What's new

Mưa khói Giang Nam (Thượng Hải, Hàng Châu, An Huy, Vụ Nguyên)

Tôi lăn tăn mãi khi định lập topic này, bởi Giang Nam có lẽ đã quá quen thuộc với nhiều bạn ở đây mà cũng chưa đủ bài viết để được post ảnh. Nhưng vì cứ vấn vương mãi với mưa khói tháng 3, với Hoành Thôn xinh đẹp và biển hoa cải dầu Vụ Nguyên nên muốn được chia sẻ với mọi người.

1. Lịch trình (từ 15 đến 24/3/2014)

Day 1: Hà Nội- Thượng Hải
chiều+ tối: Dạo đường Nam Kinh, bến Thượng Hải

Day 2: Thượng Hải- Hàng Châu
Tàu cao tốc (khoảng 1h- giá vé 77,5 tệ)
Công viên Vịnh Thái Tử
Ăn ở Grandma’ house

Day 3: Hàng Châu- Đồn Khê
Tháp Lôi Phong
Đi thuyền trên Tây Hồ, Tô đê, Bạch Đê
Chiều đi Đồn khê (TP Hoàng Sơn)
Nghỉ đêm ở Đồn Khê

Day 4: Đồn Khê- Hoành Thôn
Chiều đi Rừng trúc Mộc Khang (trường quay Thiên Long bát bộ, Võ Lâm ngoại truyện)

Day 5: Hoành Thôn, chiều đi Vụ Nguyên
Lang thang Hoành thôn, chiều thuê xe đi Vụ Nguyên
Tối ở Giang Linh

Day 6: Vụ Nguyên
Thăm quan Vụ nguyên theo cung phía đông: Giang Linh- Hiểu Khởi- Giang Loan- Lý Khang- Vịnh mặt trăng- tối ngủ ở thị trấn

Day 7: Vụ Nguyên
Cung phía bắc: Tư Khê, Diên Thôn
Chiều về Thượng Hải

Day 8: Thượng Hải

Tân Thiên Địa- Đường Tư Nam- Nhà cũ Tôn Trung Sơn

Day 9: Thượng Hải- Chu Trang

Day 10: Sáng mua sắm Thượng Hải
Chiều về nhà

2. Hostel

Ở Thượng Hải: Blue moutain Bund youth hostel (cách đường Nam Kinh 300m); không gọi điện hoặc đặt qua email được. Phải đặt qua hostelworld.com

Ở Hàng Châu: Hangzhou westlake youth hostel (gọi điện đặt)

Ở Đồn Khê: Dunxi Kezhan (gọi điện)

Ở Hoành Thôn: Hongda tingyuan kezhan

Ở Vụ Nguyên: Longyuan kezhan

3. Chi phí

- Vé máy bay khứ hồi khuyến mại của VNA: 5,8 triệu
- Visa: 75USD làm dịch vụ, khoảng 1,6 triệu
- Chi tiêu tại TQ: 2.850 tệ, khoảng 9,8 triệu

=> Tổng cộng: 17,2 triệu

Last edited:
Bài viết của bạn thật nhiều cảm xúc, hình ảnh đẹp và khá đầy đủ. Con phố, những ngôi nhà cổ , mưa Giang Nam khiến tôi nhớ về một thời mê truyện kiếm hiệp mà đến nay vẫn còn. Cảnh nơi rừng trúc, một tiểu viện mà trong Anh Hùng hoan lạc của Cổ Long, chủ nhân toà trang viện đặt những cái tên nghe thật đẹp "Thính Trúc Tiểu Viện", "Thính Trúc Hiên". Hồi ấy, tôi không sao tưởng tượng nỗi cái đẹp của nó cho đến khi đọc bài viết của bạn. Tôi có mơ ước hơi viễn vông được trở về vài trăm năm trước hưởng thức nơi mà người đời gọi là "Mộng Giang Nam". Bài viết của bạn đã biến một phần ước mơ của tôi thành hiện thực, mặc dù chưa được tận mắt hưởng ngoạn mà có lẽ sẽ không có cơ hội nào vì điều kiện kinh tế gia đình. Rất cám ơn bài viết của bạn.

Cảm ơn bạn đã theo dõi, rất vui được chia sẻ với bạn một chút mùa xuân, một chút mưa gió Giang Nam :)

nhìn mấy tấm hình này mà nhớ mấy bộ phim kiếm hiệp có đánh nhau ở rừng trúc gê

Cảm ơn bạn có nhiều hình ảnh đẹp, bài viết giàu cảm xúc về Trung Hoa - đất nước với bề dày lịch sử đã để lại nhiều công trình đáng tham quan nghiên cứu. Riêng về con người Trung quốc thì tôi không ưa, họ thường gây ồn ào khó chịu cho người khác

8. Những điều bỏ lỡ

Sau mỗi chuyến đi, tôi nhận ra là mình chưa bao giờ hoàn thành lịch trình đã lập ra ban đầu. Luôn có những điều bỏ lỡ và tiếc nuối, nhưng cũng có vô vàn những điều tình cờ gặp được. Cuộc sống có mất, có được. Chuyến đi lần này cũng thế, có mấy địa điểm mà tôi đã nghĩ là chắc chắn phải ghé qua nhưng rồi vì điều này, điều khác mà không thực hiện được. Tôi sẽ chia sẻ thông tin về những nơi đó, để bạn nào có định đi tham khảo (nguồn ảnh từ internet):

Thôn Khánh Nguyên:

Khánh Nguyên thuộc cung phía đông, cách Giang Linh khoảng 2,7km. Thôn này còn được gọi là "tiểu đào viên", tách biệt với thế giới một thời gian dài. Thôn không thuộc các điểm đến của vé trọn gói mà phải mua vé riêng. Có lẽ vì thế mà thôn này ít khách du lịch ghé đến. Mùa xuân, hoa cải dầu, hoa đào và hoa lê nở cùng một lúc, bao phủ Khánh Nguyên trong "Núi vàng, biển bạc, mây hồng". Chỉ mấy dòng ngắn ngủi như thế, cũng đã khiến tôi yêu Khánh Nguyên từ khi chưa gặp gỡ. Nhưng vì không thuận đường nên tôi tạm thời để lại, hẹn một lần sau sẽ nhất định qua đây.

Cầu Thái Hồng (cầu vồng)

Cầu Thái Hồng thuộc cung phía bắc, lẽ ra tôi định sau khi đi xong Tư Khê, Diên Thôn sẽ đi tiếp đến Cầu Thái Hồng ở thị trấn Thanh Hoa. Nhưng đợi mãi không bắt được xe và hỏi mọi người xung quanh là cũng khá xa, sợ rằng không kịp quay lại phố huyện kịp giờ về Thượng Hải. Điểm tham quan này không làm tôi tiếc nuối nhiều lắm, bởi vì như đã từng kể đây là một chiếc cầu gỗ có mái che đặc trưng ở Vụ Nguyên mà chúng tôi đã gặp ở vài nơi. Cầu Thái Hồng đặc biệt hơn một tý bởi vì nó từng xuất hiện trên bộ phim "Sao đỏ lấp lánh" khá nổi ở TQ.

.

Đợt này mình sẽ đến đây xem thế nào :)

Cảm ơn bác chủ thớt vì những chia sẻ rất chi tiết và ảnh rất đẹp
Em cũng ấp ủ ý định đi Giang Nam rất lâu rồi mà chưa đi được ; ; Nhân dịp này lên thử hành trình xin sự tư vấn của bác luôn
Em dự định đi đường hàng ko nên sẽ bay đến Thượng Hải, đi Tô Châu, Hàng Châu, Tây Đường và Chu Trang (tạm thời cứ thế đã), dự định 9 ngày
Em muốn hỏi bác mua vé máy bay Hà Nội-Thượng Hải trước bao nhiêu lâu để có vé rẻ, hay bác đợi đợt khuyến mãi ạ?
Em ko biết tiếng TQ, ko biết đi có khó khăn lắm ko bác nhỉ?
Em cám ơn bác trước

Cảm ơn bác chủ thớt vì những chia sẻ rất chi tiết và ảnh rất đẹp
Em cũng ấp ủ ý định đi Giang Nam rất lâu rồi mà chưa đi được ; ; Nhân dịp này lên thử hành trình xin sự tư vấn của bác luôn
Em dự định đi đường hàng ko nên sẽ bay đến Thượng Hải, đi Tô Châu, Hàng Châu, Tây Đường và Chu Trang (tạm thời cứ thế đã), dự định 9 ngày
Em muốn hỏi bác mua vé máy bay Hà Nội-Thượng Hải trước bao nhiêu lâu để có vé rẻ, hay bác đợi đợt khuyến mãi ạ?
Em ko biết tiếng TQ, ko biết đi có khó khăn lắm ko bác nhỉ?
Em cám ơn bác trước

Theo tớ thì Giang Nam là vùng đi lại thuận tiện nhất của TQ, tớ mua vé của VNA dịp KM mất tầm 5,8T khứ hồi (mỗi năm có 3,4 đợt giảm giá). 9 ngày khá dài, nếu đi theo lịch trình của bạn thì thoải mái. Ví dụ Thượng Hải thì mất tầm 1,5-2 ngày, Hàng Châu 2 ngày, Tô Châu 1,5 ngày; Tây Đường và Chu Trang mỗi nơi 1 ngày. Bạn có thể kết hợp đi thêm 1 vài nơi nữa. Tây Đường, Chu Trang và Ô Trấn về cơ bản giống nhau, bạn có thể đi cả hoặc chọn 1 trong 3 nơi cũng được. Bạn ko biết tiếng Trung cũng hơi bất tiện 1 tý, lúc mua vé xe hoặc đi taxi, bus, tàu điện... đến các điểm tham quan. Vì vậy bạn phải chuẩn bị thông tin thật kỹ càng, để tránh phải hỏi người đi đường vì ít người TQ biết tiếng Anh.

Theo tớ thì Giang Nam là vùng đi lại thuận tiện nhất của TQ, tớ mua vé của VNA dịp KM mất tầm 5,8T khứ hồi (mỗi năm có 3,4 đợt giảm giá). 9 ngày khá dài, nếu đi theo lịch trình của bạn thì thoải mái. Ví dụ Thượng Hải thì mất tầm 1,5-2 ngày, Hàng Châu 2 ngày, Tô Châu 1,5 ngày; Tây Đường và Chu Trang mỗi nơi 1 ngày. Bạn có thể kết hợp đi thêm 1 vài nơi nữa. Tây Đường, Chu Trang và Ô Trấn về cơ bản giống nhau, bạn có thể đi cả hoặc chọn 1 trong 3 nơi cũng được. Bạn ko biết tiếng Trung cũng hơi bất tiện 1 tý, lúc mua vé xe hoặc đi taxi, bus, tàu điện... đến các điểm tham quan. Vì vậy bạn phải chuẩn bị thông tin thật kỹ càng, để tránh phải hỏi người đi đường vì ít người TQ biết tiếng Anh.

em tra ggl thì thấy tàu với bus có vẻ lòng vòng khó đi ; ; ko biết sang đấy chặn ggl thì tra kiểu gì để đi hả bác?

Mấy nơi bạn định đi ko lòng vòng đâu, bạn chọn ở mấy cái youth hostel để nhờ NV biết tiếng Anh trợ giúp. Tớ thường check thông tin ở nhà trc, sang đấy nếu cần thì bạn dùng baidu.com ý, hoặc xem có phần mềm nào để vào gg đc ko. Kiểu chặn FB thì vào bằng VPN ý

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back