What's new

Một nỗi buồn mang tên Tam Giác Mạch

Tuần rồi đoàn bên mình vừa có đi Hà Giang ngắm hoa tam Giác Mạch nhưng thật sự là mình rất buồn khi mà cũng lúc đó có rất nhiều đoàn khác cũng đi cung Hà Giang và rồi đúng như câu nói " Không để lại gì ngoài những dấu chân, Không lấy đi gì ngoài những bức ảnh". Có lẽ dấu chân mà các bạn trẻ bây h đang hiểu đấy chính là đôi chân bạn bước lên cánh đồng hoa Tam Giác Mạch? Những vạt hoa tam giác mạch được các bạn để lại cùng với những dấu chân và rồi hoa nào cũng phải tàn chứ sao mà có thể trụ nổi những bàn chân 50,60,70kg của các bạn cơ chứ?. Và giờ đây khi mà các đoàn cũng đang đi lên ngắm hoa tam giác mạch liệu rằng còn gì cho các bạn nữa đây? Những cánh đồng hoa bị hoang tàn và bị dẫm nát chăng???

Ai cũng có quyền biện minh cho hành động của mình. Đúng một số bạn nói đúng, nếu như các bạn bỏ ra 1tr đồng, 2 ngày, 3 đêm lang thang mà không được chui vào giữa cánh đồng thì thật là phí phạm. Các bạn mất công thì các bạn phải được hưởng thành quả chứ! Đó là cái lập luận mà nhiều người đưa ra. Thực ra nếu chỉ là cho các bạn thì điều đó đúng lắm. Nhưng chủ nhân của những cánh đồng hoa ấy thì sao? Liệu họ có cần sự có mặt của các bạn ở đấy hay không. Rồi một ngày, khi mọi người đi mộc châu về bảo nhau rằng người dân ở đây bây giờ thệo, bây giờ thế kia, liệu các bận có biết nó do đâu không?

Một sự biện minh của những bạn trẻ, có lẽ không biết đến những nỗi vất vả của đồng bào nơi đây, đất Đồng Văn là đất cằn đầy sỏi đá, mỗi nhát cuốc, đường cày đều tóe lửa vì chạm đá, mồ hôi đổ xuống mỗi nhiều trên mảnh đất nơi đây...mà các bạn đi đều muốn
...lên đó mà ko có tấm hình nào đứng giữa ruộng hoa thì phí công quá...
Không lẽ bà kon đồng bào cái mảnh đất địa đầu này cầu các bạn đứng vào đó? Các bạn đứng vào đó thì ruộng hoa của đồng bào bà kon mới có nhiều người biết đến?
Người đi đều muốn có một tấm hình, mười người đi, một trăm người đi rồi đến một ngàn người đi đều muốn thế, đều biện mình cho cái việc vào giữa ruộng hoa đứng, các bạn đang nghĩ gì vậy?

Thật đáng buồn thay , chuyến HG vừa rồi , theo đúng lịch thì mình đi tìm hoa TGM nhưng mà thấy 1 số bạn phuoter nhà mình nhảy vào nằm rồi ngồi , hái hoa để chụp mà chán , thế là đi về ĐV uống rượu .
Hoa đẹp thật nhưng hành động của 1 số bạn thì quá là xấu .
lúc mình uống rượu ở mèo vào chạy vào sín cái chơi , có mấy ruộng hoa mà bà con mang cả dao ra để canh ruộng , cảnh giác với dân nhà mình , 1 số bạn đang tự tay hủy hoại hình ảnh của dân bọn mình rồi haiz

Thứ 6 tuần sau. 02-11. Mình sẽ làm 1 chuyến lên trên này 4 ngày. Nghe đồn dân đi dịp này cũng rất đông. Sẽ dành nhiều thời gian đi săn ảnh những đứa nào con nào có hành vi phá hoại hoặc tác động tiêu cực đến môi trường,đặc biệt là những ruộng hoa TGM nơi đây đưa lên đây và những trang mạng XH cho bà con ném đá chơi. X(

Những chuyện đã rồi , về anh em ném đá cũng không thay đổi đc gì nhiều , cái chính vẫn là ý thức của các bạn , chỉ mong sao còn có mùa hoa năm sau :)

Thật buồn cười cho cái lý lẽ của các bạn, thế giờ bạn đi cướp thì biện minh là tôi nghèo tôi phải đi cướp à?

____

Thật đáng buồn thay , chuyến HG vừa rồi , theo đúng lịch thì mình đi tìm hoa TGM nhưng mà thấy 1 số bạn phuoter nhà mình nhảy vào nằm rồi ngồi , hái hoa để chụp mà chán , thế là đi về ĐV uống rượu

Theo mình thì những người như thế không nên gọi là phượt tử, họ chỉ là những kẻ a dua, thích khoe khoang mà không biết suy nghĩ thôi, xếp chung với mọi người thì tội cho anh em nhà phượt lắm :)

Theo mình thì những người như thế không nên gọi là phượt tử, họ chỉ là những kẻ a dua, thích khoe khoang mà không biết suy nghĩ thôi, xếp chung với mọi người thì tội cho anh em nhà phượt lắm :)

Bây giờ những kẻ a dua, đi phượt để chụp ảnh đưa lên Facebook cho mọi người like và comment lại quá nhiều bạn ạ :(
Còn nữa không những mùa hoa...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back