What's new

[Chia sẻ] Mẹo tham quan nước Nga không cần giấy mời

Bachduong65

Phượt thủ
Mình có visa Châu Âu (năm ngoái xin năm nay vẫn còn hạn). Mình đã book vé qua Nga HN-Moscow-HN và có ý định sang Châu Âu chơi vì tiếc cái visa Châu Âu còn hạn. Mình vừa hỏi đại sứ quán Nga nói là mình sẽ đi tàu hỏa từ Nga sang Châu Âu và về bằng tàu hỏa. Họ đã trả lời họ sẽ không cấp visa transit (dù trang web của họ vẫn ghi là cấp) mà phải xin visa du lịch loại 2 lần vào Nga. Có thể ĐSQ đã chặn và không cấp như xưa nữa vì lý do ABC gì đó. Nhân tiện cho mình hỏi thêm visa Châu Âu của mình do ĐSQ Pháp cấp và năm ngoái mình đã đi Pháp, năm nay muốn từ Nga vào Helsinki và Tallinn không biết họ có vặn vẹo khó khăn gì không nhỉ. Mình khá băn khoăn vì sợ book hết ks, vé tàu rồi mà không cho vào thì lỡ chết. Bác nào đã từng đi như vậy rồi cho xin ít kinh nghiệm với. Tks!

PeterHCM

Phượt tử
Mình có visa Châu Âu (năm ngoái xin năm nay vẫn còn hạn). Mình đã book vé qua Nga HN-Moscow-HN và có ý định sang Châu Âu chơi vì tiếc cái visa Châu Âu còn hạn. Mình vừa hỏi đại sứ quán Nga nói là mình sẽ đi tàu hỏa từ Nga sang Châu Âu và về bằng tàu hỏa. Họ đã trả lời họ sẽ không cấp visa transit (dù trang web của họ vẫn ghi là cấp) mà phải xin visa du lịch loại 2 lần vào Nga. Có thể ĐSQ đã chặn và không cấp như xưa nữa vì lý do ABC gì đó. Nhân tiện cho mình hỏi thêm visa Châu Âu của mình do ĐSQ Pháp cấp và năm ngoái mình đã đi Pháp, năm nay muốn từ Nga vào Helsinki và Tallinn không biết họ có vặn vẹo khó khăn gì không nhỉ. Mình khá băn khoăn vì sợ book hết ks, vé tàu rồi mà không cho vào thì lỡ chết. Bác nào đã từng đi như vậy rồi cho xin ít kinh nghiệm với. Tks!
Mình mới email cho họ nói cấp mà bạn:
Anh va cac ban cua anh co the nhan visa qua canh 1-3 ngay o tp Matxcova.
Visa qua canh co the lam nhanh, 1-3 ngay lam viec. Phi lam 1 visa la 1440 000 VND.
Tai phong visa cua TLSQ phai nop ho so:
Phong visa mo cua ngay thu hai, thu ba tu 09.00 den 12.00 va ngay thu sau tu 09.00 den 11.00.

Bachduong65

Phượt thủ
À, mình hỏi trường hợp từ Nga sang Châu Âu bằng đường bộ để có thể được visa quá cảnh ở Nga dài hơn 3 ngày. Còn quá cảnh ở Nga 1-3 ngày thì ok bạn à.

kimvanchinh

Phượt tiên
Tèo rồi bạn, max 3 ngày một lần , max 2 lần cách nhau dưới 1 tháng. Ngày tính theo chuẩn mới ngày đến tính 1 ngày.

hongtuoi

Phượt thủ
Bẩm ba cụ trên, không biết ở đây đã có cụ nào có kinh nghiệm phượt bằng tàu hỏa từ VN sang Nga chưa nhỉ? Đi bằng cách ấy cũng hay chứ nhể bẩm các cụ?

PeterHCM

Phượt tử
Mà phải nói LSQ Nga nhiệt tình ghê. Mình email hỏi tư vấn đủ kieu họ đều trả lời. Hii

kevinnguyen11087

Phượt tử
Có bác nào đã đi Saint Peterburg từ Helsinki chưa ạ? Cho mình xin 1 ít kinh nghiệm về book vé cruise và khách sạn với. Thanks

kimvanchinh

Phượt tiên
Bẩm ba cụ trên, không biết ở đây đã có cụ nào có kinh nghiệm phượt bằng tàu hỏa từ VN sang Nga chưa nhỉ? Đi bằng cách ấy cũng hay chứ nhể bẩm các cụ?
Hôm nọ wold cup có cậu phóng viên báo thanh niên đi tàu qua Trung Quốc đấy. 10 ngày trời và buồn thê thảm đến nỗi đi xong không viết bài được nữa.

kimvanchinh

Phượt tiên
Mình mới email cho họ nói cấp mà bạn:
Anh va cac ban cua anh co the nhan visa qua canh 1-3 ngay o tp Matxcova.
Visa qua canh co the lam nhanh, 1-3 ngay lam viec. Phi lam 1 visa la 1440 000 VND.
Tai phong visa cua TLSQ phai nop ho so:
Phong visa mo cua ngay thu hai, thu ba tu 09.00 den 12.00 va ngay thu sau tu 09.00 den 11.00.
Theo đúng quy định: vé máy bay cách nhau 3 ngày theo nguyên tắc ngày đến là 1 ngày; bay đến và đi ở 2 sân bay khác nhau. Nếu xin 2 lần thì toàn bộ không quá 1 tháng, Tôi nghĩ điều kiện 2 (sân bay khác nhau) có thể du di. Tôi mới đi transit 2 lần vào ra OK.