi ra sân bay luôn hả hay là bạn phải nghỉ ở Nam Ninh 1 tối.

Last edited by a moderator:
@desong91: Mình lên tàu ở Ga Gia Lâm lúc 9g tối tới tp Nam Ninh là 10g sáng (giờ Trung Quốc). Sau đó qua đại học Quảng Tây chỗ bà chị nghỉ ngơi ăn chơi ở đó thì đến 4g chiều cùng ngày mình bay đi Thượng Hải luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,135
Latest member
liemnv
Back