What's new

[Tổng hợp] Một chuyến đi tự túc – Châu Âu tháng 7/2012

Để có chuyến đi này, gia đình tôi hai vợ chồng cùng hai con đã phải chuẩn bị trong sáu tháng. Ban đầu cũng thử search trên mạng xem giá của một chuyến đi như vậy theo công ty du lịch là bao nhiêu thì thấy quả là đắt không chịu nổi, trung bình gần 100 triệu một người trong có nửa tháng, chưa kể còn bị gò bó theo chương trình của họ. Vậy là theo vợ chồng con cái làm theo nguyên tắc ngon bổ rẻ tự lực cánh sinh mà đi .
Tôi viết bài này với mục đích kể lại cho các bạn một số kinh nghiệm làm thế nào có thể tự tổ chức một chuyến đi Châu Âu với kinh phí chấp nhận được kèm theo nơi ăn chốn ở cũng như phương tiện đi lại tại ba nơi chúng tôi phải hoàn toàn tự túc , đó là ở Paris , Venice và Roma. Ở Đức và Séc chúng tôi có người nhà nên chỉ kể chuyện thôi.
Tự túc ở một nơi mà mình chưa đến bao giờ , làm thế nào đây ? Hỏi ai bây giờ ? Vào Phượt .vn mà đọc mà hỏi chứ còn gì nữa ! Phượt .vn tôi đọc suốt, nhưng toàn đọc những phần về VN, đâu có dám mơ đến Paris Roma và nhất là Venice, ai dám mơ có thể đến được mà đọc ! Vậy là „ Hoành tráng Châu Âu“ như một thế giới khác được mở rộng ra trước mắt chúng tôi với bao bài viết, bao con người tâm huyết truyền lại cho những người như tôi kinh nghiệm từ sự trải nghiệm của họ trên đất châu Âu xa vợi. Những nick TravelBug, Bố Khỉ, Linh Thúy, Tinmap, Rome, Baxu và còn nhiều bạn nữa mà chúng tôi đã đọc, đã hỏi và đã nhận được từ các bạn những chỉ dẫn cặn kẽ đầy nhiệt tình và trách nhiệm. Vợ chồng chúng tôi vô cùng cảm ơn hai Bác Già TravelBug, bạn Bố Khỉ, bạn Linh Thúy, bạn Rome và các bạn khác đã giải thích, chỉ dẫn, giúp đỡ chúng tôi trong quá trình tự tìm cho mình con đường phẳng nhất đến Paris, Roma, Venice. Tôi viết bài này cũng như một sự tri ân những người đã bỏ bao thời gian công sức hàng ngày kỳ cọm ngồi máy tính cần mẫn trả lời từng câu hỏi của người đi sau trên diễn đàn Phượt.vn. và tôi muốn nói rằng : Cảm ơn Phượt .vn lắm !!!

Hành trình của 4 chúng tôi sang Châu Âu lần này qua 4 nước gồm Đức, Pháp, Ý và Séc. Đầu tiên là visa, may mắn là cái này không thành vấn đề với tôi và gia đình tôi Có visa Schenken rồi là bọn tôi lên kế hoạch chi tiết cho chuyến đi. Điều này tôi cho là vô cùng quan trọng bởi hai lẽ : 1) Thời gian được tính toán cân nhắc thích hợp với việc đặt vé cho phương tiện đi lại, khách sạn, căn hộ cũng như đặt vé để vào tham quan tại Paris, Venice và Roma 2) Sau khi đã đặt chỗ ăn nghỉ, ta có thể từ địa điểm đó xác định xem đi như thế nào, bằng phương tiện gì để đến những nơi cần tham quan.
Tiếp đến là tính toán bay bằng hãng nào từ Hà nội sang Franfurt am Main ? Vietnamairline thì vẫn đắt khi nhân với bốn người và chất lượng lại không tốt lắm. Hãng Qatar cũng là một lựa chọn nhưng vẫn đắt. Tôi hỏi sếp tôi, người có nhiều kinh nghiệm đi lại bằng tầu bay thì ông ấy gợi ý rằng Aeroflot của Nga là một lựa chọn tốt bởi giá rẻ, máy bay tốt, thời gian transit ngắn. Một người Đức làm ở Bộ Ngoại giao Đức đầy kinh nghiệm như sếp tôi mà gợi ý vậy là hợp với ý định thăm dò của chúng tôi bởi trước đó nhìn vào giá vé thì hãng hàng không Nga có giá rẻ nhất, chúng tôi chỉ còn băn khoăn về nỗi lo lắng nếu phải ì ạch thấp thỏm bay trên những chiếc TU hoặc IL cổ lỗ . Được sếp giải thích rằng hàng không Nga đang đổi mới và muốn giành thêm thị trường nên chất lượng đã khác cách đây 5 năm, chúng tôi quyết định đặt vé tại đại diện hãng Aeroflot tại Hà nội. Giá vé cho 4 người chúng tôi gồm 3 người lớn và một trẻ em – con gái tôi, 9 tuổi – mới có gần 70 triệu Đồng ! Một con số trong mơ khi mỗi vé có khoảng 800 USD và quan trọng hơn nữa khi hành trình của Aeroflot hợp với hành trình của chúng tôi : bay từ HN đến Matxcova - transit 3 tiếng ( rất hay ! bởi có thể đi lại thư giãn trong các gian hàng ở sân bay Sarametievo sau thời gian bay liên tục gần 10 tiếng ) – đổi máy bay bay sang Frankfurt am Main . Hành trình về - rất quan trọng với lịch trình chúng tôi : lên máy bay về Hanoi từ Praha ! như vậy không phải quay lại Frankfurt như đại bộ phận các hãng hàng không khác. Điều khác biệt khi đến một sân bay và về lại từ sân bay khác trong cùng giá vé rất quan trọng vơi người đi du lịch khi ta làm một vòng quanh châu Âu mà không phải mất một lượt vé máy bay nội địa hoặc tầu hoả về nơi ta đến.
Như ở trên đã nói, chương trình đi chúng tôi cố gắng hết mức để có thể lên chi tiết.
Đây là một phần ví dụ chương trình mà chúng tôi làm. Nhiều cái đọc lại lắm chi tiết buồn cười nhưng kệ ! mình viết mình đọc mà :

Thứ Bảy, ngày 7/7/2012

21 h đến Gare d’Est:
PA1: đi taxi từ ga => Paris Centre => nhà tại France Bourgeois như tuyến đường ghi ở bản đồ dưới
PA2: đi bộ từ ga đến phố René Boulanger tới Pariscentre nhận chìa khóa – 1 km : Thẳng cửa ga ra phố Rue du Fbg. Saint Martin - đến rue du Bd. De Magenta rẽ trái khoảng 300m, rẽ trái vào Rue Lucien Sampaix , đi thẳng đến rue Taylor, rẽ phải đến Pariscentre.

Sau đó đi taxi hoặc Metro về Rue Francs Bourgeois ( 2 km ) . Đi Metro từ quảng trường Republique tuyến Nr. 8 đến trạm Chemin Vert – Lên khỏi trạm đi theo phố Bd. Baeumarchais đến Rue du Passage de la Mule , đi thẳng là đến Francs Bougeois.
Nghỉ ngơi rồi đi bộ ra sông Seine ( 1,4 km ) ra nhà thờ Saint Gervais trên phố Rue Lobau và ra Notre - Dame de Paris.
......

Last edited:
Hic hic , thế chết cháu rồi , vé hạng bét bác ạ . Quả này mà không cấp visa là 20t đổ xuống sông . Vậy cháu sẽ viết đơn trình bày với bọn ĐSQ là : Vì tôi đã mua vé khứ hồi mà vé này không reufund được nên tôi cam kết sẽ đi về đúng ngày . Biết đâu lại được . Thank bác ạ !!!!

Hic hic , thế chết cháu rồi , vé hạng bét bác ạ . Quả này mà không cấp visa là 20t đổ xuống sông . Vậy cháu sẽ viết đơn trình bày với bọn ĐSQ là : Vì tôi đã mua vé khứ hồi mà vé này không reufund được nên tôi cam kết sẽ đi về đúng ngày . Biết đâu lại được . Thank bác ạ !!!!

Mình lại thấy như vậy ko nên vì DSQ đâu có yêu cầu mình phải mua vé máy bay trước khi apply visa đâu :!
Họ chỉ cần booking VMB thôi à, vậy nên lý do đó không ổn lắm @.@

Mình lại thấy như vậy ko nên vì DSQ đâu có yêu cầu mình phải mua vé máy bay trước khi apply visa đâu :!
Họ chỉ cần booking VMB thôi à, vậy nên lý do đó không ổn lắm @.@
Càng có nhiều điều chứng tỏ mình có đi có về đúng ngày thì càng tốt . Ví dụ như có ai yêu cầu viết cái thư tay trình bày lí do tại sao lại apply visa đâu nhưng bao nhiêu người vẫn viết kia kìa bạn . Mà thôi . Đã đâm lao thì phải theo lao , nếu o đựoc thì coi như mất tiền vé . Nếu được thì lãi được 9t vì vé của cái chuyến tớ mua h hãng nó bán là 29 t . Dù sao đã làm hết sức là không phải hối hận ! Thank bạn đã quan tâm !
Sorry bác Hahoi vì làm loãng topic của bác , mai hoặc ngày kia cháu sẽ xóa đi ạ !

Như @pinkcrazy trình vé đã mua trước lúc xin visa cũng được, đằng nào cũng đã mua và mua được giá rẻ, vậy thì cho họ xem tăng thêm lòng tin là tốt chứ !
Bạn không cần phải xóa đâu, và có gì mà phải xin lỗi , những điều trao đổi của các bạn sẽ giúp ích cho người sau .

Chào bác chủ topic và các bạn! Gia đình mình cũng định hè năm nay sang châu Âu chơi. Thành phần gia đình cũng 4 người (2 già+ 1 trẻ 11 tuổi và 1 thanh niên 21 tuổi) tuơng tự gia đình bác chủ topic, nên mình xin hỏi: khi thuê hotel thì phải thuê 2 phòng hay chỉ 1 phòng+ extra bed( bé<12 tuổi ngủ chung với cha mẹ)? Mình có search trên booking.com thì khi khai thành phần 4 người như vậy họ toàn cho ra danh sách family room hoặc 2 phòng. Nhửng nơi mình định đi toàn TP nhỏ nên ko thấy apartment cho thuê:(.
Cảm ơn bác trước!

Đọc bài của anh chị làm gia tăng quyết tâm của vợ chồng em chuyến này. Em vừa order xuất vé khứ hồi xong, không rẻ lắm (của Quatar) và cũng trong tình trạng "hùi hụp" vì visa còn chưa đến ngày xin :)-). Em xin hỏi chút là đặt vé TGV của Pháp, anh có nói trước đúng 3 tháng mới có giá rẻ, vậy là mình đặt nhiều chặng, nhiều ngày thì cứ chặng nào đến 3 tháng là mình mới proceed đặt đúng không ạ, không làm tất tật 1 lúc được đúng không ạ? Vụ vé tàu ở Ý, em thấy họ không hiển thị ngày đi quá xa (em đang đặt cho tháng 9), vậy hồi nọ, anh chị đặt trước bao lâu ạ? Hình như họ chỉ có hạng đặt vé với giá khác nhau, còn không có chính sách giảm gì cả (như của TGV), đúng không ạ? Em định đặt Venice - Florence - Rome đều đi tàu, cái tàu này là tàu gì ạ (ý em là tàu nhanh, tàu chợ... hay tàu gì), có số ghế không hay lên tới đâu, ngồi tới đó? Cảm phiền anh chị giúp em vụ thông tin. Vé đã xuất, coi như em đã cưỡi lên lưng hổ, giờ còn 5 tháng để hồi hộp và tính toán. Cảm ơn anh chị nhiều.

@Bùm xíu ! : nick bạn nghe vui vẻ quá !
TGV đặt vé trước 3 tháng là được vé rẻ. Vì vậy , nhân thể chúng tôi cũng đặt luôn cả tàu Ý luôn. Hình như bây giờ tàu Trenitalia cho đặt trước đến 4 tháng , bạn vào trang Trenitalia. com thử xem. Tàu chúng tôi đi từ Venezia về Roma là tàu cao tốc giống ICE của Đức và TGV của Pháp ấy. Thậm chí tôi thấy còn thích hơn ICE. Có số ghế đàng hoàng. Cả gia đình tôi 4 người ngồi riêng một khoang, ngồi đối diện, có bàn nhỏ ở giữa.
Theo tôi bạn cứ tìm tàu cao tốc Eurostar Frecciargento mà đi là sướng nhất.

Cảm ơn Anh. Em cũng vào check thử. Tháng 8,9 thì chưa có tàu. Có điều em ko thấy ghi loại tàu nào, nên ko biết có phải Eurostar hay ko. E sẽ đi Venizia- Firenze (2h), Firenze-Roma(1,5h), chắc chính là cái tàu đó nhỉ. (Bùm & Xíu là 2 bạn nhóc nhà em:)). Bọn em vẫn đang mày mò chuẩn bị, có gì lại nhờ các Anh chị chỉ bảo. :))

chào các anh/chị,
e tìm đc bài này của anh mà mừng quá. e đang chuẩn bị hồ sơ cho gia đình đi châu âu hè này. em muốn xin góp ý về vụ nên xin visa schengen ở nước nào ạh? e đang định xin của Pháp mà thấy mỗi người 1 ý kiến là nơi này khó nơi kia dễ nên hơi hoang mang.
vì nhà e xin cả nhà (gồm bố mẹ + em gái em). bố mẹ e thì hiện h đều đang đi làm cơ quan nhà nước, mẹ em thì là giáo viên, e gái e chờ thi đại học xong cả nhà sẽ đi du lịch. e thì e nghĩ là hồ sơ của mình chứng minh được làm sao mình có ràng buộc ở việt nam, có lý lịch sạch và k mang yếu tố rủi ro là sang đó sẽ trốn lại thì k sợ bị refuse. nhưng nhiều người bảo càng xin cả nhà có khi lại càng sợ nó từ chối vì kiểu 'mày kéo cả nhà mày đi, cả nhà mày cùng trốn -> tính bầy đàn, có đồng bọn cao :-s' nên e đang hơi bị hoang mang k biết nên xin ở đâu.
vì e đang ở UK, đợt này về VN đc hơn 1 tuần nên muốn chuẩn bị hòm hòm hồ sơ cho bố mẹ ở nhà đi nộp chứ không thì các cụ sẽ loay hoay chán chê. nhà e định cuối tháng 7 sẽ đi, gặp nhau bên schengen. các cụ làm cả đời mới muốn ăn chơi 1 chuyến trước khi về hưu với cho em em động lực tìm học bổng học hành ra thế giới (do nó học rất joi nhưng lại k thích đi đâu cả :( ) nên e mong muốn tìm hiểu kĩ xem apply ở đâu lần đầu là dễ thành công nhất. visa của bố e thì còn đi công tác nhiều chứ mẹ e với e gái bây h mới đi làm hộ chiếu mới toe-> hồ sơ vi vu là k có j. tâm lý mẹ e thì vẫn lo tốn nhiều tiền (mẹ e là jao viên tiểu học nên lương lậu ăn lương nhà nước nên tâm lý vẫn sợ tốn tiền vs nói nhiều lắm ạh :-< ) nên nếu lần đầu mà bị từ chối thì chắc mẹ e ... :-s chứ như e thì từ chối chỗ này ta nộp chỗ khác chả sao :D
mong đc mọi ng tư vấn. thanks cả nhà nhiều (vì e hơi dài dòng văn tự)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back