What's new

[Chia sẻ] Mộc Châu - trong con mắt trần tục !

Tôi vừa thực hiện thành công chuyến đi Mộc Châu bằng xe máy - một chuyến đi không xa nhưng thêm nhiều điều khá bổ ích.
Đây là lần đầu tiên tôi đi "phượt" lên một mảnh đất vùng Tây Bắc - hành trang mang theo khá nhiều, nhưng đáng kể nhất là một người bạn "chưa bao giờ đi kiểu này !" (wait)
Tôi cũng chưa bao giờ đi "phượt" theo nghĩa các bạn nói, trước nay chỉ là đi rất nhiều - nhưng đó là những chuyến về quê xa xôi của vùng núi rừng Đông bắc.
Đây là chuyến đi chỉ để xem, để chơi và chiêm nghiệm những điều mà các bạn chia sẻ, đồng thời sẽ làm kẻ quan sát tỉnh táo hòng cung cấp thêm thông tin cho những người bạn khác đang muốn lên Mộc Châu mà cũng chưa biết nó thế nào ( như tôi mấy hôm trước đây) :
Tôi chọn Mộc Châu là đích cho chuyến đi đầu tiên vì một vài lí do:
- Đủ gần để có thể vừa đi vừa ngắm cảnh.
- Tôi nghiện chè, cũng muốn biết nơi sản sinh ra những lá chè San Tuyết trên độ cao 1050m nó thế nào.
- Mấy năm gần đây, nhiều hãng sữa dính vào những vụ lùm xùm, chỉ có sữa Mộc Châu được coi là sạch và 100% là sữa tươi (khác với một số loại khác: sữa tươi được sản xuất từ sữa bột X( )
- Mộc Châu cũng rất đẹp và nhiều thứ hay (như các bạn đã chia sẻ)
Vì vậy mới có giây phút thế này (up thử ảnh lên đây xem có được không :D)

Đi Mộc Châu với các phượt gia thì chỉ là nhãi nhép, chẳng có gì đáng nói. Nó chỉ khác bởi đây là chuyến đi đầu tiên của những người chưa bao giờ đi phượt, chưa bao giờ lên vùng Tây Bắc; nó có cả cái tò mò, cái lo lắng, hồi hộp và cả trách nhiệm nữa. Tôi là kẻ đầu têu, rủ cô bạn đi. Lỡ nó không được như tưởng tượng hay có trục trặc gì, thì có lẽ đến năm 70 tuổi tôi vẫn sẽ bị nhắc đến :gun
Chúng tôi ấn định sẽ đi vào ngày mùng 6 Tết, đơn giản chì vì đó vẫn là ngày nghỉ, có thêm thời gian thư thái, đỡ mệt.
Vì chưa đến vùng này bao giờ, tôi đã bỏ rất nhiều công phu chuẩn bị cho chuyến đi. Bảo dưỡng xe, đổ dầu, mua thêm một cái bugi dự phòng. Và tránh trường hợp thủng săm dọc đường, tôi đã mất một buổi lùng mua keo tự vá để đổ vào săm xe. Tìm hiểu về keo tự vá, tôi biết rằng trên thị trường hiện nay có vài loại keo tự vá, một số loại keo thì cũng tự vá được nhưng có thể làm hỏng săm nhanh chóng hoặc làm hỏng vành. Cuối cùng, nghe theo kinh nghiệm của nhiều người, tôi đã đổ loại keo tự vá Tiến Hưng, loại keo đã được VTV 1 và vnexpress.net giới thiệu. 22000/lọ x 2 lọ = 44000 cho hai bánh. Thế là yên tâm về mặt săm lốp.
Đồ sửa xe có đồ tháo bugi, mấy cái cờ lê, 1 mỏ lết để nhỡ may có gì đó ở xích, líp, trục...thì có thể tháo bánh ra, đi nhờ xe hoặc thuê xe ôm mang đến nơi sửa thay vì phải khênh cả xe hoặc dắt nhiều cây số trên đường ngày tết.
Đồ ăn cũng phải mang theo dự phòng 1 cái bánh chưng, vài hộp cháo sen vì nhỡ ngày Tết các dịch vụ ăn uống chưa chịu mở.
Đồ uống cũng có 1 chai nước lọc, vài lon nước ngọt, 1 phích giữ nhiệt để đựng nước chè uống dọc đường cho tỉnh táo và lãng mạn giữa đường vắng :D

Rồi mang theo vài tuýp khăn giấy nén để rửa mặt hoặc lau một số thứ cần thiết, một con dao đa năng, một cơ số thuốc men dự phòng, giấy tờ xe, người, bản đồ tự vẽ dựa vào thông tin tham khảo được trên phuot.com và search trên Google và cả số điện thoại của KS Công Đoàn.

Theo kinh nghiệm đi đường của tôi, như thế là quá đủ cho một chuyến đi ngày ra Tết.

Last edited:
bài của bác chân thực, đọc hay ho ra phết đấy ạ

em thấy cái vụ bác chịu nằm rét trong KS Công Đoàn thì tiếc cho bác quá. chăn ấm ngay cạnh mà bác để phí.

em cá là bác là ấy bác tiếc vì vào nhầm cái KS hỏng điều hòa ấy 1 thì hẳn bây giờ bác đang tiếc gấp 10 vì bỏ lỡ cơ hội sử dụng cái điều hòa 37 độ ợ.

bác viết tiếp nhá

Cảm ơn bạn đã khích lệ, tôi chỉ biết nêu lại cảm xúc của mình thôi.:)
Giờ tôi cũng thấy là mình ngu quá khi bỏ lỡ cơ hội dùng chăn 37 độ. Có lẽ vụ rét sau sẽ tìm vào lại phòng hỏng điều hòa mới được :D
(Nhưng bí mật hộ tôi nhé (c))

Các bác cho hỏi tình hình hoa mận ở Mộc Châu hiện nay như thế nào ạ? Bọn em định 2 tuần nữa lên thì có muộn quá không?
Năm ngoái em lên đó tầm này hoa mận vẫn nhiều và đẹp lắm, nay nay lại muốn lên lần nữa.

Tiếp đi bác, viết rất chân thật và hay
hình hơi nhòe, tiếc quá nhỉ!
Mà sao toàn hình của bác không dzậy? ;)

To ViThanh:
Năm vừa rồi nhuận 1 tháng, nên cũng là sau Tết nhưng tương đương với tháng 2 năm ngoái. Rặng cây xanh biếc dọc đường đoạn Loóng Luông lên Mộc Châu chính là đào và mận đấy, 2 tuần nữa bạn lên thì sẽ không muộn để thu hoạch quả. :D
To 007:
Tớ mất công đi thì cũng phải được ưu tiên tí chứ nhẩy ? :D
Cảm ơn vì đã động viên ;)

Bác đi lúc nào mà đoàn em lên không gặp bác,mà hôm ý bác nghỉ đâu vậy bọn em đoàn 11 người nghỉ ở khách sạn công đoàn.Em và một số người nữa cũng là lần phượt đầu tiên.Ba ngày ở mộc châu quá tuyệt vời hiii.Hẹn mộc châu một ngày gần nhất

Bác đi lúc nào mà đoàn em lên không gặp bác,mà hôm ý bác nghỉ đâu vậy bọn em đoàn 11 người nghỉ ở khách sạn công đoàn.Em và một số người nữa cũng là lần phượt đầu tiên.Ba ngày ở mộc châu quá tuyệt vời hiii.Hẹn mộc châu một ngày gần nhất

Hehe, về cái sự nghỉ của tớ thì đã có bài khá dài rồi đấy, bacoi8x nên đọc nhé. Các bạn gặp tớ mà không biết đấy thôi, tớ ở phòng 210 trên tầng 2 - KS Công Đoàn. Mà thấy đoàn ấy có kế hoạch đốt lửa trại và ăn lợn nướng, uống sữa nóng, kế hoạch ấy có thực hiện được không? :(
Tuyệt vời thế nào chia sẻ đi chứ!

Last edited:
Cô bạn tôi có vẻ phấn khích, tung tăng khắp nương chè và luôn miệng xuýt xoa rồi nói với tôi những lời tình tứ :) Nhìn cô bạn , tôi cứ tự hỏi: sao mình thông minh thế, nảy ra ý tưởng cho chuyến đi này :D

Bạn nào chưa tổ chức cho người ấy của mình một chuyến phượt thì nên làm một chuyến đi. Có lẽ một chuyến đi thế này sẽ có tác dụng bằng hàng năm giời ngồi hót và đau đầu nghĩ cách tặng quà đấy ;)
Nhờ có các phượt gia trong phuot.com mà tôi có được cái hạnh phúc ngày hôm nay (c) Cảm ơn các bác nhé (c)

Ở bên kia đường, đối diện với những đồi chè bất tận là nhà máy chè Mộc Châu, chắc mới ra Tết, chưa đến ngày làm việc nên trông rất vắng vẻ.

Last edited:
Ở đây cũng đã lâu, tạm biệt Thành - em gái vùng cao nguyên, chúng tôi quay trở lại thị trấn Nông trường để tìm đường lên vùng Tân Lập, nơi có đồng cỏ bò nổi tiếng.
Đường rẽ đi Tân Lập và Ngũ động Bản Ôn nằm giữa thị trấn Nông trường. Nếu theo chiều đi từ đường số 6 vào thì nó nằm bên tay trái, các bạn có thể lấy mốc là Quỹ Tín dụng nhân dân cho dễ, đi qua Quỹ tín dụng này khoảng 200m là đến lối rẽ. Từ ngã ba này vào đến Tân Lập khoảng 22km nữa.

Theo đường rẽ khoảng 1 km, cảnh vật đã có sự thay đổi. Ven đường không còn là nhà cửa san sát nữa, mà đã là cánh đồng phẳng lì chạy tít đến chân núi phía xa. Những ngày này, người ta đang làm đất để trồng cỏ, màu đất mới xen lẫn màu xanh của những vạt cỏ voi đang được cắt.

Cánh đồng dưới chân núi đôi trông rất gợi cảm

Bà con cắt cỏ cho bò

Mùi vị trong không khí đã khác hẳn với không gian đồi chè chỉ cách đó khoảng hơn 1 cây số đường chim bay. Ở đây, chúng tôi ngửi thấy mùi ngai ngái của đất mới, mùi ngọt dìu dịu của những thân cỏ voi bị cắt và cả mùi nồng nồng rất khó ngửi mà lúc này chúng tôi chưa biết nó là gì.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back