What's new

Một thoáng vùng cao

Nhà Trình Tường của người H'mông ( tiếp theo)

...cõng đất, trình tường ...
picture.php

... căng dây, đo đạc ...

picture.php

... làm mịn tường ...
picture.php

(còn tiếp )

... dùng vồ nèn chặt ...

picture.php

... xa xa cạnh ngôi nhà cũ, cụ matador đang tự tay chuẩn bị xà gồ cho ngồi nhà của thằng "con giai" ...

picture.php

... ngoài kia những bức tường đất cao dần và được chống cẩn thận ...

picture.php

... chỉ vài ngày nữa thôi chị Link (E) nhà ta sẽ sống trong ngôi nhà mới ấm áp mùi đất thơm thơm ...
(các bạn sẽ thắc mắc tại sao chị Link lại xuất hiện có vẻ quá sớm ở đây, lại cầy cuốc trên thửa đất nhà mợ Toét hồn nhiên thế ??? - vui lòng xem hồi sau sẽ rõ )

picture.php

HẾT vụ trình tường :D :D

Last edited:
(các bạn sẽ thắc mắc tại sao chị Link lại xuất hiện có vẻ quá sớm ở đây, lại cầy cuốc trên thửa đất nhà mợ Toét hồn nhiên thế ??? - vui lòng xem hồi sau sẽ rõ )

Lý giải chuyện trên:

Windysmiles, Link, Nam Bư vvv và vvv thật ra các bạn cũng loanh quanh ở vùng núi cao, nơi mà kể cả khi hoàng hôn xuống thật thấp núi vẫn thế này …

picture.php

Windy sờ ai cũng bình thường như bao người khác, ít khi ở nhà toàn lang thang dạo phố... dưng mà khác với các bạn, thay vì việc dắt con (xx) anh ấy thường ôm 2 con pet cưng …

picture.php

...lâu lâu đến chợ phiên thấy chị hàng xóm nhà bên dắt chó ra chợ bán …

picture.php

… bạn ấy cũng adua tét vào mông nhợn, đi mấy tiếng mới đến ...

picture.php

... quán thắng cố cuối đường.
(vinatba của bạn nguyen mời dụ setup đấy :D )
picture.php

( con tiếp …)

Last edited:
... Link cũng ờ gần dãy núi này nhưng nếu nhìn theo cách của nàng thì hơi khác 1 tẹo

picture.php

Như bao cô H’mông khác, nàng miệng nói thích ở nhà cuốc ruộng. Nhưng thật ra nàng thích làm dáng cho mấy tay dưới xuôi lên chụp ảnh hơn ….

picture.php

Nhưng điều khác cơ bản giữa Windys & Link với Ku Bư ở chỗ 2 người họ là dân Hơ mông XỊN. Ku Bư thi thoảng mới lên vùng cao, vào chợ mua lấy cái gùi, khoác lên vai rồi nghĩ ngay ra mình là dân tộc.. :D

picture.php

Đã là dân Hơ mông chuyên nghiệp thì chuyện yêu đương cưới xin hẳn phải máu, phải khác. Các bạn giai Mông thích ai thì gạ hay kéo về nhà sống thử thoả thích. Một thời gian (thường là 1 năm) thấy vui, thấy hợp, thấy có baby, thấy đến mùa ... thì cưới cho vui.
Hôm ở Phố cáo tớ với body 1D được mời vào nhà 1 bạn Mông xem các bạn chuẩn bị tiệc cưới, nhân tiện chúc mừng con trai bạn ấy đầy tháng luôn :D. Vừa măm măm mèn mén vừa nghĩ đến những cuộc cãi vã nảy lửa của các bạn Kinh nhà Bư ( on or offline ) về việc nên hay ko nên sống thử mất cả ngon.
Đọc đến đây chắc các bạn đã biết tại sao Link có thể ngang nhiên cầy cuốc trên mảnh đất màu mỡ nhà Windys trước ngày cưới một cách hồn nhiên đến vậy.

... quán thắng cố cuối đường.
(vinatba của bạn nguyen mời dụ setup đấy :D )
picture.php

( con tiếp …)

Chẹp, ở nhà em vẫn còn cái muôi gỗ đã ăn thắng cố ở Đồng Văn, bây giờ ngồi nhà buồn buồn thỉnh thoảng lại lấy ra múc cháo :)) nhiều bạn kêu thắng cố ở Hà Giang khó ăn nhưng em thấy ăn cũng được, nhất là khi ngồi khề khà với mấy bạn Mông uống rượu ngô tán phét (c), mặc dù chả hiểu các bạn ý nói gì mấy :))

Updated: Bạn Nam bự xây nhà cho bạn windy có đào sẵn hố trong nhà cho bạn ý không đấy kẻo nhà trình tường bí khí quá ko tốt cho não :LL

Đến nơi đây vào những dịp chợ phiên, lễ hội bạn sẽ được nghe văng vẳng đâu đó những tiếng khèn. Chiếc khèn xưa gắn liền với những người trai Mông, là vật bất ly thân của họ. Khi vui, khi buồn họ đều gửi gắm tình cảm vào tiếng khèn.

Chiều ngày thứ 3 của chuyến đi, lúc từ Nho Quế leo lên chân đèo Mã Pí Lèng tớ và 1D đã ngẩn nhơ khi nghe tiếng khèn dặt dìu ấy. Giữa núi, giữa rừng tiếng khèn vẳng lại, lướt qua, xa dần ..chỉ vừa kịp nhận ra một đôi trai gái cắt đường quốc lộ về bản…

Giờ cuộc sống đang đổi thay, người Mông cũng đã biết dùng nhiều vật dụng hiện đại. Nhưng khi đặt chân đến vùng đất này tớ không thấy những chàng trai, cô gái Mông với đài cát-xét trên vai, hay cầm điện thoại tầu nhún nhảy … chả nên vui, chả buồn ???!!!

Tiếng khèn trong nắng.

picture.php

. ..thủ tục từ ngàn xưa, rửa chân bằng rượu…

picture.php

… rửa khèn …

picture.php

... đến lúc cất lên khúc du dương gọi bạn …

picture.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,573
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back