What's new

[Tổng hợp] Một chuyến đi tự túc – Châu Âu tháng 7/2012

Để có chuyến đi này, gia đình tôi hai vợ chồng cùng hai con đã phải chuẩn bị trong sáu tháng. Ban đầu cũng thử search trên mạng xem giá của một chuyến đi như vậy theo công ty du lịch là bao nhiêu thì thấy quả là đắt không chịu nổi, trung bình gần 100 triệu một người trong có nửa tháng, chưa kể còn bị gò bó theo chương trình của họ. Vậy là theo vợ chồng con cái làm theo nguyên tắc ngon bổ rẻ tự lực cánh sinh mà đi .
Tôi viết bài này với mục đích kể lại cho các bạn một số kinh nghiệm làm thế nào có thể tự tổ chức một chuyến đi Châu Âu với kinh phí chấp nhận được kèm theo nơi ăn chốn ở cũng như phương tiện đi lại tại ba nơi chúng tôi phải hoàn toàn tự túc , đó là ở Paris , Venice và Roma. Ở Đức và Séc chúng tôi có người nhà nên chỉ kể chuyện thôi.
Tự túc ở một nơi mà mình chưa đến bao giờ , làm thế nào đây ? Hỏi ai bây giờ ? Vào Phượt .vn mà đọc mà hỏi chứ còn gì nữa ! Phượt .vn tôi đọc suốt, nhưng toàn đọc những phần về VN, đâu có dám mơ đến Paris Roma và nhất là Venice, ai dám mơ có thể đến được mà đọc ! Vậy là „ Hoành tráng Châu Âu“ như một thế giới khác được mở rộng ra trước mắt chúng tôi với bao bài viết, bao con người tâm huyết truyền lại cho những người như tôi kinh nghiệm từ sự trải nghiệm của họ trên đất châu Âu xa vợi. Những nick TravelBug, Bố Khỉ, Linh Thúy, Tinmap, Rome, Baxu và còn nhiều bạn nữa mà chúng tôi đã đọc, đã hỏi và đã nhận được từ các bạn những chỉ dẫn cặn kẽ đầy nhiệt tình và trách nhiệm. Vợ chồng chúng tôi vô cùng cảm ơn hai Bác Già TravelBug, bạn Bố Khỉ, bạn Linh Thúy, bạn Rome và các bạn khác đã giải thích, chỉ dẫn, giúp đỡ chúng tôi trong quá trình tự tìm cho mình con đường phẳng nhất đến Paris, Roma, Venice. Tôi viết bài này cũng như một sự tri ân những người đã bỏ bao thời gian công sức hàng ngày kỳ cọm ngồi máy tính cần mẫn trả lời từng câu hỏi của người đi sau trên diễn đàn Phượt.vn. và tôi muốn nói rằng : Cảm ơn Phượt .vn lắm !!!

Hành trình của 4 chúng tôi sang Châu Âu lần này qua 4 nước gồm Đức, Pháp, Ý và Séc. Đầu tiên là visa, may mắn là cái này không thành vấn đề với tôi và gia đình tôi Có visa Schenken rồi là bọn tôi lên kế hoạch chi tiết cho chuyến đi. Điều này tôi cho là vô cùng quan trọng bởi hai lẽ : 1) Thời gian được tính toán cân nhắc thích hợp với việc đặt vé cho phương tiện đi lại, khách sạn, căn hộ cũng như đặt vé để vào tham quan tại Paris, Venice và Roma 2) Sau khi đã đặt chỗ ăn nghỉ, ta có thể từ địa điểm đó xác định xem đi như thế nào, bằng phương tiện gì để đến những nơi cần tham quan.
Tiếp đến là tính toán bay bằng hãng nào từ Hà nội sang Franfurt am Main ? Vietnamairline thì vẫn đắt khi nhân với bốn người và chất lượng lại không tốt lắm. Hãng Qatar cũng là một lựa chọn nhưng vẫn đắt. Tôi hỏi sếp tôi, người có nhiều kinh nghiệm đi lại bằng tầu bay thì ông ấy gợi ý rằng Aeroflot của Nga là một lựa chọn tốt bởi giá rẻ, máy bay tốt, thời gian transit ngắn. Một người Đức làm ở Bộ Ngoại giao Đức đầy kinh nghiệm như sếp tôi mà gợi ý vậy là hợp với ý định thăm dò của chúng tôi bởi trước đó nhìn vào giá vé thì hãng hàng không Nga có giá rẻ nhất, chúng tôi chỉ còn băn khoăn về nỗi lo lắng nếu phải ì ạch thấp thỏm bay trên những chiếc TU hoặc IL cổ lỗ . Được sếp giải thích rằng hàng không Nga đang đổi mới và muốn giành thêm thị trường nên chất lượng đã khác cách đây 5 năm, chúng tôi quyết định đặt vé tại đại diện hãng Aeroflot tại Hà nội. Giá vé cho 4 người chúng tôi gồm 3 người lớn và một trẻ em – con gái tôi, 9 tuổi – mới có gần 70 triệu Đồng ! Một con số trong mơ khi mỗi vé có khoảng 800 USD và quan trọng hơn nữa khi hành trình của Aeroflot hợp với hành trình của chúng tôi : bay từ HN đến Matxcova - transit 3 tiếng ( rất hay ! bởi có thể đi lại thư giãn trong các gian hàng ở sân bay Sarametievo sau thời gian bay liên tục gần 10 tiếng ) – đổi máy bay bay sang Frankfurt am Main . Hành trình về - rất quan trọng với lịch trình chúng tôi : lên máy bay về Hanoi từ Praha ! như vậy không phải quay lại Frankfurt như đại bộ phận các hãng hàng không khác. Điều khác biệt khi đến một sân bay và về lại từ sân bay khác trong cùng giá vé rất quan trọng vơi người đi du lịch khi ta làm một vòng quanh châu Âu mà không phải mất một lượt vé máy bay nội địa hoặc tầu hoả về nơi ta đến.
Như ở trên đã nói, chương trình đi chúng tôi cố gắng hết mức để có thể lên chi tiết.
Đây là một phần ví dụ chương trình mà chúng tôi làm. Nhiều cái đọc lại lắm chi tiết buồn cười nhưng kệ ! mình viết mình đọc mà :

Thứ Bảy, ngày 7/7/2012

21 h đến Gare d’Est:
PA1: đi taxi từ ga => Paris Centre => nhà tại France Bourgeois như tuyến đường ghi ở bản đồ dưới
PA2: đi bộ từ ga đến phố René Boulanger tới Pariscentre nhận chìa khóa – 1 km : Thẳng cửa ga ra phố Rue du Fbg. Saint Martin - đến rue du Bd. De Magenta rẽ trái khoảng 300m, rẽ trái vào Rue Lucien Sampaix , đi thẳng đến rue Taylor, rẽ phải đến Pariscentre.

Sau đó đi taxi hoặc Metro về Rue Francs Bourgeois ( 2 km ) . Đi Metro từ quảng trường Republique tuyến Nr. 8 đến trạm Chemin Vert – Lên khỏi trạm đi theo phố Bd. Baeumarchais đến Rue du Passage de la Mule , đi thẳng là đến Francs Bougeois.
Nghỉ ngơi rồi đi bộ ra sông Seine ( 1,4 km ) ra nhà thờ Saint Gervais trên phố Rue Lobau và ra Notre - Dame de Paris.
......

Last edited:
Bên "thông tin visa châu âu" mọi người chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm, bạn vào đó xem. Cứ thử đi chứ sợ thì sao đi được.
Mình cũng chỉ thấy mọi người đồn xin visa Ý, Pháp có vẻ dễ hơn. Trường hợp Visa nhà mình hoàn toàn khác nên không giúp gì được
chào các anh/chị,
e tìm đc bài này của anh mà mừng quá. e đang chuẩn bị hồ sơ cho gia đình đi châu âu hè này. em muốn xin góp ý về vụ nên xin visa schengen ở nước nào ạh? e đang định xin của Pháp mà thấy mỗi người 1 ý kiến là nơi này khó nơi kia dễ nên hơi hoang mang.
vì nhà e xin cả nhà (gồm bố mẹ + em gái em). bố mẹ e thì hiện h đều đang đi làm cơ quan nhà nước, mẹ em thì là giáo viên, e gái e chờ thi đại học xong cả nhà sẽ đi du lịch. e thì e nghĩ là hồ sơ của mình chứng minh được làm sao mình có ràng buộc ở việt nam, có lý lịch sạch và k mang yếu tố rủi ro là sang đó sẽ trốn lại thì k sợ bị refuse. nhưng nhiều người bảo càng xin cả nhà có khi lại càng sợ nó từ chối vì kiểu 'mày kéo cả nhà mày đi, cả nhà mày cùng trốn -> tính bầy đàn, có đồng bọn cao :-s' nên e đang hơi bị hoang mang k biết nên xin ở đâu.
vì e đang ở UK, đợt này về VN đc hơn 1 tuần nên muốn chuẩn bị hòm hòm hồ sơ cho bố mẹ ở nhà đi nộp chứ không thì các cụ sẽ loay hoay chán chê. nhà e định cuối tháng 7 sẽ đi, gặp nhau bên schengen. các cụ làm cả đời mới muốn ăn chơi 1 chuyến trước khi về hưu với cho em em động lực tìm học bổng học hành ra thế giới (do nó học rất joi nhưng lại k thích đi đâu cả :( ) nên e mong muốn tìm hiểu kĩ xem apply ở đâu lần đầu là dễ thành công nhất. visa của bố e thì còn đi công tác nhiều chứ mẹ e với e gái bây h mới đi làm hộ chiếu mới toe-> hồ sơ vi vu là k có j. tâm lý mẹ e thì vẫn lo tốn nhiều tiền (mẹ e là jao viên tiểu học nên lương lậu ăn lương nhà nước nên tâm lý vẫn sợ tốn tiền vs nói nhiều lắm ạh :-< ) nên nếu lần đầu mà bị từ chối thì chắc mẹ e ... :-s chứ như e thì từ chối chỗ này ta nộp chỗ khác chả sao :D
mong đc mọi ng tư vấn. thanks cả nhà nhiều (vì e hơi dài dòng văn tự)

Bạn Shreck khuyên đúng đấy, có những topic chuyên về visa trong mục du lịch châu Âu.
Theo mình biết thì visa du lịch vào Ý hoặc Pháp là dễ hơn cả.
Nếu lịch thật của bạn đến Pháp trước thì nên xin vào Pháp.
Cũng cần tư vấn nếu xin lần đầu để khai form và trả lời các câu hỏi cho chuẩn.
Chủ yếu là chứng minh tài chính, ràng buộc tài sản và thân nhân ở VN, phép tắc (đối với người vẫn còn lĩnh lương), năng lực và sự chuẩn bị của mình cho chuyến đi (book phòng, vé máy bay đặt 2 chiều, khả năng đi lại bên đó).

Cảm ơn Anh. Em cũng vào check thử. Tháng 8,9 thì chưa có tàu. Có điều em ko thấy ghi loại tàu nào, nên ko biết có phải Eurostar hay ko. E sẽ đi Venizia- Firenze (2h), Firenze-Roma(1,5h), chắc chính là cái tàu đó nhỉ. (Bùm & Xíu là 2 bạn nhóc nhà em:)). Bọn em vẫn đang mày mò chuẩn bị, có gì lại nhờ các Anh chị chỉ bảo. :))

Em mượn topic nhà bác Shreck&HaHoi tý nhé: Tàu đó chính là tàu Frecciargento mà bác HaHoi nói đến đấy!

Nhà Bumxiu đâu, Bố khỉ đây này!
Mình vừa "xì" cho bùm xíu là cứ theo dấu tích của Bố khỉ trên này nếu muốn có một chuyến đi ý hoàn hảo.
Em mượn topic nhà bác Shreck&HaHoi tý nhé: Tàu đó chính là tàu Frecciargento mà bác HaHoi nói đến đấy!

Nhắc lại vụ này tức anh ách ! Chả biết bà xã tôi hỏi han và nghe tư vứn của @Bố Khỉ thế nào mà có ý định bắt tôi dậy từ tờ mờ đất để ra Vatican mua vé bảo tàng ! giờ vẫn ức mà chưa có cơ hội gặp Bố Khỉ bắt đền chầu cafe.

Em vừa mới khai quật được bức xúc trên trong một topic khác. Em đưa vào đây để rộng đường dư luận, đồng thời xin nhận khuyết điểm tư vấn tồi về mình. Riêng vụ bắt đền chầu cafe, em khô môi bỏng họng còn chưa có giọt nào, làm gì có mà đền hở bác. :D

Bac HaHoi viết chi tiết và ảnh đẹp lắm, tôi đi cũng rât nhiều mà chỉ thích chụp ảnh còn về ít khi viết lại hihihii

Bác Hanoi ơi em nhờ bác tư vấn tí ạ ! Em đi làm lương gần 10t , có hợp đồng lao động nhưng em không có sổ tiết kiệm . Chỉ có đủ tiền trả cho chuyến đi . H em đi làm chứng minh tài chính ng` ta làm cho 1 cái sổ tiết kiệm có 150 T . Như thế có gọi là đủ ''rủng rỉnh '' chưa bác nhỉ hay cần làm nhiều nữa ? Em chỉ khó mỗi cái visa này thôi bác ạ ! Mong bác tư vấn !
Hi chị, ko biết chị đã làm visa đi du lịch chưa. Bâyh em mới vào đây đọc nên chắc tư vấn cũng muộn ạ. E vừa ms có visa du lịch của ĐSQ Pháp, nộp cùng 1 bà bạn. Chị bạn e thì sổ tk 120tr, còn e làm sổ 150tr ạ. Đc cấp visa hạn từ 27-5 đến 27-9. nhưng chỉ có hiệu lực trong 90 ngày ạ :D Chị bạn e sau khi nộp visa thì có 1 ông ng` Pháp và 1 ng` VN đến tận cty để hỏi thăm và phỏng vấn. Nc là họ muốn mình có định bỏ việc hay là ở lại pháp ko thôi.
Còn em có giấy xác nhận là đang học master tại ĐH thương mại nên cũng ko phải gặp họ thêm ạ :p

Hi vọng infos có thể giúp ích cho chị (nếu chị chưa đi ) và các bạn khác ạ ! ^^

Nhà em đây rồi ạ. Cảm ơn chị Shrek và anh Bố Khỉ. Tình hình là từ hồi tháng 3 cho đến hôm nay, em đã kịp mua hết vé giá rẻ châu Âu và tàu ở Ý rồi ạ. Hôm nay mới gọi lên sứ quán thì đến 1/7 mới được đến nộp hồ sơ visa. Có tí hồi hộp. Cứ lăn tăn là nên stop lại hết chờ visa hay cứ "tiếp tục âm thầm ủ mưu" này nọ. Chắc là sẽ vẫn phải nhờ đến các cao thủ cho ý kiến về chuyện đi lại thăm thú như thế nào, có điều, có lúc hỏi bị "độp" kinh quá, không dám hỏi nữa.

Em đang làm hồ sơ đi Hà Lan ạ. Thấy mọi người nói Hà Lan và Pháp dễ nên em chọn Hà Lan ạ. Nhưng thấy mọi người có vẻ nộp đi Pháp nhiều hơn em lo quá. Năm ngoái em được cấp visa thực tập sinh của Ba Lan nên cũng đã có Schengen Visa rồi không biết có ổn không.

Em cũng vừa nộp hồ sơ tại ĐSQ Hà Lan tại TP HCM. Có vẻ khá thuận lợi.
Cảm ơn bác Hanoi đã cho em nhiều kinh nghiệm quý báu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back