What's new

[Chia sẻ] Mẹo tham quan nước Nga không cần giấy mời

Thường thường chúng ta muốn đi du lịch nước Nga xinh đẹp thì chúng ta cần xin “Visa du lịch”. Visa này cho phép bạn lưu trú ở Nga trong vòng 30 ngày. Để xin visa này bắt buộc phải có giấy mời từ 1 công ty du lịch của Nga. Giá dịch vụ làm cái giấy mời khá đắt và thời gian để xét duyệt hồ sơ xin visa du lịch bây giờ là 20 ngày làm việc, tức 1 tháng sau kể từ ngày nộp hồ sơ bạn mới nhận được visa. Quá trình xét duyệt hồ sơ cũng khắt khe hơn trước kia. Thời gian cuối đã có nhiều người bị từ chối cấp visa du lịch.

Nhưng nếu bạn đi chơi châu Âu hay Cuba bạn có thể nhân tiện ghé qua nước Nga chơi thoải mái mà không cần giấy mời, chỉ cần xin visa transit. Visa này có 2 loại: 1 lần và 2 lần nhập cảnh. Theo luật thì transit bằng đường hàng không chỉ được ở trong nước Nga 72 tiếng, còn bằng đường bộ thì 10 ngày. Nhưng khi xin visa họ sẽ căn cứ vào vé máy bay của bạn để cho bạn lưu trú trong nước Nga bao nhiêu ngày. Họ sẽ cấp ngày nhập cảnh và xuất cảnh đúng với ngày ghi trên vé của bạn. Mình xin visa transit 2 lần nên họ cho lưu trú tại Nga 20 ngày.

Ví dụ: bạn đi Pháp hoặc Cuba. Từ Việt Nam bạn bay qua Moscow, nhập cảnh vào Nga chơi, sau đó bay tiếp đi Pháp hoặc Cuba. Nếu lúc về bạn không bay qua Moscow nữa mà bay thẳng về VN hoặc bạn bay qua Moscow nhưng bạn không vào Nga nữa mà đợi ở khu vực transit trong sân bay thì bạn chỉ cần xin visa transit 1 lần. Còn nếu bạn muốn vào Nga 2 lần thì xin visa transit 2 lần.

Để xin visa transit Nga bạn cần nộp các giấy tờ sau:
1) Hộ chiếu

2) Đơn xin visa transit bằng tiếng Anh hoặc tiếng Nga, dán ảnh 3.5x4.5 cm. Đơn này bạn phải khai trực tuyến trên web của ĐSQ Nga, sau đó in ra, dán ảnh và nộp. Link khai đơn xin visa đây: https://visa.kdmid.ru/PetitionChoice.aspx

3) Vé máy bay từ Việt Nam đi Moscow và từ Moscow đến nước thứ 3. Trong trường hợp xin visa transit 2 lần thì cần nộp vé khứ hồi.

4) Visa của nước thứ 3 mà bạn sẽ đi từ Nga.

5) Lệ phí: 460.000 VND cho visa transit 1 lần và 736.000 VND cho visa transit 2 lần. Phí này bạn phải đi đóng bằng tiền VND tại Ngân hang Việt-Nga trước để nộp luôn cùng các giấy tờ trên

Xin visa transit thì không cần phỏng vấn gì cả, vì thế không cần đặt lịch hẹn nộp hồ sơ và phỏng vấn. Các ban chọn ngày giờ nào mà ĐSQ (LSQ) tiếp nhận hồ sơ thì đến nộp thôi.

Sau 6-7 ngày (tính cả ngày thứ 7, CN) kể từ ngày nộp hồ sơ sẽ nhận được visa transit. Mùa cao điểm (mùa hè) có thể lâu hơn. Mình nộp hôm 22/11 thì ngày 28/11 đã nhận được visa.

Last edited:
Chuyện vé máy bay là vấn đề rất lâu rồi và mỗi người có cách giải quyết khác nhau. Ở trên tôi khuyên đối với visa Nga thôi vì tôi biết cách làm việc của người Nga họ không hiện đại như các nước khác.

Các nước châu Âu tôi thường xin visa Đức chứ chưa đụng chạm với Pháp, Hà Lan... bao giờ, nhưng có lẽ các nước Schengen khá giống nhau. Riêng Anh (giống như Mỹ) thì vé máy bay, booking khách sạn, bảo hiểm du lịch không cần thiết, nếu có thì mình nộp thêm cho đẹp hồ sơ thêm thôi chứ không quyết định, và họ có thể trả lại vì không cần thiết.

Nhưng các nước Schengen thường đòi hỏi booking vé, KS (nếu đi tự túc), bảo hiểm du lịch như những điều kiện bắt buộc.

Để có thể xin được visa với vé bảo đảm OK mà mình đỡ rủi ro hủy visa, có mấy cách:
1. Làm việc với các đại lý bán vé như abay.com hoặc đặt chính hãng luôn, mua loại vé có thể đổi ngày bay (nếu việc đi của mình có thể xin visa lại), hoặc hủy hoàn tiền (trả phí). Đồng thời mua bảo hiểm của hãng nào đó (ví dụ AIG) học bảo hiểm cả việc xin visa thất bại không đi được thì họ bồi thường theo chế độ các chi phí vé và phòng bị mất không lấy lại được do hỏng visa). Tôi thấy các hãng đều có loại vé này với phí hủy khoảng 100-150$ nếu hủy trước bao nhiêu ngày đấy.

2. Buổi sáng hôm hẹn nộp visa mới đi book giữ chỗ vé máy bay (loại có hiệu lực bây giờ max 24h), vậy khi mình nộp hồ sơ nó vẫn là booking thật. Khi nộp và PV xong mình có thể biết 90% là có đậu hay không, có thể nói thẳng và hỏi cán bộ nhận hồ sơ về việc này, sáng hôm sau ra mua vé thật.

bác ơi cháu vào vna hạng phổ thông linh hoạt nó để thế này

Hoàn vé
1. Trước Ngày Khởi Hành Chặng Bay Ghi Trên Vé: Miễn Phí
2. Vào/Sau Ngày Khởi Hành Chặng Bay Ghi Trên Vé: Có Phí

vậy là nếu mình hoàn lại vé thì k mất tiền hả bác cháu hiểu vậy k biết đúng k ? ra là visa mỗi nước nó quan trọng những vấn đề khác nhau có vẻ Pháp rất quan trọng lịch trình, vé máy bay booking ks này nọ

Cám ơn chủ topic hứng dẫn mẹo xin visa transit Nga. Tôi vừa đi cruise Stockholm, Helsinki, St Petersburg (quy định 72 free visa), Tallinn, quay lại Stockholm. Nga có vẻ khó khăn với PP VN lắm. Lần nào tôi cũng bị giữ lại 15, 20 phút rất phiền hà. Vì vậy cách xin visa transit của bạn hay nhưng rất hồi hộp. Các bạn hải quan Nga lại không rành tiếng Anh, còn mình không biết tiếng Nga. Thấy cũng quá hồi hộp! Tôi muốn trở lại tham quan TP St Petersburg vì 3 ngày ở đó chằng thấm thía gì với TP đầy di tích lịch sử như vậy.

Các bạn thực hiện cách này có kết quả thế nào xin vui lòng thông báo ạ

Cám ơn chủ topic hứng dẫn mẹo xin visa transit Nga. Tôi vừa đi cruise Stockholm, Helsinki, St Petersburg (quy định 72 free visa), Tallinn, quay lại Stockholm. Nga có vẻ khó khăn với PP VN lắm. Lần nào tôi cũng bị giữ lại 15, 20 phút rất phiền hà. Vì vậy cách xin visa transit của bạn hay nhưng rất hồi hộp. Các bạn hải quan Nga lại không rành tiếng Anh, còn mình không biết tiếng Nga. Thấy cũng quá hồi hộp! Tôi muốn trở lại tham quan TP St Petersburg vì 3 ngày ở đó chằng thấm thía gì với TP đầy di tích lịch sử như vậy.

Các bạn thực hiện cách này có kết quả thế nào xin vui lòng thông báo ạ

Chào bạn!
Tôi đã đi Cuba dịp Tết nguyên đán vừa rồi và vào Nga chơi 2 lần theo visa transit. Lần đầu bay từ VN sang Nga lúc nhập cảnh cũng mất 10 phút để họ kiểm tra vì hệ thống máy tính của họ rất chậm. Lần 2 nhập cảnh khi bay từ Cuba về thì rất nhanh, mất khoảng 2 phút. Cả 2 lần họ không hỏi gì cả, không yêu cầu trình vé máy bay hay bất kỳ giấy tờ nào cả. Lần đầu tôi ở chơi 4 ngày ở Nga rồi bay đi Cuba, lần 2 ở 9 ngày trước khi bay về Việt Nam.

Loại visa transit này rất tiện lợi cho những ai đi châu Âu hoặc Cuba muốn ghé vào nước Nga chơi. Thủ tục xin visa transit rất dễ, không cần giấy mời

Mình mới chỉ xin visa, tháng 6 mới đi nên cũng chưa biết như nào. Hóng các bác đi trước

Bạn hailohn ơi, bạn đi về chưa? Transit ở Nga thế nào bạn chia sẻ được ko? Mình mới gửi tin nhắn cho bạn, bạn check giúp mình nhé. Thank you.

Các bác cho em hỏi, sang tháng em đi Ai Cập transit qua Nga. Em xin Visa transit rồi, vậy thủ tục xuất nhập cảnh ở sân bay SVO như thế nào ạ, ai cho em xin ít kinh nghiệm vì lần đầu em đi máy bay mà phải transit ạ. Thks.

Các bác cho em hỏi, sang tháng em đi Ai Cập transit qua Nga. Em xin Visa transit rồi, vậy thủ tục xuất nhập cảnh ở sân bay SVO như thế nào ạ, ai cho em xin ít kinh nghiệm vì lần đầu em đi máy bay mà phải transit ạ. Thks.
Bạn transit với thời gian mấy ngày?

Các chuyến bay nối có thời gian transit trong vòng 3-10 tiếng thì không cần visa và ở sân bay SVO mình chỉ vào sân và ra máy bay tiếp trong vùng transit, không phải làm thủ tục nhập cảnh. Các dịch vụ cũng OK, dùng thẻ hoặc tiền $ được.

Trường hợp của bạn đã xin visa transit chắc là 72 tiếng, thì bạn phải làm thủ tục nhập cảnh, xuất cảnh. Hành lý chắc cũng vậy, nếu hãng máy bay họ không nhận làm dịch vụ chuyến tiếp cho thì bạn phải lấy hành lý ra rồi hôm nào bay Ai cập lại check in hành lý vào. Như vậy bạn phải sẵn sàng đối phó với tình trạng hoạch hỏi, làm lâu khi nhập cảnh, xuất cảnh của kiểm tra hộ chiếu, cân hành lý... Rồi bạn phải booking khách sạn trong trung tâm thành phố (hoặc khu khách sạn sát sân bay), bạn phải lựa chọn mang va li theo hay gửi va li lớn ngoài sân bay (có dịch vụ này rất tốt và rẻ). .... Đi và về từ sân bay SVO đến trung tâm có nhiều cách, bạn phải lựa chọn giữa taxi, tàu chuyên Express chạy thẳng về ga Belorusskaya, hoặc bus và metro...

Nói chung, bạn phải trải nghiệm transit ở một sân bay lớn, hiện đại nhưng cung cách phục vụ khá tồi (ai hút thuốc thì tèo vì họ cấm tiệt rồi). Nếu phải vào tp ngủ 2 đem bạn sẽ được trải nghiệm du lịch Moscow khá hấp dẫn mà bao người mơ ước.

Thường thường chúng ta muốn đi du lịch nước Nga xinh đẹp thì chúng ta cần xin “Visa du lịch”. Visa này cho phép bạn lưu trú ở Nga trong vòng 30 ngày. Để xin visa này bắt buộc phải có giấy mời từ 1 công ty du lịch của Nga. Giá dịch vụ làm cái giấy mời khá đắt và thời gian để xét duyệt hồ sơ xin visa du lịch bây giờ là 20 ngày làm việc, tức 1 tháng sau kể từ ngày nộp hồ sơ bạn mới nhận được visa. Quá trình xét duyệt hồ sơ cũng khắt khe hơn trước kia. Thời gian cuối đã có nhiều người bị từ chối cấp visa du lịch.

Nhưng nếu bạn đi chơi châu Âu hay Cuba bạn có thể nhân tiện ghé qua nước Nga chơi thoải mái mà không cần giấy mời, chỉ cần xin visa transit. Visa này có 2 loại: 1 lần và 2 lần nhập cảnh. Theo luật thì transit bằng đường hàng không chỉ được ở trong nước Nga 72 tiếng, còn bằng đường bộ thì 10 ngày. Nhưng khi xin visa họ sẽ căn cứ vào vé máy bay của bạn để cho bạn lưu trú trong nước Nga bao nhiêu ngày. Họ sẽ cấp ngày nhập cảnh và xuất cảnh đúng với ngày ghi trên vé của bạn. Mình xin visa transit 2 lần nên họ cho lưu trú tại Nga 20 ngày.

Ví dụ: bạn đi Pháp hoặc Cuba. Từ Việt Nam bạn bay qua Moscow, nhập cảnh vào Nga chơi, sau đó bay tiếp đi Pháp hoặc Cuba. Nếu lúc về bạn không bay qua Moscow nữa mà bay thẳng về VN hoặc bạn bay qua Moscow nhưng bạn không vào Nga nữa mà đợi ở khu vực transit trong sân bay thì bạn chỉ cần xin visa transit 1 lần. Còn nếu bạn muốn vào Nga 2 lần thì xin visa transit 2 lần.

Để xin visa transit Nga bạn cần nộp các giấy tờ sau:
1) Hộ chiếu

2) Đơn xin visa transit bằng tiếng Anh hoặc tiếng Nga, dán ảnh 3.5x4.5 cm. Đơn này bạn phải khai trực tuyến trên web của ĐSQ Nga, sau đó in ra, dán ảnh và nộp. Link khai đơn xin visa đây: https://visa.kdmid.ru/PetitionChoice.aspx

3) Vé máy bay từ Việt Nam đi Moscow và từ Moscow đến nước thứ 3. Trong trường hợp xin visa transit 2 lần thì cần nộp vé khứ hồi.

4) Visa của nước thứ 3 mà bạn sẽ đi từ Nga.

5) Lệ phí: 460.000 VND cho visa transit 1 lần và 736.000 VND cho visa transit 2 lần. Phí này bạn phải đi đóng bằng tiền VND tại Ngân hang Việt-Nga trước để nộp luôn cùng các giấy tờ trên

Xin visa transit thì không cần phỏng vấn gì cả, vì thế không cần đặt lịch hẹn nộp hồ sơ và phỏng vấn. Các ban chọn ngày giờ nào mà ĐSQ (LSQ) tiếp nhận hồ sơ thì đến nộp thôi.

Sau 6-7 ngày (tính cả ngày thứ 7, CN) kể từ ngày nộp hồ sơ sẽ nhận được visa transit. Mùa cao điểm (mùa hè) có thể lâu hơn. Mình nộp hôm 22/11 thì ngày 28/11 đã nhận được visa.
Cho e hỏi là khi đặt vé máy bay có cần thanh toán luôn ko ạ hay chỉ cần booking confirm? Và e muốn xin visa multi vì hay transit Nga thì có cần thêm điều kiện gì ko ạ?

Với visa Schengen thì các bạn có thể đến Helsinki Phần lan và đi tàu qua ST peterburg được trong khoảng mười mấy tiếng mà không cần visa. Mình thấy cách này cũng khá ổn nếu bạn dự định du lịch châu âu và muốn biết thêm về Nga. Sau đó từ Helsinki đi tàu qua các nước bắc âu lân cận như Thuỵ điển- Na uy - Đan mạch hay cung đường Estonia- Latvia-Lithuania. Nói chung là rất tiện

Mình transit Nga cuối tháng này, giờ xin Visa Transit thì có nộp Passport ko vậy? Lở bị trục trặc gì thì ko đi được thì tiêu. Ai có kinh nghiệm hướng dẫn giúp. Mình muốn đi thăm Moscow vài tiếng cho biết thui. Ko cần nhiều. Hii

Nếu bạn nào không transit mà xin visa du lịch thì bắt buộc phải có giấy mời để xin visa.
Mình có quen 1 chị có thể xin giấy mời từ phía Nga với giá phải chăng và đảm bảo uy tín. Chị này có thể làm hướng dẫn viên tiếng Việt ở bên Nga nữa. Địa chỉ email của chị ấy là: [email protected] (chị Hoa)
Ban ơi, mình email cho c í mà mail báo lỗi là không tìm thấy địa chỉ email. Bạn mess cho minh voi nhe. Cam on ban.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back