What's new
Ai đã một lần dạo bước giữa rừng xanh, đã một lần đặt bước chân lên trên thảm lá dày, đã một lần hít thở không khí trong lành giữa rừng sâu mới cảm nhận được sức quyến rũ mãnh liệt của rừng, mới có cảm giác chưa xa mà đã nhớ!

Chà, vậy là em hơi vội vàng, :T xin lỗi chị chủ thớt!
Thịt gà rừng thì còn gì bằng. Hồi 2008 em có được ăn một lần mà bây giờ vẫn còn nhớ cái vị ngọt đậm đà và mùi thơm khó tả ấy (c).
Gà rừng bây giờ còn rất ít ngoài tự nhiên. Lâu lắm rồi em không gặp.
Em tiếp tục hóng hớt vậy.

Ừ, cung đường này mình vẫn chưa qua được nên không thể trả lời cho bạn. Nhưng có một cung đường rừng khác mình đã đi qua có thể offroad - mình tin rằng các bạn sẽ thích; nhưng đường rất nguy hiểm, chỉ sơ sẩy chút xíu là nguy hiểm đến tính mạng ngay.

Một chút minh họa

Nhưng bạn nhớ là hình này vẫn chưa lột tả được hết con dốc đó. Hình này mình chụp lúc chạy ngược chiều với hai anh bạn kia.
Nếu bạn có nhã hứng, mình sẽ chỉ đường cho bạn.

Còn đây là đoạn mà trời đã nắng suốt 3 tháng rồi đó. Những cung đường tuyệt vời tha hồ cho bạn offroad.

Tất cả những hình này được chụp vào dịp tết Nhâm Thìn; giờ mưa rồi, offroad sướng phải biết!

Các bạn có chuyến đi oách đấy.
Ngày trước, mình có làm việc ở Ninh Sơn một thời gian dài, thỉnh thoảng có lên Ma Nới. Ở đây chủ yếu là đồng bào dân tộc Ragley (Rắc Lêy), cùng dân tộc với anh hùng Pi Năng Tắc. Thực ra thì anh hùng Pi Năng Tắc cũng là người Ninh Sơn, sau này thì mới tách huyện Ninh Sơn thành Ninh Sơn và Bác Ái. Người Ragley họ Chamalé, Pinăng, Katơ, Đá Mài, Mấu... Bác Chamalé Điêu, trước làm Bí thư tỉnh ủy cũng là người ở Ninh Sơn đấy. Mình thì không phải họ Chamalé...
Các bạn có thể đi bằng đường mà Haianh chọn, còn lúc về thì đi tra huyện rồi về qua Phan Rang hoặc Phinôm đều tốt vì từ Ma Nới ra Tân Sơn chừng hơn 20km gì đó.
Chúc các bạn khám phá nhiều điều vui vẻ.

Ngày đầu tiên “lặn hụp” với khúc dạo đầu trong rừng xanh cùng với men rượu ân tình đã làm các lãng tử nhà ta ngủ say vùi. Mãi đến hơn 8h sáng mới lục tục dậy.

Mưa vẫn sụt sùi, rả rich. Loanh quanh mãi đến hơn 10h, tranh thủ lúc ngớt mưa, hai bạn trẻ chụp một tấm làm kỷ niệm trước lúc lên đường.

Rời D’ran hướng về Suối Thông (cách ngã ba Filmnom khoảng 3km). Là đường nhựa nên chẳng mấy chốc đã đến ngã ba Suối Thông.

Giờ là lúc phải căng mắt nhìn về phía bên lề phải để tìm con đường mòn dẫn lên núi lẫn khuất giữa những dãy nhà mới xây dựng. Nhìn kỹ vậy mà vẫn chạy lố. Chú ý với các bạn, ở đây có một cửa hàng vật liệu xây dựng, sau cửa hàng này chính là con đường mòn dẫn lên núi. Còn nếu đi từ ngã ba Filmnon vào thì cửa hàng này nằm quá đường dẫn vào hồ Đạ Ròn khoảng 150m. Cứ xuyên theo hông cửa hàng ra phía sau là sẽ thấy đường dẫn vào con đường mòn (thực ra, đứng ngoài đường cũng thấy con đường mòn này; nhưng do nhà dân làm san sát, rào giậu nên kiếm đường ra đó hơi khó).

Trong rừng có rất nhiều đường ngang lối dọc; để không bị lạc, các bạn cứ bám theo mé phải con đường này mà tiến.

Bắt đầu con đường mòn này là một cái dốc dựng đứng. Trông rất mỹ miều, nhưng không ngờ lại khó đi đến thế!

Libra té ngay trong những giây phút đầu tiên khiến mọi người ngỡ ngàng, luýnh quýnh đến độ “súng cướp cò”. Về mới thấy “pha hành động” này.

Conmacodon quýnh quáng chạy lên

Cùng “cong đít” hiệp lực mà đẩy.

Trong khi Libra2012 chưa kịp hoàn hồn thì Conmacodon đã hớn hở làm hàng.

Tâm trạng như thế nào thì để Libra chia sẻ!

Đi trước dẫn đường

Cẩn thận từng bước theo sau

Giờ thì đã có thể tự tin làm hàng rồi!

Ngay ở con dốc đầu tiên, xế đã có dịp trổ tài và ôm đã có cơ hội thử đôi chân rồi!

Ừ, cung đường này mình vẫn chưa qua được nên không thể trả lời cho bạn. Nhưng có một cung đường rừng khác mình đã đi qua có thể offroad - mình tin rằng các bạn sẽ thích; nhưng đường rất nguy hiểm, chỉ sơ sẩy chút xíu là nguy hiểm đến tính mạng ngay.

Một chút minh họa

Nhưng bạn nhớ là hình này vẫn chưa lột tả được hết con dốc đó. Hình này mình chụp lúc chạy ngược chiều với hai anh bạn kia.
Nếu bạn có nhã hứng, mình sẽ chỉ đường cho bạn.

Còn đây là đoạn mà trời đã nắng suốt 3 tháng rồi đó. Những cung đường tuyệt vời tha hồ cho bạn offroad.

Tất cả những hình này được chụp vào dịp tết Nhâm Thìn; giờ mưa rồi, offroad sướng phải biết!

Chà, nhìn thấy đường vầy là máu offroad dồn lên não rồi. Cảm ơn chị!
Em đã PM xin số điện thoại của chị để hỏi thăm về cung đường này. Có gì chị PM lại cho Fhượt nhé!
Nếu được, mời chị làm một chuyến với nhóm bên này để thay đổi không khí phượt luôn.

Tuổi trẻ của em lại máu lên rồi nè chị !

Sình lầy thấy vậy chứ không đáng sợ, cứ từ từ mà qua thôi. Cái đáng sợ và thú vị của cung đường này là đường dốc, trơn (dù đường vẫn khô ráo) và hố.

Cái dốc mà hai anh chàng dân tộc đang đi lên là dốc đáng sợ nhất trong cung này. Đứng trên nhìn xuống thấy hun hút mà bên cạnh là vực sâu.Có đi qua mới thấy nó đáng sợ như thế nào.

Phải thừa nhận là con dốc này căng thật! Xe đã hạ nhông từ 14 xuống 13 rồi mà chạy không vẫn ì ạch, còn bọn ôm chúng tôi cũng bải hoải cả đôi chân.

Giờ thì đi bộ mà cũng té.

Leo con dốc dài, mệt như vậy nhưng bù lại phong cảnh rất đẹp nên luôn tạo niềm hứng khởi. Mới chớm leo nửa con dốc mà cái cảm giác đi phượt đã thấy đa đã rồi! Hai chàng trẻ tuổi mê tít, luôn miệng xuýt xoa. Tới đây thì tôi biết chắc cung này sẽ rất hấp dẫn.

Trời lại sụt sùi, lúc mưa lúc tạnh, gió giật từng cơn mát lạnh.

Cảnh quá đẹp và mới lạ. Để chụp được một tấm ảnh phải lấy dù ra che máy; làm kỹ vậy mà ống kính vẫn bị ướt nhem.

Đã 20' rồi mà vẫn chưa vượt hết con dốc đầu tiên

Từng khung cảnh tuyệt đẹp cứ lần lượt hiện ra trước mắt; nên cứ cất máy vào rồi lại lấy ra…

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back