What's new

Một lần đi Mù Cang Chải.

Này thì nhá. Núi tiếp núi. Đồi tiếp đồi. Ruộng tràn xuống thung sâu. Ruộng leo lên đồi. Ruộng... trồi lên non. Ruộng trơ cuống rạ cuối vụ đông. Lóng lánh mặt nước. Lãng đãng trong sương phù vùng cao. Phát rồ lên được ấy. Một vùng núi non hùng vỹ tuyệt cú mèo. Tất nhiên là chẳng có lúa chín ngả nghiêng bồng bềnh như mình tưởng tượng đâu!

Nhưng cũng bắt đầu nhưng cung bậc yêu thương!

Đợt rét đậm rét hại hồi Tết làm mùa màng năm nay loạn xị cả lên. Đúng ra giờ này lúa đã phủ tràn thung lũng rồi. Thế nhưng lúc này vẫn còn quá nhiều những thửa ruộng chờ cấy. Nhưng không phải vì thế mà ruộng bậc thang ở Mù Cang Chải mùa này "chả có cái quái gì để ngắm" như các bạn HN của mình nói đâu. Vẫn tình cực!

Ố mà thật chứ. Bé giờ cứ nghĩ ruộng bậc thang cũng chỉ như bậc thang mình đi thôi. Ai ngờ. Nhìn đây này. So tỉ lệ với bác nông dân và bạn trâu thì thấy. Mỗi cái bậc của nó rộng bằng cả cái sân nhà mình. To thế cơ mà. Hùng vỹ. Hoành tráng. Ngợp quá. Thế mà trước khi đi đã tưởng tượng là sẽ nhảy tưng tưng từng bậc trên ruộng để chơi cơ đấy.

Bạn cho hỏi hình bạn chụp là bao giờ vậy? Nếu mình không nhầm thì mùa đổ nước của MCC là tháng 6, 7 cơ mà. Bây giờ lại đang mùa cạn nước nữa. Chẳng lẽ giờ MCC một năm làm 2 vụ lúa rồi?

Bạn Greenline thật là tinh túy là thâm thúy :D.
Hình này em đi từ năm ngoái, dịp 30/4 - 1/5. Mà chính xác là ngày 3/5 ạ. Chương trình Hồi ức... mà bác, em cũng quên không ghi ngày tháng, cứ nghĩ là không quan trọng.
:LL

Cái hình này sao em càng ngắm càng thấy quen quen quá đi mất,như đã gặp ở đâu đó?

Góc này rất nhiều người chụp nên có thể bạn thấy quen.

Vaga said:
Hình này em đi từ năm ngoái, dịp 30/4 - 1/5. Mà chính xác là ngày 3/5 ạ. Chương trình Hồi ức... mà bác, em cũng quên không ghi ngày tháng, cứ nghĩ là không quan trọng.

Ừ thì đọc bài cứ tưởng bạn vừa đi Tết vừa rồi xong lên đây hồi ức nhâm nhi. Công nhận bạn vui tính thật, thông tin toàn "sai một tí". Ngày chụp là 04/05 chứ không phải 3/5. Năm cũng sai một tí, chẳng phải năm ngoái (2009) mà tuốt 2008. :shrug:

Thiệt tình ... =))

Cái hình này sao em càng ngắm càng thấy quen quen quá đi mất,như đã gặp ở đâu đó?

Mù Cang Chải biết bao người đi. Một góc đẹp biết bao đoàn dừng lại đứng ngắm, ngủ, nghỉ. Nhiều khi em giơ máy lên thì trong đầu đã thấy cái góc đó y chang ở đâu đó (do nghin kíu hình ảnh quá nhiều trước khi đi :D), nhưng không thể vì thế mà em không bấm cho riêng em một kiểu, một góc, một khoảnh khắc để giữ làm riêng.

Ừ thì đọc bài cứ tưởng bạn vừa đi Tết vừa rồi xong lên đây hồi ức nhâm nhi. Công nhận bạn vui tính thật, thông tin toàn "sai một tí". Ngày chụp là 04/05 chứ không phải 3/5. Năm cũng sai một tí, chẳng phải năm ngoái (2009) mà tuốt 2008. :shrug:

=))
Bác này cũng thiệt tình... Nghe bác nói là em giật mình thon thót, kiểm tra lại ngay. Vì thật lúc đầu trả lời bác cũng chỉ áng chừng thôi, em vẫn nghĩ là thời gian không quan trọng :).

Hành trình: 2 đêm 3 ngày (từ 3/5 – 5/5/08)
Cung đường: Hà Nội – Yên Bái – Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải – Lai Châu – Sơn La – Mộc Châu – Hà Nội.
Lý trình: ~ 700km.
Đồng hành: Uaz hunter.

Giờ bác cho em "hồi ức" tiếp nhá! (wait)

Bạn cho hỏi hình bạn chụp là bao giờ vậy? Nếu mình không nhầm thì mùa đổ nước của MCC là tháng 6, 7 cơ mà. Bây giờ lại đang mùa cạn nước nữa. Chẳng lẽ giờ MCC một năm làm 2 vụ lúa rồi?

Lạ nhỉ, sao đợt vừa rồi em đi La Pán Tẩn, thấy người ta đang tháo nước đổ ải, có ảnh chụp lại, nhưng ko được rõ lắm, tối về kiếm rồi up lên.

Ảnh do 1 người bạn chụp

Last edited:
Mù Cang Chải biết bao người đi. Một góc đẹp biết bao đoàn dừng lại đứng ngắm, ngủ, nghỉ. Nhiều khi em giơ máy lên thì trong đầu đã thấy cái góc đó y chang ở đâu đó (do nghin kíu hình ảnh quá nhiều trước khi đi :D), nhưng không thể vì thế mà em không bấm cho riêng em một kiểu, một góc, một khoảnh khắc để giữ làm riêng.

Vầng! cụ nói đúng ạ.Tây bắc thân yêu có biết bao người cùng 1 ở cùng 1 góc.cám ơn những tấm hình của cụ

Lạ nhỉ, sao đợt vừa rồi em đi La Pán Tẩn, thấy người ta đang tháo nước đổ ải,

Vậy là có lẽ người dân ở LPT do thuận lợi về nguồn nước nên đã đổ ải gieo mạ cùng thời điểm với đồng bằng. Nhưng chỉ đổ ải gieo mạ ở những mảnh ruộng sát suối, nó giải thích cho việc lúa chín không đều trong bức hình ở dưới. :) Người dân tộc Mông không dùng máy bơm mà lợi dụng mùa mưa để dẫn nước suối đổ ải cho những mảnh ruộng trên cao. Như vậy mùa đổ ải chính mình nghĩ vẫn từ tháng 5 trở đi vì một vụ lúa kéo dài không quá 4 tháng (cuối tháng 9 lúa chín rộ).

picture.php

Vào quấy quả bạn Vaga tí, thôi giờ nhường chỗ cho bạn hồi ức nhỉ. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back