What's new

[Chia sẻ] Miền đất Tây nguyên

Tháng 9 em đi chơi Tây nguyên, cụ thể là Ban Mê Thuột và Pleyku, thời gian khoảng 5 ngày, chưa lên khu vực này bao giờ, lại đi cùng vợ nên ko dám lê la nên hỏi xem có bác nào thông thạo cho em xin ít thông tin ở 2 chỗ trên với:
Nhà nghỉ or khách sạn nào ổn và rẻ 1 chút, có địa chỉ hay contact càng tốt.
Nên đi lại trong TP bằng gì? Taxi hay thuê xe máy???
Trong và xung quanh 2 TP trên có những chỗ nào đẹp để chơi, ăn uống, chụp ảnh, khám phá ..., em thấy bảo trên đó có mấy cái hồ đẹp lắm nhưng cũng ko biết đích xác.
Đi từ BMT lên Pleyku đi bằng gì??? có bus chất lượng cao ko??? Trên đường đi có gì hay ko.
Em có ý định thuê xe máy đi từ DakLak xuống Ninh Hoà (rồi quay lại) qua đèo Phượng hoàng và MaD'rak trong 1 ngày có nên ko, đường đi có nguy hiểm ko? có gì thú vị trên đường ko???
Ngoài ra các bác có thêm lời khuyên gì ko thì cho em xin với, hic, hỏi hơi nhiều, cảm ơn các bác trước.

Sáng nắng chiều mưa nhưng nếu đi oto thì có được không bạn. Nhà tớ định cuối tuần đi từ Hà Nội.

Đi ô tô thì khỏe re cần gì phải bàn nữa :))

Nhưng đi ô tô thì không có cảm giác tê rát khi mưa tát vào mặt, không có cảm giác nồng khét của khói rơm rạ đốt ven đường, cũng không được hít hà mùi cà phê đang rang xay thơm lừng ... và mỗi lần chụp ảnh lại phải dừng xe :D

Ủa, đi cái gì mà mỗi lần chụp ảnh chẳng phải dừng xe hở anh alias.noodles? :p

Đường đi Tây Nguyên tương đối đẹp, đi ô tô xe máy gì cũng được hết á. Từ TP.HCM đi Buôn Ma Thuột - Đắk Lắk trên theo quốc lộ 14, 2 bên đường là rừng cây cao su và cây gì gì em quên rồi, nói chung là cây công nghiệp... À, nếu anh chị bay thẳng ra Buôn Ma Thuột thì cách Buôn Ma Thuột chừng 30 cây số, xã Nam Hà, huyện Krông Nô, tỉnh Đăk Nông, có cái thác Đray Sáp. Thác này là một thác nước trên sông Serepôk. Thác đèm đẹp, cũng đáng dừng lại tham quan cho biết. Nhân tiện săm soi, xem xét một số cây cối cao nguyên. :D

Nếu anh nghỉ lại ở Buôn Ma Thuột thì tối rảnh rảnh đi ra ngã sáu Ban Mê ngay trung tâm thành phố Buôn Ma Thuột (giao của quốc lộ 14 và 26) theo hướng anh dugiang chỉ. Ở đây có Tượng đài chiến thắng Buôn Ma Thuột, nhớ tranh thủ chụp tấm hình kỷ niệm cái nha. Ngồi chỗ này cũng mát mẻ lắm.

Last edited:
Ủa, đi cái gì mà mỗi lần chụp ảnh chẳng phải dừng xe hở anh alias.noodles? :p

Là tớ giả nhời các bạn định đi bằng ô tô. Đi xe gì thì cũng có thể vừa phóng vừa chụp được nhưng rất dễ bị rung và chụp thế ảnh cũng chả đẹp. Muốn săm xoi, ngó nghiêng thì đều phải dừng xe lại, mà đi xe 2 bánh dừng lại đơn giản hơn là xe nhiều bánh :D

Anh Mì post hình lên đi anh để anh em còn chuẩn bị súng ống tinh thần sức khỏe cho chuyến đi :D

Tớ đi tiền trạm cho một chuyến đi khác cho nên cũng chả chụp nhiều chỉ có dăm cái để về báo cáo thôi

picture.php

Đường đất đỏ

picture.php

Đường đất đen

(Cả 2 đường mà gặp mưa là chỉ có ngồi ôm nhau chờ tạnh, đường khô mới đi tiếp được)

picture.php

picture.php

Nhìn từ đồi Đức Mẹ Giang Sơn (Lăk - Đăk Lăk)

picture.php

Mây trời

picture.php

Đường cao tốc từ Đức Trọng đến chân đèo Prenn

Ngày 2 – Đi Buôn Đôn
Sáng các bạn cứ tận dụng ăn sáng ở buffe khách sạn nhé.
Từ hôm nay mình order việc thuê một xe 7 chỗ trong 2 ngày một đêm để chủ động trong việc đi lại các điểm du lịch thiên nhiên (tí nữa sẽ xin số điện thoại và hỏi giá nhà xe cho bạn). Xe sẽ đến đón tại KS, có thể trả phòng được rồi.
Nếu bạn và vợ thích cà phê thì mình giới thiệu thêm quán Văn, nằm dưới một con dốc trên đường Đinh Tiên Hoàng. Quán của một họa sĩ chuyên sáng tác tranh gốm, tranh này cũng là một dạng quà lưu niệm độc đấy, có điều mình vác một cục về SG vẹo cả tay vì nặng quá. Ghé quán uống ly cà phê trước khi vi vu nhá.
Đây là một số hình ảnh về quán Văn.
picture.php

picture.php

picture.php

Xong các bạn lên đường vào Buôn Đôn. Quần thể du lịch Buôn Đôn gồm nhiều điểm nằm dọc sông, các bạn sẽ rất thích thú với những cây cổ thụ thả rễ dài suốt dọc bờ. Tất cả các khu du lịch này đều có dịch vụ cưỡi voi. Nhưng đi voi ở rừng lá thấp không khoái lắm, nắng và rất sóc.
1. Đầu tiên là khu du lịch Thác bảy nhánh – Làng đảo. Khu này cố gắng dựng lại một không gian của đồng bào dân tộc với nhà dài được sưu tầm khá công phu. Các bạn sẽ nghe thuyết minh về truyền thuyết xưa tại sao có làng đảo (là doi đất giữa sông, khi người Lào chạy sang tỵ nạn, tù trưởng ê đê đã hiến tặng để lập làng). Khu du lịch tư nhân nên phong cách phục vụ khá chu đáo, các bạn có thể đặt ăn trưa ở đây, đi thăm thú các điểm du lịch rồi quay lại ăn.
2. Khu thứ hai là Khu du lịch sinh thái Vườn quốc gia Yok Đôn, ở đây các bạn nên sử dụng dịch vụ đi thuyền độc mộc ngược sông và tham quan rừng Yok Đôn. Khu này của nhà nước, nói trước là phục vụ chán lắm.
3. Tiếp đến là ghé Bản Đôn là bản nổi tiếng về những dũng sĩ săn voi. Ở đây các bạn thăm quan nhà sàn cổ dựng theo kiểu Lào, khu lăng mộ các vua săn voi, cầu treo… Khu này đi chỗ nào cũng bắt mua vé. Chỉ nên mua vé đi cầu treo thôi (chú ý có hai điểm bán vé, đi ở điểm thứ hai phía trong thì gần nhà sàn cổ hơn vì cho xe chạy thẳng vào đấy đỡ được một đoạn dài lội bộ), nhà sàn cổ đứng ngoài chụp hình được rồi. Mộ vua voi cũng không có gì đặc biệt nhưng cũng nên ghé thăm cho biết, trên bia mộ ghi chiến tích săn được bao nhiêu con voi của từng ông. Mình rất khoái cầu treo ở đây, mỗi lần tới đều chạy, la hét, rung lắc ầm ầm. Cầu treo len lỏi giữa các tàng cây cổ thụ, đi rất ấn tượng. Có thể mua bài thuốc ngâm Ama Kông ở đây, đã đăng ký bản quyền nên không sợ giả.
4. Đi tiếp vào trong tới khu du lịch Dakruco. Khu này mới xây dựng và được đầu tư bài bản. Giữa những ngọn núi trùng điệp là hồ nước xanh như ngọc. Các bạn thuê phòng ở đây nghỉ đêm để biết thế nào là đêm rừng già. Khu du lịch này có vườn tượng nhà mồ. Nếu may mắn đến vào dịp cuối tuần sẽ có các hoạt động lửa trại, ca hát. Giá cả cũng khá phải chăng.

Hồ Dak Minh
picture.php

Vườn tượng nhà mồ
picture.php

Sơn nữ
picture.php

Một số điểm lưu ý: - Một món quà lưu niệm độc đáo ở đây là nhẫn vàng hoặc bạc lồng sợi lông đuôi voi. Nghe bảo đeo thứ này sẽ mang lại may mắn. Nhớ chọn kỹ, xem xét món hàng vì có cái làm ẩu, về rơi mất sợi lông, hic hic…
- Khu du lịch nào cũng có cưỡi voi nhưng theo mình vào Dakruco cưỡi lúc cuối chiều sẽ đỡ nắng, rừng lại dày hơn. Giá cả như nhau.

Quá tuyệt với sự nhiệt tình và những thôngtin chỉ dẫn hữu ích của bạn,nhân tiện bạn cho hỏi thêm đi lại từ BMT lên Pleiku có xe gì hay nhóm mình nên thuê riêng 1 xe 7 chỗ đi nhỉ; với cả mình xem trên bản đồ thấy đi đường 26 (hay 28 nhỉ???) từ BMT xuống Ninh Hoà khoảng 150km, ko biết đi xemáy có ổn ko, tại thấy mấy địa danh trên đường đó hay quá.
Tiếc quá, tháng 7 vừa đi đường bộ vào đến A Lưới lại phải quay ra, đến lần này ko đủ thời gian đi đường Tây Trường sơn vào, phải đi máy bay nên mình muốn dịp này khám phá 1 chút ở tại Tây nguyên cho bõ.
À bạn làm thêm 1 quả riêng về cafe Ban Mê đi, cả 2 vợ chồng mình ngiện luôn món này, sáng mà ko làm 1 tách đen y rằng đến VP khỏi làm việc luôn.
Một lần nữa cám ơn bạn và đợi bài tiếp theo.

Chỉ nên ghé Pleiku cho biết thôi, không nên ở lại tới 2 ngày ở đây vì chẳng có điểm gì chơi cả.
Mình đề nghị các bạn thuê xe đi thẳng lên Kontum, nhiều điểm tham quan lắm.
- Cầu treo Dak Bla, dưới chân cầu treo có mô hình nhà rông đúng kiểu đẹp lắm. Ngoài ra muốn chụp hình đẹp thì lội xuống bãi cát dưới chân cầu, tuyệt vời luôn.
- Nhà thờ gỗ. Đang hơi buồn vì màu đen tuyền của gỗ và nét đẹp huyền bí của các bức tranh kính trên cửa sổ đã bị làm mới lại kệch cỡm. Tuy vậy cũng vẫn là một điểm đáng tham quan. Nhà thờ có làm lễ bằng tiếng dân tộc. Đằng sau nhà thờ có cô nhi viện cũng rất đáng ghé thăm.
- Rừng đặc dụng Dak Uy
- Khu bảo toàn thiên nhiên.
Ở Kon tum một đêm nên ngủ ở khách sạn trên đường Trần Hưng Đạo. Sáng sớm các bạn nên đi bộ lên đỉnh dốc vào tham quan tòa giám mục. Nếu nói khéo họ sẽ mở cửa cho bạn xem phòng bảo tàng lưu giữ và trưng bày các hiện vật từ những ngày đầu tiên đạo công giáo lên đến Tây Nguyên.
- Kontum có quán cà phê EVa ngồi thích lắm.

Ngày xưa mình cũng toàn đua xe máy từ BMT xuống Nha Trang qua đèo Phượng Hoàng. Lâu quá rồi k đi thế nữa nên chưa trả lời ngay cho bạn được. Để tham khảo lại một số bạn bè đã.

Tuyệt quá, chắc có lẽ mình sẽ thay đổi kế hoạch theo gợi ý của bạn thôi, bỏ qua pleiku luôn.
Bạn giúp mình hỏi kỹ vụ thuê xe nhé, cho đến giờ phương án đó có vẻ khả thi nhất chứ thuê xe máy đi có vẻ hơi ghê vơi các bạn nữ, còn xe đò thì chắc khỏi chụp hình luôn, mình đã mang đến 20G thẻ nhớ rồi.

Tuyệt quá, chắc có lẽ mình sẽ thay đổi kế hoạch theo gợi ý của bạn thôi, bỏ qua pleiku luôn.
Bạn giúp mình hỏi kỹ vụ thuê xe nhé, cho đến giờ phương án đó có vẻ khả thi nhất chứ thuê xe máy đi có vẻ hơi ghê vơi các bạn nữ, còn xe đò thì chắc khỏi chụp hình luôn, mình đã mang đến 20G thẻ nhớ rồi.

Pleiku ccũng đáng để đi bạn ạh, có Biển Hồ nước xanh ngắt, thả mình trong không gian thoáng đạt. Nếu thích bạn có thể ghé thăm nông trường IASAO với vườn cafe và cao su bạt ngàn, khu vực này khá rộng, bọn tớ chơi cả buổi chiều không thấy chán (tớ chưa đc quyền post ảnh, nên nói chay thôi vậy). Trên đường đi Kontum nhớ ghé qua thuỷ điện IYALY. Các bạn mà đi xe máy thì lượn lờ đc mới nhiều, còn thuê ôtô thì cũng hay, nhg khả năng lượn lờ cũng giảm đi 1 phần và khi chụp ảnh hơi bất tiện. Chúc có chuyến đi vui vẻ

Ngày 3
Số điện thoại thuê xe là A. Hùng 0905197453 (nói chị Hoa - Đại học TN giới thiệu)
Từ Buôn Đôn cho xe về BMT rồi vi vu đi ngắm thác nhé. Nếu đi sớm thì về ăn sáng ở Bò né Bốn Triệu - đường Hai Bà Trưng. Ăn chắc bụng đi vì đi thác sẽ phải đi bộ và leo trèo khá nhiều đấy.
Vào thác Drai Sáp trước
Hình minh họa của tớ
Đường vào thác
picture.php

Thác nước
picture.php

Sau đó về thác Trinh nữ, nên ngồi nhà hàng trong khu này ăn cá lăng, thịt rừng và ngắm suối. Vẫn có thể tiếp tục khám phá những cảnh đẹp ít người đặt chân tới
Một góc rừng Thác Trinh nữ
picture.php

Năm nào cũng nghe có người nộp mạng ở đây
picture.php

Đặc sản cá lăng
picture.php

Rời thác chắc cũng đã chiều rồi, nếu còn thời gian thì khi về lại BMT các bạn ghé quán cà phê Hoa Pơ Lang ở …đường Trần Nhật Duật “….mang phong thái Tây Nguyên rất rõ nét. Quán được bài trí theo phong cách của các dân tộc Tây Nguyên với đủ các dụng cụ trang trí như nhạc cụ, tù và, chung, ché... Khách uống cà phê được các cô gái ăn vận đúng kiểu dân tộc Tây Nguyên, phục vụ tận tình, chu đáo với nụ cười rất tươi. Chủ quán cà phê Pơ Lăng bộc bạch, mong muốn của quán Pơ Lăng là tạo được một dấu ấn riêng, không chỉ cho những người khách ở xa đến mà những người dân thành phố cũng sẽ cảm thấy thích thú với hương vị của núi rừng Tây Nguyên ngay giữa lòng thành phố. Ở Buôn Ma Thuột, các quán cà phê thường có một loại cà phê “ruột” để bán cho khách. Ở Pơ Lăng, nhãn hiệu cà phê “ruột” là cà phê Nam Nguyên. Đây là một nhãn hiệu cũng khá có tiếng tăm ở thành phố cà phê Buôn Ma Thuột. Theo những người sành cà phê, cà phê của hãng Nam Nguyên không dậy mùi như Trung Nguyên, nhưng vị rất đậm và sánh nên cũng được khá nhiều người ưa chuộng…” nguồn http://www.daklaktourist.com.vn/language/vi/newsdetails_vn.aspx?id=100&offset=0

Last edited:
Pleiku ccũng đáng để đi bạn ạh, có Biển Hồ nước xanh ngắt, thả mình trong không gian thoáng đạt. Nếu thích bạn có thể ghé thăm nông trường IASAO với vườn cafe và cao su bạt ngàn, khu vực này khá rộng, bọn tớ chơi cả buổi chiều không thấy chán (tớ chưa đc quyền post ảnh, nên nói chay thôi vậy). Trên đường đi Kontum nhớ ghé qua thuỷ điện IYALY. Các bạn mà đi xe máy thì lượn lờ đc mới nhiều, còn thuê ôtô thì cũng hay, nhg khả năng lượn lờ cũng giảm đi 1 phần và khi chụp ảnh hơi bất tiện. Chúc có chuyến đi vui vẻ

Đúng là Peiku cũng đáng đi chứ, nhưng với thời gian ngắn như vậy chỉ đến tham quan thôi thì sẽ chưa ngấm được cái đáng yêu của "phố núi cao, phố núi đầy sương"...và "em pleiku má đỏ môi hồng" đâu.
Nếu muốn cao su và cà phê bạt ngàn thì ở BMT chỉ cần tới rẫy nhà tớ là đủ phủ phê cả ngày :D
Để tiết kiệm thời gian, tối ngày thứ ba theo tớ các bạn đi xe chất lượng cao lên thẳng Kon Tum, lấy phòng KS ở đường Trần Hưng Đạo và một ngày đi thăm các điểm tớ giới thiệu.
Sáng ngày thứ năm thuê xe từ Kontum về BMT, trên đường đi về ghé Thủy điện IALY, xe mình thuê nên chủ động dừng lại chỗ nào chụp ảnh cũng được. Vào Thủy điện IALY còn phải chạy vào rất xa mới tới hầm máy phát điện mà. Nghỉ ăn trưa ở quán cơm gà ngay bùng binh trên đường về giữa Peiku ấy.
Đi từ tốn vậy tối về lại tới BMT, 9 giờ ra sân bay về lại HN là ok rồi.
Mùa này Kontum tuyệt đẹp với hoa bò cạp vàng rực khắp phố.
Trên đường đi lại dã quỳ ngập đường
picture.php

Mỗi tội mưa gió ì ầm như bạn Mì đã nói.
Kết thúc chuyến này, tớ vẫn còn bỏ ngỏ cho lần sau các bạn quay lại. Sẽ còn Hồ Lak, Mandrak rồi xuống Nha trang qua đèo Phượng Hoàng và nhiều điểm tham quan khác...chứ đi một lần rồi bái bai luôn thì buồn lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,695
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back