What's new

Mùa hoa Chêz ấy nhở...

cảm ơn bạn Sonvc. sapa thì bị thương mại hóa lâu rồi. đâu còn Chợ tình tối thứ 7, trẻ em giờ không phải đến trường mà ra thị trấn bán hàng kiếm tiền.
dự định là thế nhưng chắc phải năm sau mới quay lại vì chưa được leo cột cờ Lũng Cú ( vẫn còn những gói kẹo chưa kịp chia các em nhỏ :( ) chưa được ngắm dòng Nho Quế, qua Mã Pì Lèng thì mưa + mù :(

Năm nay lên Hà giang em thấy hơi buồn một chuyện, hôm nay đọc những gì bác sonvc viết mới lại nhớ lại. Chỉ sau 1 năm thôi em thấy hình như trẻ em ở đây không còn vẫy chào mình như năm ngoái nữa, năm 2010 lên Hà giang em nhớ hình như cứ gặp trẻ em là chúng nó vẫy tay, điều này làm em ko sao quên được Đồng văn. Năm nay quay lại vẫn những cánh tay vẫy theo ấy nhưng hình như đã ít đi rất nhiều. Biết bao giờ mới đến ngày xưa?

Năm nay lên Hà giang em thấy hơi buồn một chuyện, hôm nay đọc những gì bác sonvc viết mới lại nhớ lại. Chỉ sau 1 năm thôi em thấy hình như trẻ em ở đây không còn vẫy chào mình như năm ngoái nữa, năm 2010 lên Hà giang em nhớ hình như cứ gặp trẻ em là chúng nó vẫy tay, điều này làm em ko sao quên được Đồng văn. Năm nay quay lại vẫn những cánh tay vẫy theo ấy nhưng hình như đã ít đi rất nhiều. Biết bao giờ mới đến ngày xưa?
Ko chào nó còn bình thường , chứ trên đường lên lũng cú các cháu nó chào mà ko thấy cho kẹo là bị nghe $#$@$# ngay :D

Ko chào nó còn bình thường , chứ trên đường lên lũng cú các cháu nó chào mà ko thấy cho kẹo là bị nghe $#$@$# ngay :D

Bác ạ, em nhớ năm em đi, thì những khách du lịch đến Hà Giang chưa phải là nhiều lắm, nên chăng bọn trẻ thấy lạ...chúng nó hồn nhiên vẫy tay chào, vẫy vẫy...những lúc em và bạn dừng lại chụp ảnh, kêu chúng nó lại gần để mình đưa cái kẹo, cái bánh mà chúng còn bẽn lẽn chạy mất...không dám đến gần vì lạ.

Chắc giờ chúng ta lên nhiều, đi nhiều đến nơi chúng ở, đã làm hư chúng mất rồi, cái tư tưởng vẫy tay chào du khách là được kẹo, được bánh ăn sâu vào chúng...nên không thấy cho kẹo là bị nghe....ấy, thì chính chúng ta hãy hỏi bản thân chúng ta, ai đã khiến chúng như thế?

Giờ thậm chí chúng khôn ranh lắm, có phần rồi mà vẫn đưa tay ra nói rằng chưa có? Chúng ta đã làm hư chúng đấy, chúng ta cho chúng mà không dạy chúng cách biết nhường nhịn, chia phần...thì hỏi sao không bị nghe $#$@$# chứ? :D

Hà Giang là một điểm đến có giá trị đi lại cao, nhưng quả thật năm nay đi em không thấy được cái cảm giác như ngày trước nữa. Cảnh vật vẫn hùng vĩ, những thửa ruộng bậc thang vẫn rất đẹp. Nhưng con người thì đã không còn như xưa, trẻ em không còn những nụ cười hồn nhiên, những cái vẫy tay chào thơ ngây mỗi khi có xe chạy qua. Thay vào đó là những tiếng hét đòi cho kẹo đi, hoặc có cả những đứa đòi cho tiền đi. Đồng bào thì nhìn mình như những thằng phá hoại, mặc dù chỉ đứng ở ngoài chụp ảnh vào. Một bộ phận các bạn đã hiểu sai về cái gọi là đi phượt, họ đi chỉ để chứng tỏ mình, để cafe cà pháo có thể to giọng khoe là ta đã phượt chỗ này chỗ kia.

Ngày trước lên Mộc Châu, cải có thể nói là phủ kín cả những cánh đồng, ngày nay thì số lượng trồng đi cũng đã giảm rất nhiều. Giờ đến tam giác mạch nữa, nghĩ mà thấy buồn thay.

mọi chuyện qua rồi. chả phải nhắc lại nữa đâu, biết là khổ lắm nói mãi. Người ta muốn thì tiếp thu. không thích thì bỏ ngoài tai.
sợ sau này đi HG suy nghĩ, ánh mắt của người bản địa không còn thân thiện như trước.
sợ bị thương mại hóa giống sapa :(, sợ mất đi những bản sắc văn hóa cố gắng tìm kiếm và giữ gìn...

mọi chuyện qua rồi. chả phải nhắc lại nữa đâu, biết là khổ lắm nói mãi. Người ta muốn thì tiếp thu. không thích thì bỏ ngoài tai.
sợ sau này đi HG suy nghĩ, ánh mắt của người bản địa không còn thân thiện như trước.
sợ bị thương mại hóa giống sapa :(, sợ mất đi những bản sắc văn hóa cố gắng tìm kiếm và giữ gìn...
Ck Xe ôm tình cảm thiệt ý :p. Hóa ra là ck cũng nghĩ giống như mình! :-*

Bác ạ, em nhớ năm em đi, thì những khách du lịch đến Hà Giang chưa phải là nhiều lắm, nên chăng bọn trẻ thấy lạ...chúng nó hồn nhiên vẫy tay chào, vẫy vẫy...những lúc em và bạn dừng lại chụp ảnh, kêu chúng nó lại gần để mình đưa cái kẹo, cái bánh mà chúng còn bẽn lẽn chạy mất...không dám đến gần vì lạ.

đường lên gần Lũng Cú, các em bé gặp xe chạy là vẫy tay chào dễ thương lắm, mình vẫn còn nhớ ánh mắt của các em thật hồn nhiên. Mình dừng lại cho kẹo mấy em còn rụt rè ko dám nhận nữa.... Nhưng ở dưới gần Mèo Vạc thì các em chắc riết thành quen nên vẫy tay và xin kẹo luôn...

Một mùa hoa Chêz đang dần qua, nhưng khi mùa hoa ấy qua đi, cái thứ chúng ta để lại trong lòng những người dân gieo trồng nên loài hoa ấy thật sự không tốt đẹp, chỉ bởi những hành động hái hoa của bộ phận một số bạn trẻ...
Các bạn trẻ thì luôn có đủ lý do để biện hộ hành động của mình làm không có gì là sai, điều đó là đúng với suy nghĩ của các bạn mà thôi, vì các bạn đâu có gieo trồng, chăm sóc mùa màng rồi đợi đến ngày thu hái thì làm sao mà hiểu hết nỗi nhọc nhằn của người dân lao động, đồng bào vùng cao Hà Giang kia...
Mong rằng điều này sẽ không còn lặp lại lần nào nữa trong những mùa hoa tới đây, trong những năm tới và trong hầu hết các chuyến đi.
Chúc tất cả vui vẻ sống cho từng ngày, để mỗi ngày là một ngày có ích, ý nghĩa.

Đúng là con sâu bỏ dầu nồi canh, thật sấu hổ khi các thành viên phượt bị báo chí chỉ trích mạnh mẽ như vậy, đã không làm từ thiện được thì thôi lại còn phá hoại nữa= vô ý thức. Là 1 thành viên tôi thấy xấu hổ thay...!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back