What's new

Lượt phượt Yangon - Mandalay - Bagan. Hành trình về phía mặt trời version 2014

Lượt phượt Yangon - Mandalay - Bagan. Hành trình về phía mặt trời version 2014

Điều đầu tiên cho tôi được cảm ơn các thành viên trong đoàn, đã cùng nhau tổ chức một chuyến đi rất ấn tượng, an toàn, vui vẻ và thoải mái với rất nhiều những trải nghiệm về cuộc sống, về văn hóa, về con người Myanmar mà trước đến giờ chúng tôi (dù có tham khảo khá nhiều trước chuyến đi) cũng không cảm nhận hết được. Bên cạnh đó, với một leader xông xáo, ngang tàng...nhưng lại rất khéo trong giao tiếp nên chúng tôi đã có những trận cười nghiêng ngả ở giữa miền đất Phật giáo này.

Thường thì sau mỗi chuyến đi, chúng tôi giữ lại cho mình những cảm nhận, những hình ảnh... của vùng đất mình đã đặt chân đến rồi nếu có ai hỏi đến thì mới chia sẻ. Nhưng sau chuyến đi này, bản thân chúng tôi thấy việc viết nên một bài chia sẻ với các phượt tử khác cũng là một cách tri ân với những người bạn Miến mà chúng tôi đã tiếp xúc, đã được họ tận tình giúp đỡ trong những lúc bỡ ngỡ nơi xứ người.

Chương trình của chúng tôi chỉ gói gọn trong 5 ngày và 4 đêm, khá là chặt nên những khu vực mà chúng tôi chọn làm điểm đến gồm có Yangon, Mandalay city, Bagan mà thôi. Những vùng đất khác có trong whishlist nhưng do hạn chế thời gian nên chúng tôi đành gác lại. Hẹn một ngày khác quay lại Myanmar để tiếp tục trải nghiệm thêm.

Ngày 1: Hanoi - Yangon
Bay thẳng bằng VNA chuyến 16h50 chiều ngày 30/4/2014. Vé khứ hồi được leader thông qua một kênh riêng để có được giá rất hấp dẫn, khuyến mại giảm 30% so với giá gốc. Đã thế lại rơi vào dịp nghỉ lễ 5 ngày nữa nên... không gì tuyệt vời hơn. Háo hức xen với nghi ngại sự khác biệt về văn hóa cũng như giao tiếp... Rồi tới đây từng bước xóa bỏ :D

Đến sân bay Yangon, mọi việc đều ổn thỏa. Cái ấn tượng đầu tiên ở tại sân bay là sự niềm nở của các nhân viên an ninh, thể hiện ở nụ cười nở trên môi khi từng người khách bước đến. Sân bay sạch sẽ và mới nên cảm giác cũng thấy rất là thoải mái.

Re: Lượt phượt Yangon - Mandalay - Bagan. Hành trình về phía mặt trời version 2014

Mình sắp có chuyến đi vào tháng 6 nên rất mong đọc bài viết của bạn. Bạn có thể cho mình cái lịch trình kèm giờ bay, giờ bus chạy của bạn được k? Chi phí nữa nhé! Cám ơn bạn rất nhiều!

Re: Lượt phượt Yangon - Mandalay - Bagan. Hành trình về phía mặt trời version 2014

Mình sắp có chuyến đi vào tháng 6 nên rất mong đọc bài viết của bạn. Bạn có thể cho mình cái lịch trình kèm giờ bay, giờ bus chạy của bạn được k? Chi phí nữa nhé! Cám ơn bạn rất nhiều!

Đã trả lời bạn Winsa qua message nhé. Nếu có gì giúp được bạn mình rất sẵn lòng. Thanks!

Ngày 2:

Sáng hôm sau, do đã hẹn trước với một chàng lái taxi từ hồi nửa đêm hôm trước sau khi đi nhậu về. Đúng 4h30 chàng qua khách sạn đứng đón. Vẫn là 10,000 kyat cho 5 mạng/ 1 chiều từ trung tâm Yangon ra sân bay để đi Mandalay.
Buổi sáng Yangon, không khí thật trong lành và đường vẫn còn vắng xe cộ. Lái xe đưa chúng tôi lướt qua các con đường rộng rãi và sạch sẽ của Yangon. Trời mới tảng sáng nhưng những ngôi chùa vẫn rực lên giữa nền trời một màu vàng rực. Thật là đẹp.
Chúng tôi tới sân bay Yangon khá sớm. Đi trong nước nên phía ga nội địa cũng không được tiện nghi, hiện đại cho lắm so với ga đi quốc tế. Hình ảnh chụp từ phía trên sau khi chúng tôi đã làm xong thủ tục check-in của hãng hàng không Golden Myanmar Airlines.

attachment.php

Chúng tôi chọn hãng hàng không này vì một số lý do. Thứ nhất là giờ bay (cả đi và về) đều rất phù hợp với chương trình của đoàn chúng tôi. Thứ hai là giá vé khứ hồi cũng chấp nhận được với mức 94$/ người. Thứ ba nữa, về sau chúng tôi mới biết là hãng này bay với Airbus 320, to hơn mấy loại động cơ hai cánh quạt của các hãng khác bay nội địa :D . Tuy nhiên, các bạn cũng cần lưu ý là hãng nội địa, bay giá rẻ thì bỏ phần hành lý ra nhé. Đoàn chúng tôi do được khuyến cáo từ trước của Leader nên chỉ mang những vật dụng cần thiết và quần áo cho 2 ngày sắp tới thôi. Còn lại những vali to nhỏ khác đều gửi lại khách sạn ở Yangon, chờ hôm sau quay về lấy.
Sau phần làm thủ tục check-in, khá đơn giản vì bay nội địa nên các vấn đề về soi chiếu, kiểm tra an ninh cũng dễ hơn so với bay quốc tế. Giờ là lúc kiếm cái gì đó cho vào bụng trong lúc chờ gọi ra máy bay đây. Ngay góc của khu vực chờ ở tầng 1 chúng tôi nhìn thấy cái biển “Restaurant” và mũi tên chỉ lên tầng 2. Vậy là cái bụng có hy vọng ấm rồi :D
Khu vực chờ ở tầng 2 đây, vắng hoe chẳng có lấy một bóng người

attachment.php

Phía trên tầng 2 này chỉ có 2 cái nhà hàng nhỏ hai đầu của sảnh chờ. Một cái thì nhỏ, hơi tối và thấy có bán cả một ít đồ lưu niệm, còn lại cái ở phía góc xa hơn thì nhìn có vẻ tươm tất. Chúng tôi xông vào cái nhà hàng này, cũng có thể sớm quá hay sao mà nhìn xung quanh nhà hàng chả thấy có ai :D

attachment.php

attachment.php

Một thành viên nữ trong đoàn, có thể do sốt ruột quá xông thẳng đến chỗ quầy bếp có 2 cái xoong gốm to khám phá xem có những thứ gì cho buổi sáng đây

attachment.php

Sau khi kêu nhân viên ra và gọi order thì em xuất hiện, với vẻ dịu dàng và thanakha quệt trên má ấn tượng. Em là người chuẩn bị đồ sáng cho chúng tôi đây. Em ơi, cho anh Phở chín! :D

attachment.php

3 thành viên trong đoàn ăn thử món bún
attachment.php

Tưởng mỗi bún, hóa ra có thêm cả đĩa này ăn kèm. Ngon và hấp dẫn quá!!!
attachment.php

Hai thành viên tích cực còn lại thì gọi đồ tây tây một tí cho nó…oai, và kết quả là suất của chúng tôi đây
attachment.php

5 người ăn xong kêu tính tiền, lại một lần nữa ấn tượng với giá phải trả. 9000 kyat các bạn ạ. Tính ra chỉ khoảng 180k tiền Việt cho bữa sáng ở sân bay của 5 người chúng tôi (hình như có thêm 3 chai nước suối nữa, hic..). Nếu ở Nội Bài thì cứ yên tâm là phải gấp 2 – 3 lần chỗ ấy :D
Thế là quá được rồi! Yêu các bạn Miến quá cơ! Giờ thì đến giờ ra máy bay rồi. Em nhân viên của Golden Myanmar Airline đang chờ đây!

attachment.php

Giờ thì lên máy bay. Ổn định chỗ ngồi và tranh thủ chợp mắt thêm một tí nữa. Chuyến bay những 50 phút kia mà :D. Phía trước là cả một thành phố Mandalay xinh đẹp và những điểm khám phá mới.

Sao mình xem topic của bạn mà k hề thấy 1 hình ảnh nào nhỉ? Mình đã gửi mail cho bạn nhé! Rất mong nhận được hồi âm!

@ Winsa: gửi chương trình cho bạn rồi nhé. Chúc vui! :D

Thành phố Mandalay xinh đẹp chào đón quý khách! :D
Sân bay Mandalay hiện ra, đơn giản và nhỏ bé

attachment.php

Trong lúc chờ đợi nhau ở ngoài sảnh, một số thành viên tranh thủ đi đổi tiền ở các quầy Money Exchanger nhưng có thể do chuyến bay này sớm quá nên chưa thấy quầy nào mở cửa cả. Mình nhìn thấy có mấy cột ATM chấp nhận Visa và Master Card nên quyết định đến để rút tiền vậy. Nhưng ôi thôi!!! :D
attachment.php

Chờ một lúc thì cũng có nhân viên đổi tiền đến. Tập trung đổi tiền xong với tỉ giá 1$ = 960 kyat là cả bọn di chuyển ra ngoài.
Một trong số những lý do mà leader của đoàn mua vé bay của Golden Myanmar Airlines là hãng có chuyến xe bus miễn phí từ sân bay về thành phố (y như kiểu đi từ sân bay Chu Lai về Tp Quảng ngãi của mình vậy). Hoan hô leader! :D
attachment.php

@ Winsa: gửi chương trình cho bạn rồi nhé. Chúc vui! :D

Alo, hôm trước mình có comment là đi vào tháng 7 đó bạn, cũng biết là mùa mưa nhưng chẳng biết đi đc lúc nào khác với đám bạn, bạn cho mình xin lịch trình chi tiết và chi phí (nếu có) nhé. Email của mình là: [email protected].
Cám ơn bạn.
PS: sao bài viết của bạn lại không thấy hình ảnh gì cả?

Sao bạn chủ không public các thông tin bus gia vé và giờ chạy mà chỉ gửi riêng qua mesage vậy ? không tiện nói ra à ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back