What's new

[Chia sẻ] Miền đất Tây nguyên

Tháng 9 em đi chơi Tây nguyên, cụ thể là Ban Mê Thuột và Pleyku, thời gian khoảng 5 ngày, chưa lên khu vực này bao giờ, lại đi cùng vợ nên ko dám lê la nên hỏi xem có bác nào thông thạo cho em xin ít thông tin ở 2 chỗ trên với:
Nhà nghỉ or khách sạn nào ổn và rẻ 1 chút, có địa chỉ hay contact càng tốt.
Nên đi lại trong TP bằng gì? Taxi hay thuê xe máy???
Trong và xung quanh 2 TP trên có những chỗ nào đẹp để chơi, ăn uống, chụp ảnh, khám phá ..., em thấy bảo trên đó có mấy cái hồ đẹp lắm nhưng cũng ko biết đích xác.
Đi từ BMT lên Pleyku đi bằng gì??? có bus chất lượng cao ko??? Trên đường đi có gì hay ko.
Em có ý định thuê xe máy đi từ DakLak xuống Ninh Hoà (rồi quay lại) qua đèo Phượng hoàng và MaD'rak trong 1 ngày có nên ko, đường đi có nguy hiểm ko? có gì thú vị trên đường ko???
Ngoài ra các bác có thêm lời khuyên gì ko thì cho em xin với, hic, hỏi hơi nhiều, cảm ơn các bác trước.

Ôi, mình cũng đang định đi tour này. Mình dự kiến đi đầu tháng 9 với cô em gái của mình khoảng từ 3-5 ngày, bác nào có tour hay về tuyến này cho em xin với.
Em đội ơn nhiều!

Tháng 9 em đi chơi Tây nguyên, cụ thể là Ban Mê Thuột và Pleyku, thời gian khoảng 5 ngày, chưa lên khu vực này bao giờ, lại đi cùng vợ nên ko dám lê la nên hỏi xem có bác nào thông thạo cho em xin ít thông tin ở 2 chỗ trên với:
Nhà nghỉ or khách sạn nào ổn và rẻ 1 chút, có địa chỉ hay contact càng tốt.
Nên đi lại trong TP bằng gì? Taxi hay thuê xe máy???
Trong và xung quanh 2 TP trên có những chỗ nào đẹp để chơi, ăn uống, chụp ảnh, khám phá ..., em thấy bảo trên đó có mấy cái hồ đẹp lắm nhưng cũng ko biết đích xác.
Đi từ BMT lên Pleyku đi bằng gì??? có bus chất lượng cao ko??? Trên đường đi có gì hay ko.
Em có ý định thuê xe máy đi từ DakLak xuống Ninh Hoà (rồi quay lại) qua đèo Phượng hoàng và MaD'rak trong 1 ngày có nên ko, đường đi có nguy hiểm ko? có gì thú vị trên đường ko???
Ngoài ra các bác có thêm lời khuyên gì ko thì cho em xin với, hic, hỏi hơi nhiều, cảm ơn các bác trước.

Bạn với vợ khởi hành từ đâu? Dự định lên BM bằng gì? Kinh phí thế nào?

Bạn với vợ khởi hành từ đâu? Dự định lên BM bằng gì? Kinh phí thế nào?

Bọn mình lên BMT bằng máy bay, ngày 28/8 đi từ Hanoi, lên Pleyku chơi rồi lại quay về BMT vì Pleyku ko có chuyến bay thẳng về HN, kinh phí thì ko lo lắm nhưng cũng ko nhiều đến mức ko hạn chế :D.
Bạn Cua nếu mà đi cùng thời gian thì hay bọn mình nhập bọn đi, nhóm mình có 5 người rồi, vé đã mua rồi.

Ồ, em cảm ơn bác vntuyen ạ.

Dự kiến em sẽ đi khoảng ngày 2/9, ghé Buôn Mê Thuột chơi 2-3 ngày, sau đó phi lên Đà Lạt ngủ và đi chụp hoa rồi về SG vào ngày 6/9 hoặc ngày 7/9.

@Bác ragdoll: Em ở SG ạ. Thêm nữa, nhìn plan bác có vẻ lệch ngày của em. Tiếc bác nhỉ, nếu đi cùng sẽ vui phết á :)

Trước khi đi vào xem trước trang web này nhá: http://www.daklaktourist.com.vn/language/vi/home_vn.aspx
Các bạn đi theo nhóm 5-6 người, có bạn nữ. Vậy mình giới thiệu chương trình dự kiến vầy:
* Buôn Mê Thuột 3 ngày:
Xuống sân bay BM khoảng 9g tối, đi taxi về thẳng KS Đam San chắc hơn 100k
Xem các tham khảo về KS tại đây
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1545
http://www.hotels84.com/buonmathuat.htm
Mình ủng hộ chọn khách sạn Đam San với các lý do mà bạn spinx đã nêu ở trên, ngoài ra khu vực đường Nguyễn Công Trứ còn là kỷ niệm cái thủa iu iu đầu đời của mình với những quán cà phê nằm trong thung lũng rợp tán chôm chôm.
Lấy phòng xong, nếu đói bụng các bạn thả bộ ra khỏi ks rẽ trái,đến ngã ba đường Bà Triệu rẽ phải lên con dốc, đi ngang trường Trung học BMT rồi tiếp tục đi thẳng. Bỏ qua ngã tư Hùng vương, đi tiếp hết đường đụng Nguyễn Chí Thanh. Tới đây lại rẽ phải về hướng ngã 6, đi tiếp khoảng 500m các bạn sẽ thấy một hàng bán hủ tiếu trên lề đường trước cửa trường Trung học Sư phạm. Lần nào về sau khi nhậu nhẹt tưng bừng, mình cũng mò ra đấy ăn tối. Quán vỉa hè nhưng nấu ngon cực nhá. Lúc này đêm Ban mê đã hơi lạnh, đi bộ là thú nhất. Lạnh BMT khác Hà Nội thế nào thì chờ ý kiến của các bạn. Ăn xong mà thấy còn sức thì lang thang tiếp một vòng ngã sáu rồi quay về ngủ sẽ rất ngon. Nếu ai có tâm hồn ăn nhậu như bọn bợm tụi mình thì thử ngồi uống rượu đêm trên vỉa hè đường Y Jut, đủ các món ăn và rượu vodka HN...ke ke...
Ngày 1: Dành một ngày cho phố núi và tìm hiểu về văn hóa dân tộc tây nguyên
Phương tiện: Taxi Mai Linh 7 chỗ đi là tung tăng rồi
- Sau khi ăn sáng buffet tại ks thì mời mọi người bước qua đường thưởng thức hương vị cà phê BM tại quán Dã Quỳ. BMT là thủ phủ của cf chắc ai cũng biết, thế nên việc pha chế món này thì mình miễn bàn. Đi uống cf cũng là một thú không thể thiếu mỗi buổi sáng. Tuy nhiên, hằng hà sa số các quán cà phê thì biết chọn lựa thế nào. Tớ chỉ giới thiệu vài quán điển hình nhất thôi (tất nhiên là theo gu của tớ). Đầu tiên là Dã Quỳ vì nó đối diện ngay ks ĐS, có kiến trúc dễ thương và tinh tế, ngồi buổi sáng rất thú vị. Ngoài ra, tớ sẽ giới thiệu thêm vài quán cà phê điển hình cho các phong cách khác nhau nếu các bạn thích thú món này.
- Uống cà phê xong thì tuỳ các bạn chọn lựa chương trình city tour, cái nào trước cũng ok :
1. Tham quan các điểm du lịch có tên trong sách hướng dẫn: Nhà đầy BMT đường Đinh Tiên Hòang, Đình Lạc Giao ngay trong chợ BMT, chùa Sắc tứ Khải Đoan đường Phan Bội Châu, Biệt điện Bảo Đại bây giờ là bảo tàng văn hóa dân tộc. Các điểm này rất gần, chỉ trong vòng 3km từ ks mà thôi.
- Trưa các bạn ăn trưa tại quán cơm SG hoặc quán A Phủ ngay gần ngã sáu. Cơm nấu nóng sốt, đủ các hương vị Bắc, Trung, Nam... giá cả cũng phải chăng thôi.
2. Sau khi nghỉ trưa, các bạn sẽ tham qua “buôn trong phố”, một vẻ đẹp riêng độc đáo của thành phố BMT. Tham khảo tại đây: http://www.daklaktourist.com.vn/language/vi/destinationdetails_vn.aspx?id=36&offset=0
Buôn này cứ gọi là Buôn Ma Rin hoặc Buôn Ko Thong khi đi tìm, nó nằm trên đường Phan chu Trinh, khối 1,phường Tân Lợi . Trong buôn hỏi nhà Mí Tít, các bạn sẽ xem Mí Tít dệt thổ cẩm. Nếu muốn mua các món quà kỷ niệm BMT thì nên mua ở đây các loại handmade tự làm thực sự, các bạn sẽ phân biệt được sợi thô độc đáo và sợi len công nghiệp cho ra sản phẩm khác nhau như thế nào. Nhớ ghé thăm nhà già làng Ama Rin.
3. Buổi tối tớ order cho các bạn một chương trình riêng. Nếu muốn uống rượu cần, nghe đánh chiêng và ăn các món thịt heo mọi nướng + xôi nấu từ gạo nếp nương của dân tộc ê đê. Tớ sẽ cho số điện thoại gọi cho ca sĩ Y Moan. Các bạn gọi cho chú nói là cháu là bạn của con cháu nhà ABC…bọn cháu có chừng này người muốn ghé thăm nhà chú, nghe chiêng và tìm hiểu về phong tục dân tộc…XYZ…..Nhà sàn của chú là một địa chỉ sưu tầm các vật cổ quý giá từ bao đời của đồng bào dân tộc. Các bạn sẽ được nghe chú giới thiệu kỹ càng từng vật dụng, công dụng và các truyền thuyết của nó. Sẽ ngồi bên bếp lửa bập bùng, say là ngà và cùng hát những bài hát về Tây nguyên. Nhưng rượu và thịt là phải mất tiền à nha vì chú mua hộ mà, đội chiêng cũng phải bồi dưỡng. Tóm lại là mỗi người khoảng 150k. Xe taxi cũng gọi phát có ngay và chở hoặc đón tận nhà. Nói thật, tốn tiền cũng ngại nhưng cảm giác này khó kiếm lắm.
Thôi mệt rồi, mai viết tiếp nhá. Đại thể là thế này:
Ngày 2 –Buôn Đôn, cưỡi voi + rượu ama kong và ngủ giữa đại ngàn
Ngày 3 – Du lịch thác và cá lăng, khởi hành đi Gia lai….
Các phượt đại gia có cao kiến gì thì góp ý thêm với nhá.

dugiang viết kỹ thế này tốt quá. Tớ cũng chưa đi nên bạn tiếp nhé. Lúc nào đi được là cứ thế này thôi. hàhà.

Minh hoạ hình nhà chú Y Moan nè
picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,459
190,097
Latest member
bonghongvu
Back