What's new

[Chia sẻ] Lý Sơn-Biển mênh mang, cát trắng, nắng vàng và hành trình dắt ma trong đêm.

Lý Sơn-Biển mênh mang, cát trắng, nắng vàng và hành trình dắt ma trong đêm.

Như một lời tự hứa với bản thân, hè này tui nhất định phải ra biển, phải được đi biển, mà phải là biển ở xa, xa xa cái đất liền, thế thì lựa chọn là ra thăm đảo thôi. Tui đã định ra Phú Quốc, thăm cái chốn từng được con bạn giới thiệu là thích lắm, bình yên và cũng đẹp lắm. Cũng đã chuẩn bị mọi cái cho "chuyến đi bụi 1 mình" . Thế rồi cái tên Lý Sơn từ người bạn cùng lớp lại lọt vào tâm trí, bạn bảo đi Lý Sơn đi Quảng Ngãi quê mình đó, đẹp lắm, BaLi của Việt Nam đấy.

Nhắc Lý Sơn tui lại nhớ miền Trung, nhớ đến da diết cái nắng cháy vàng, con người hồn hậu ấm áp, tui muốn về đi hái dừa, muốn ra cửa biển uống bia hơi mát lạnh, ăn xôi khoai lang, nhâm nhi bánh xèo 2k, nhiu thoai... :). Vậy là quyết định khó khăn phải đưa ra, tui có nên dành quãng hè ngắn ngủi này cho Lý Sơn? Như thế là tui phải bỏ hẳn chuyến đi Phú Quốc, gác lại người trong mộng, để cho Lý Sơn thử lòng mình chăng? Và tui quyết định thôi thì...sa ngã thử một phen.

Chuyến đi gặp một số trở ngại từ trước khi xuất phát, và trở nên nóng hổi dần :D. Sắp đến ngày đi thì nghe tin bão, bao nhiêu mong chờ lại 1 lần chùng xuống, nhắn tin cho chị sweet:" Chị ơi, bão rồi, chắc phải hủy chuyến thôi" -"Ug bão thế này chắc hủy thôi em.".
Vậy mà vẫn mong chờ, vẫn cập nhật tin tức liên tục từ Nha Trang, Đức Phổ và đảo Lý Sơn: thời tiết vẫn tốt, nắng vẫn đẹp, 6 rưỡi chiều mới tắt nắng.. Đến lúc quyết định. Đi thôi!

Rồi có người 1h trưa tàu chạy, 12h57 gọi điện để rồi 9h tối bay ra Đà Nẵng, đến nơi tất tả đi tàu quay về Quảng Ngãi, trễ mất mấy phút, xe ôm phải đuổi theo xe buýt, nghĩ mà vẫn không nhịn được cười, cứ phải: "Anh ơi chậm chút thôi được không, bạn em đang đuổi theo". Có người thì 3h chiều mới gửi mail ham hố bỏ học đi theo, nhưng lại ko điện thoại thế là bị sót lại.

Bài viết sử dụng ảnh của chị T.Huyền, chị sweet, và tui :D

Last edited:
Re: Lý Sơn-Biển mênh mang, cát trắng, nắng vàng và hành trình dắt ma trong đêm.

Tàu chạy từ từ Sài Gòn ra đến Quảng Ngãi tầm 6h sáng, nửa đêm thì tui gặp thành viên đầu tiên, bịt mặt, balo, nón tréo vai, đúng kiểu bụi bặm trên tay còn tòn ten ổ bánh mỳ cho tui :), bánh mỳ ngon mà cay dễ sợ. Hic. Đến sáng thì gặp 3 người còn lại. Cả nhóm di chuyển ra cảng Sa Kỳ bằng bus hết 13k đông không kém bus sv, ở đây xếp hàng mua vé tàu cao tốc cực kỳ XHCN, ai đến trước mua trước, xếp theo kiểu ngồi dịch mông, ai nhích lên là dịch mông lên liền =)). Lụm được 5 tấm vé, tấm cuối do chưa kịp hỏi tên người cuối cùng đành lưu sổ "Quách Thị Phụng 1980!" . 8h hơn tàu chạy. Lên tàu một lúc thì tui leo ngay ra sau chỗ giường nằm đánh một giấc ngon lành. 9h tàu cập cảng đảo lớn.

Từ tàu cao tốc nhìn về đảo

[/URL][/IMG]

Hai nhiếp ảnh gia xịn
[/URL][/IMG]

Lý Sơn đón tui với nắng vàng rát bỏng, gió hanh hao mùi muối, đâu đâu cũng là cát, những ruộng tỏi, ruộng mè, đậu xanh trên cát, "thành phố buồn" là những ngôi mộ cát. Buổi sáng tụi tui tham quan nhà tưởng niệm đội lính Hoàng Sa khi xưa, đi được 1 vòng chùa Hang, cấu tạo ở đây như dạng thạch nhũ trong động Phong Nha (Quảng Bình), bãi biển sạch và trong hiểu theo dạng xanh và trong vắt cũng được. Không rác thải, không miểng chai, thấy cả cá bơi và nhảy trong các hốc nước. Đi đường mệt đó, nắng đó nhưng tui thấy vậy là đủ rồi.

Nhà trưng bày đội Hoàng Sa Bắc Hải

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
1 góc bãi biển trước chùa, lúc đó chỉ tui muốn lao ngay xuống, khổ là đang gần 12h trưa nước trong đến chết người thế này :(.
[/URL][/IMG]

Chùa Hang
[/URL][/IMG]

Gốc bàng vuông (Nghe mọi người nói là 400 năm tuổi )
[/URL][/IMG]
Đến chiều thì qua chỗ bãi cát có cái vách cao cao trông như thành quách tự nhiên của biển mà tui cũng chẳng biết nó tên chi nữa, chỉ biết là đi lên cao nữa là đỉnh Thới Lới.

[/URL][/IMG]

Last edited:

Cảm giác vẫn vẹn nguyên khi ở trên đỉnh Thới Lới,
Cha mẹ ơi cảm giác như vừa chiến thắng được một cái gì đấy, chiến thắng bản thân chăng :D. Vừa khám phá ra cái gì đấy. Tui nhớ có hỏi bạn đồng hành rằng ra đảo chuyến này thấy tuyệt chứ: Tuyệt! Tuyệt vời!
[/URL][/IMG]

Chuyến đổ dốc từ núi Thới Lới thật sự để lại những ám ảnh. Đoàn 6 người, 2 nam 4 nữ, trong đó có một người, mà với tui, là một chiến hữu đặc biệt. Tên gọi đỉnh Thới Lới quả không chỉ là hư danh hoặc một cái tên vớ vẩn nào đó thốt ra từ một phút bốc đồng của lữ khách. Với những con dốc dựng đứng, những quả lao xuống kinh hoàng để rồi giựt cùi chỏ dựng đứng và tiếp tục lao xuống. Xe tui thuê gần như không phanh chỉ phanh hãm bằng số, đạp phanh va ken két trên mặt đường nhựa, mỗi lần động cơ gào lên là muốn rớt tim ra. Con xe dream thuê gần như kiệt sức hoàn toàn.
Kết thúc hành trình buổi chiều tắm tại chùa Đục, cái bãi toàn đá là đá, nơi đây máu của một số thành viên như đã để lại :-s .Tối về có chuyến thăm ruộng dưa và bị đèn xe của chủ ruộng dọa chạy bắn khói =)) nên chỉ hái được 5 trái chắc tầm gần 7-8 cân thoai :D

Một buổi tối tạm ổn, nếu không có sự kiện... bị ma dắt đi trong đêm ...

Last edited:

Dưa đây ạ
[/URL][/IMG]
Dưa nơi đây đỏ hồng, mát lịm
[/URL][/IMG]

Đêm Lý Sơn!

Sau khi làm một bung căng nhum biển, bạch tuộc tươi, cua, ốc tui với cậu bạn lếch bước về nhà trong (nhà thờ tổ tiên thì phải) ngủ. Tui vừa đi, vừa vẩn vương cái sự hụt hẫng với cái tâm lý năm nào: người miền Trung thật thà, chất phác lắm. Tự AQ: đi chơi mà, cứ cố gắng sao cho mình thật thoải mái vậy! Thế là quyết đinh quăng cái sự buồn đi. (Chuyện này tui sẽ nói ở phần sau). Đêm Lý Sơn đầy sao, trời trong vắt, cảnh đẹp đến nao lòng.

Last edited:

Vậy mà hai thằng tui đang lạc đường vô cớ.:help Con đường vào nhà dễ đi, một đường thẳng lớn qua 2-3 hẻm, rẽ vào chừng chục mét. Ban chiều nín một hơi chạy èo là tới. Vậy mà: Hẻm này phải không?- Không phải! Không phải chỗ này! Ơ quái! Cũng không phải,.... Tui quyết định: cứ đi thẳng lên gặp hẻm cao nhất rồi vòng lại dần, nhât định tìm đươc!

Đồng hồ đeo tay chạy nhanh 10'30'' đang chỉ 23h51. Đêm bắt đầu hết hết lãng mạn, có cái gì rờn rợn. Mây lại kéo đến. Trời đang trong xanh đen kịt lại. Lo mà cứ phải bấm bụng kể chuyện hài, cậu bạn chả biết sao cười sằng sặc, biết vui thật hay là cũng đang lo ko tìm được nhà như tui. Hai bên đường nhà nhà đóng kín cửa, chỉ còn tiếng bước chân với tiếng chó tru từ đâu không rõ.

Đi thêm lúc nữa thì tui chết lặng. Trước mặt tui là một cái đình làng cổ to đùng, mái ngói cong cong, hai bên cửa đặt đôi con kì lân đá mắt to tổ chảng! (watch) Không thể xa như vậy! Cái đình này cũng chưa thấy suốt cả ngày hôm nay! Giờ này cửa có mở cho tiền tui cũng không dám vào, đình chùa gì mở cửa lúc nửa đêm ở đảo.:-s

Đi lố rồi! Quay lại thôi! Lại AQ cậu bạn: "Mình đi nhanh quá, ra tận đây cơ đấy thôi coi như tham quan đảo ban đêm nhẻ! Hì hì"

Lại vào hẻm! Phải Không? Không! Đi xuống xíu nữa xem. Thần hồn nát thần tính, nhưng sao mà cái hẻm nào vào cũng y chang nhau thế này: hai bên là hàng rào cây, trước mặt xíu là cây dừa, đống rơm hoặc cây cao cao gì đó chắn ngang: nói chung là.. hẻm cụt! =_=. Tui nhắm chừng 23h 57 mà không tìm được nhà là lập tức quay về chỗ cũ, rồi gọi điện kêu chú thuê nhà ra rước. Tỏi không mang theo, đinh sắt không có, nói chung trên người trắng trơn, 12h đêm dạo chơi quanh đảo nghe không hấp dẫn lắm. Gọi cho chị sweet: Chị ơi! Tụi em đang bị lạc! :|, chị có nói gì đấy hỏi làm sao, rồi cái gì "sao sao đấy", tui cũng ko nghe rõ nữa, nghe đc có từ "sao sao??" chỉ biết đang nói chuyện và vẫn đang vào hẻm.

23h 55: Phải nhà này không nhỉ? Hình như nhầm rồi! Khoan! Nhà thờ kìa, đúng rồi vào thôi!

Vừa vào đến sân nhà tóc gáy tui dựng đứng, gió lạnh đâu cứ lùa thốc tới từng cơn, đèn cầy gian thờ leo lét đong đưa. Cảm giác giờ còn gần hơn khi nãy, như có ai đang nhìn tụi tui hằn học lắm mà không làm được gì. 23h 57 Bạn cầm đt viết:" Tao thấy có con ma theo tao mày ạ. Ma quái gì ở đây :dien, cảm giác ấy mà :D, Mình về nhà rồi! Ngủ đi". Nhắn tin cho chị em tìm đc nhà rồi, chị ngủ ngon. Thở phào một cái! Có khi lúc đó tui còn sợ hơn cậu ta, nhưng bảo có thì lại càng làm rối thêm. Nhà cũ từng có vong, cũng từng thấy nhiều cái nhiều người chưa thấy, nhưng chưa bao giờ tui thấy sợ như lần đó

Last edited:

Mong được một lần tới Lý Sơn. Ấp ủ lâu rồi mà chưa có dịp đi.

Mong được một lần tới Lý Sơn. Ấp ủ lâu rồi mà chưa có dịp đi.

Hi bạn. Nơi này chắc sẽ còn lưu dấu rất lâu trong kí ức mình :)

Cứ chuẩn bị tinh thần và xác định: Ta sẽ đi. Bạn sẽ đến thôi ;)

Bảo bảo đã quay lại sau chuyến đi sau tròn ...1 tháng trời quên lãng :))

Sáng sớm ở đảo, không khí như ở quê, như những ngày xưa tờ mờ sáng quờ sang ôm bà không thấy, lại lục tục bò xuống bếp ngắm rơm cháy bập bùng.

Hai thằng mò dậy qua nhà chính, gọi mọi người đi đón bình minh ở biển.
Qua đến nơi cửa đóng then cài người người say giấc.. ._. nhục tập 1, ra được đến biển thì mây quá nhiều thành ra không thấy bình minh..nhục tập 2 và cả chuyến đi hầu như không thấy được bình minh hay hoàng hôn theo kiểu Trứng Gà như chị Huyền nói. Vậy mà tụi tui vẫn chụp đc những khoảnh khắc đẹp chết người thế này đây.

[/URL][/IMG]

Khởi hành đến chùa Đục:

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Mũi Đụng, nơi đây tui chộp được khoảnh khắc chinh phục tuyệt vời của bạn đồng hành. Người đầu tiên tìm được đường lên đỉnh núi lửa
[/URL][/IMG]

Leo núi xong 1 nhóm đảm đang gồm ..bạn tui và chị jet đi chợ, 1 nhóm về thu đồ rồi quay ngược ra bến tàu. Mắt đảo như rang lạc tìm người chung chí hướng ở lại đêm trên Đảo Bé. Trời không phụ lòng người chị jet bắt thêm được hai thành viên mới. :D
Chị jet: Hey chị kiếm cho hai đứa hai em 9x cho bớt cô đơn nè ;) Hai em ở đâu zậy B-)
...
Ê ê khoan! Bảo ai là em vậy? Bà sinh năm bao nhiêu đó?

...Rồi thôi xong đợt này hai thằng tui lái máy bay bay khắp đảo =)).

Ngồi chờ tàu:
" Mấy đứa ra ngoài này chơi théng cho đã, hẻ"
Mấy cô đan lưới cười khoe hàm răng trắng hay da đen sạm rồi lại khục khặc: "Mốt lại ra chơi nữa hẻn, về nhà cô chơi, ở chén rồi đi"
Một điều tui nhận thấy chung ở Lý Sơn là người dân rất thân thiện, bạn có thể bỏ xe vô tư như ngoài chợ mà không sợ mất.

Nhưng tui vẫn đang hụt hẫng với cái thô mộc và đôn hậu của những người anh em miền Trung mà tui thấy hôm qua tới giờ. Cô chủ nhà bán quán cafe tụi tui ở kiêm thêm cả nghề máy chém @@. Đồ ăn thì không bao nhiêu mà có nhiều cái cô làm tụi tui ấn tượng không tốt về một nơi vốn dĩ đẹp cả về cảnh và người. Nên tui chỉ dám dạ dạ. Về rồi đi học lại nhỏ bạn mới bảo: "Đừng vào mấy quán cafe, tui ra toàn ở nhà người dân không ah, họ thân thiện lắm, mua đồ ăn cho mình luôn mà không bao giờ lấy tiền dù tui đưa =_=. Hỡi ôi tui nào biết đc nhà cô ấy bán quán đâu chứ. Đúng là người kinh doanh có khác đầu óc luôn mau lẹ. Nên góp ý cho các bạn nào dự định ra Lý Sơn, thì nên thuê khách sạn (Ngay sát bến tàu 200k phòng/ ngày đêm, thuê xe máy 100k (Nếu thương lượng khéo, hoặc 150k),hoặc nếu ở nhà người dân thì không nên chọn những hàng quán và nên hỏi minh bạch giá cả từ đầu để tránh chuyện không vui về sau. :)

Hơn 8h 30 tàu rời cảng sang Đảo Bé khứ hồi tròm trèm 800k. Thiên đường là đây:

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Ăn trưa. Lý Sơn và cả Đảo Bé cũng có điện, cũng có nước ngọt nhưng giá đắt đỏ nên người dân chỉ sử dụng trong mức nhu cầu tối thiểu. Đảo Bé hiện nay đã có nhà máy lọc nước ngọt do Hàn Quốc tài trợ, toàn bộ hơn 50 hộ dân trên đảo được tài trợ pin năng lượng Mặt Trời phục vụ nhu cầu thiết yếu hằng ngày.

Khi ra đây các bạn nhớ mua trước đồ ăn nhé, Đảo Bé không có chợ. Nên mua hải sản bên chợ Đảo Lớn sẽ tiện hơn. Nhóm tui ở tại nhà cô Chín, cô khá lớn tuổi rồi. Còn e dè chuyện trong Đảo Lớn nhưng đúng ở đây vẫn dễ chịu và mình thấy cô cũng khá chu đáo :)

Ăn trưa nào :)

[/URL][/IMG]

Lục lọi đồ nghề được quyển truyện, chú chủ nhà tâm lý treo thêm cái võng ra dưới hàng dừa. Tui đọc ngấu nghiến được ..2 trang thì lăn ra ngủ mất. Trời trong xanh, sóng biển rì rào, gió mát rượi. Không gian thật như thiên đường. Khoảng hơn hai tiếng nằm đó mà tui thấy như lấy lại sức lực suốt mấy tháng qua.

[/URL][/IMG]

Chiều lên đường ra bãi tắm, cả nhóm ôm dọc bờ biển cố thu lấy những thước hình đắt giá nhất.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back