What's new

Một thoáng Đường lâm

Về Đường lâm - Thơ...

Nguyễn Quốc Bảo

VỀ ĐƯỜNG LÂM

Em có về Đường Lâm
Thăm xứ Đoài lịch sử
Vơi đầy bao chuyện cũ
Đất ngàn năm hai Vua

Thảo thơm tiếng chuông chùa
Rễ bồ đề giăng mắc
Thành đá ong trầm mặc
Hồng phúc xanh thẳm trời

Lối nào buộc ngựa voi
Rặng duối già tịch mịch
Bạch Đằng ghi chiến tích
Vương triều lưu sử xanh

Về đây lòng sạch thanh
Sơn Tây miền nắng trải
Dãy ba Vì huyền thoại
Mây trắng ngơ ngẩn chiều

U hoài bóng thông reo
Dẫu đổi dời còn mất
Thì muôn đời vẫn nhắc
Làng cổ mình Đường Lâm

Sơn Tây ,20/2/2005

Các bác chán Đường Lâm rồi à, buồn nhỉ:

Đường Lâm chán òm, đi chơi cho vui thôi chứ đường bé tẹo, lại toàn phân trâu. Có cái giếng Ngọc giếng ngiếc gì nghe đồn là cổ và gì gì đấy lắm. Nhưng chả khác gì hố bom cạnh nhà em. Quả ảnh này từ cảnh, mẫu, máy ảnh đều lởm hết.

Tới Đường Lâm không phải chỉ để chạy loanh quanh, lòng vòng mấy cái nhà cổ, đình, quán, cổng hoặc vài bức tường đá ong cổ chụp hình. Đường Lâm bao trùm lên đó cả một thời kỳ đã mất của làng cổ Việt Nam, thời kỳ hoàn kim của triều đại phong kiến và lịch sử dân tộc đã đi qua. Mấy ai đến Đường Lâm, vào nhà cổ mà biết tường tận về kiến trúc, vẻ đẹp và nề nếp gia phong chứ chưa nói rành rẽ lịch sử ra đời, tồn tại và phát triển của làng cũng như công sức gìn giữ, bảo tồn của những người có tâm huyết.
Phượt là để hiểu biết thêm chứ ko phải chứng tỏ mình ngu dốt và đú đởn khi lao đầu vào những chỗ "đường bé tẹo, lại toàn phân trâu".

Ông biết gì thì nói ra đi, đừng có đứng giữa làng mà chửi rủa om sòm lên thế

Bác vuthanhminh có hiểu biết gì thì chỉ bảo cho em biết với, em cũng không muốn làm người ngu dốt đâu bác! Em đi vội đi vàng, chưa có dịp nghiên cứu đường Lâm cho kỹ, mong là sẽ quay lại, vì em thấy nhớ cụ bà hàng nước bên đình, nhớ những ngõ nhỏ, dẫu chân em thoáng qua 1 lần.

Vũ Thanh Minh hiện đang ra sức tập luyện tham gia chương trình leo Everest của HTV9 rồi. Hắn đang ngày đêm leo núi, chắc ko có thời gian để nói rõ ĐL thế nào nữa đâu. Vòng 1 đã OK, các vòng tiếp theo chưa biết.

Chúc cho VTM thành công ở vòng Hồng Kông sắp tới, vòng sau nữa, và lên đến đỉnh Everest cắm cờ Việt Nam.

Dạ. Em cảm ơn mọi người đã hỏi thăm vụ Rét. Vì em rất thích ĐL nên cứ nghe thấy đứa lào mà khua môi múa mép bậy bạ là ứ chịu được. Đứng giữa làng chưởi ngay ợ. Khứa khứa! Có giề thì thông cảm nhớ. Hố hố!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back