What's new

[Chia sẻ] Mộc Châu - trong con mắt trần tục !

Tôi vừa thực hiện thành công chuyến đi Mộc Châu bằng xe máy - một chuyến đi không xa nhưng thêm nhiều điều khá bổ ích.
Đây là lần đầu tiên tôi đi "phượt" lên một mảnh đất vùng Tây Bắc - hành trang mang theo khá nhiều, nhưng đáng kể nhất là một người bạn "chưa bao giờ đi kiểu này !" (wait)
Tôi cũng chưa bao giờ đi "phượt" theo nghĩa các bạn nói, trước nay chỉ là đi rất nhiều - nhưng đó là những chuyến về quê xa xôi của vùng núi rừng Đông bắc.
Đây là chuyến đi chỉ để xem, để chơi và chiêm nghiệm những điều mà các bạn chia sẻ, đồng thời sẽ làm kẻ quan sát tỉnh táo hòng cung cấp thêm thông tin cho những người bạn khác đang muốn lên Mộc Châu mà cũng chưa biết nó thế nào ( như tôi mấy hôm trước đây) :
Tôi chọn Mộc Châu là đích cho chuyến đi đầu tiên vì một vài lí do:
- Đủ gần để có thể vừa đi vừa ngắm cảnh.
- Tôi nghiện chè, cũng muốn biết nơi sản sinh ra những lá chè San Tuyết trên độ cao 1050m nó thế nào.
- Mấy năm gần đây, nhiều hãng sữa dính vào những vụ lùm xùm, chỉ có sữa Mộc Châu được coi là sạch và 100% là sữa tươi (khác với một số loại khác: sữa tươi được sản xuất từ sữa bột X( )
- Mộc Châu cũng rất đẹp và nhiều thứ hay (như các bạn đã chia sẻ)
Vì vậy mới có giây phút thế này (up thử ảnh lên đây xem có được không :D)

Đi Mộc Châu với các phượt gia thì chỉ là nhãi nhép, chẳng có gì đáng nói. Nó chỉ khác bởi đây là chuyến đi đầu tiên của những người chưa bao giờ đi phượt, chưa bao giờ lên vùng Tây Bắc; nó có cả cái tò mò, cái lo lắng, hồi hộp và cả trách nhiệm nữa. Tôi là kẻ đầu têu, rủ cô bạn đi. Lỡ nó không được như tưởng tượng hay có trục trặc gì, thì có lẽ đến năm 70 tuổi tôi vẫn sẽ bị nhắc đến :gun
Chúng tôi ấn định sẽ đi vào ngày mùng 6 Tết, đơn giản chì vì đó vẫn là ngày nghỉ, có thêm thời gian thư thái, đỡ mệt.
Vì chưa đến vùng này bao giờ, tôi đã bỏ rất nhiều công phu chuẩn bị cho chuyến đi. Bảo dưỡng xe, đổ dầu, mua thêm một cái bugi dự phòng. Và tránh trường hợp thủng săm dọc đường, tôi đã mất một buổi lùng mua keo tự vá để đổ vào săm xe. Tìm hiểu về keo tự vá, tôi biết rằng trên thị trường hiện nay có vài loại keo tự vá, một số loại keo thì cũng tự vá được nhưng có thể làm hỏng săm nhanh chóng hoặc làm hỏng vành. Cuối cùng, nghe theo kinh nghiệm của nhiều người, tôi đã đổ loại keo tự vá Tiến Hưng, loại keo đã được VTV 1 và vnexpress.net giới thiệu. 22000/lọ x 2 lọ = 44000 cho hai bánh. Thế là yên tâm về mặt săm lốp.
Đồ sửa xe có đồ tháo bugi, mấy cái cờ lê, 1 mỏ lết để nhỡ may có gì đó ở xích, líp, trục...thì có thể tháo bánh ra, đi nhờ xe hoặc thuê xe ôm mang đến nơi sửa thay vì phải khênh cả xe hoặc dắt nhiều cây số trên đường ngày tết.
Đồ ăn cũng phải mang theo dự phòng 1 cái bánh chưng, vài hộp cháo sen vì nhỡ ngày Tết các dịch vụ ăn uống chưa chịu mở.
Đồ uống cũng có 1 chai nước lọc, vài lon nước ngọt, 1 phích giữ nhiệt để đựng nước chè uống dọc đường cho tỉnh táo và lãng mạn giữa đường vắng :D

Rồi mang theo vài tuýp khăn giấy nén để rửa mặt hoặc lau một số thứ cần thiết, một con dao đa năng, một cơ số thuốc men dự phòng, giấy tờ xe, người, bản đồ tự vẽ dựa vào thông tin tham khảo được trên phuot.com và search trên Google và cả số điện thoại của KS Công Đoàn.

Theo kinh nghiệm đi đường của tôi, như thế là quá đủ cho một chuyến đi ngày ra Tết.

Last edited:
Bác viết rứt chân thực rản rị, đọc vui vui lắm.
Em tặng bác 1 nàng bò Mộc Châu. Nàng này hình như đang trong thời kỳ ăn kiêng giữ dáng. :shrug:

Rất tiếc là đã hết hoa mận bạn ahf.Đoàn mình vừa đi về cũng dự tính chụp hoa mận nhưng không có tẹo nào luôn .Năm nay nhuận nên hết sạch hoa.Đoàn mình lên mận đã có quả.Cũng gọi là không phí chuyến đi thăm hoa mận,bọn mình được chủ vườn nhiệt tình cho vào vườn hái mận,thôi cũng đỡ tủi thân.hithit.Nếu bạn vẫn muốn đi,theo mình khoảng thời gian đó nông trường chè đã xanh rất đẹp.Bạn nhớ lên bể chứa nước trên đỉnh nông trường chè,đứng trên đó chụp ảnh rất tuyệt.Đoàn mình rất may mắn ngày thứ hai đứng trên đỉnh đòi chè được ngắm hoàng hôn hiếm hoi trong những ngày lạnh giá,quá tuyệt luôn.

Chán các bác quá! Hết mận rồi sao các bác dkhông ngắm hoa ban. Đúng mấy hôm Tết ấy, hoa Ban nở trắng trời. Nếu các bác ngại đi xa hì xem ngay ở khu vực huyện uỷ ấy. Mấy cây to đùng, to vật vã, đẹp hơn cả hoa anh đào của nhật. Mà hoa ban cung nở lâu lắm. Tầm gần 1 tháng cơ, tha hồ ngắm nghía.... Bác nào sau này có ý định đi Mộc Châu thì cứ liên lạc với em ở ngoctu_tm_mc nha.

Chán các bác quá! Hết mận rồi sao các bác dkhông ngắm hoa ban. Đúng mấy hôm Tết ấy, hoa Ban nở trắng trời. Nếu các bác ngại đi xa hì xem ngay ở khu vực huyện uỷ ấy. Mấy cây to đùng, to vật vã, đẹp hơn cả hoa anh đào của nhật. Mà hoa ban cung nở lâu lắm. Tầm gần 1 tháng cơ, tha hồ ngắm nghía.... Bác nào sau này có ý định đi Mộc Châu thì cứ liên lạc với em ở ngoctu_tm_mc nha.

Bạn nói chỗ huyện ủy là chỗ nào nhỉ chứ mình thấy ở mộc châu không có hoa ban,có cũng chỉ được vài cây,không được nhiều như đường trên điện biên đâu

Đoàn này đây, chui vào động 3 quá đẹp (c)

Heeeee, thế đoàn bác có phải mấy thanh niên cầm súng ống phải không,lúc em từ trên đông 3 đi xuống gần tới nơi gặp mấy thanh niên hỏi đường,hiii không biết phải bác không,nếu đúng bác thì chắc bác nhớ con bé mặc áo hồng hồng bé tý tẹo chỉ đường cho bác không....hiii em la bacoi
Nhưng phải đính chính với bác là bên động 4 đẹp hơn nhưng do không có đèn lên dù đẹp cũng không ra được ảnh đẹp hichic,tiếc ghê cơ

Bác viết rứt chân thực rản rị, đọc vui vui lắm.
Em tặng bác 1 nàng bò Mộc Châu. Nàng này hình như đang trong thời kỳ ăn kiêng giữ dáng. :shrug:

:D trông em này đã biết là không có sữa rồi!? Bò sữa mà không có sữa thì giữ dáng phỏng ích gì ? :D
Cảm ơn về món quà nhé (c)

Ối giời, em gái ơi, là muốn ngắm cả rặng hoa, cả loạt hoa, cả vùng hoa ...chứ chỉ vài cây được bao bọc trong hàng đống bê tông thì còn cảm hứng gì nữa :)
Lần sau lên Mộc Châu sẽ liên lạc với em ;)
To bacoi8x:

Thanh niên nào lên Mộc Châu chả mang theo súng ống (c) Chỉ có điều là họ có để cho em nhìn thấy súng của mình hay không :D
Em gái hỏi thế là làm khó người ta...

To bacoi8x:

Thanh niên nào lên Mộc Châu chả mang theo súng ống (c) Chỉ có điều là họ có để cho em nhìn thấy súng của mình hay không :D
Em gái hỏi thế là làm khó người ta...[/QUOTE]

Hiiiiii Em là em hỏi...trúng cái đoàn gặp em thì họ nhận ra thôi bác ah.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back