What's new

[Chia sẻ] Mùa xuân nước Nga - một vài kinh nghiệm đi Nga tự túc

Nước Nga đối với mình luôn rất thân thuộc qua rất nhiều tác phẩm văn chương, nghệ thuật đã được đọc từ nhỏ, một nước Nga vừa hào hùng, vĩ đại lại vừa bình dị, hiền từ, một nước Nga với những công trình kiến trúc và lịch sử của nhân loại, cùng với thiên nhiên bao la. Đấy là lý do lớn thôi thúc cho chuyến đi Nga vừa rồi của mình, một chuyến đi có nhiều kỷ niệm khó quên và mình cũng xin chia sẻ vài bí kíp cho mọi người để có thể dễ dàng khám phá nước Nga tuyệt vời với chi phí chỉ bằng đi nhiều nước châu Á.

Spring by westonion, on Flickr

Last edited:
CHỢ IZMAILOVSKY (gần ga tàu Partizanskaya): khu chợ truyền thống Nga bán đủ mọi thứ hay ho đặc trưng cho văn hóa Nga. Mình thích nhất ở đây là khu bán tranh, rất nhiều bức tranh đầy cảm xúc. Ở Nga các họa sĩ hay bày tranh ra đường để bán, tuy nhiên không vì thế mà tranh của họ mất giá trị.

Người ta có câu: “Nếu tới Nga mà chưa đi Saint Petersburg thì coi như chưa biết nước Nga”. Quả thực Saint Petersburg làm mình say đắm, đẹp ở từng con đường, góc phố, những con kênh tới những cung điện, nhà thờ nguy nga tráng lệ. Đặc biệt nếu ai thích tìm hiểu về lịch sử thì thành phố này còn ẩn chứa rất nhiều giá trị qua thời gian hàng trăm năm từ thời Pyort đại để mở mang bờ cõi.

Saint Petersburg canel by westonion, on Flickr

Cung điện Mùa Đông được xây trong vòng 8 năm từ 1754 – 1762 theo yêu cầu của Nữ hoàng Elizaveta, từ đó tới năm 1917 cung điện là nơi ở của tất cả các Nga Hoàng. Nơi đây đã chứng kiến nhiều sự kiện lịch sử hào hùng và bi tráng của dân tộc Nga, đặc biệt là cuộc Cách mạng tháng Mười năm 1917.

Winter Palace by westonion, on Flickr

Hiện nay Cung điện mùa đông trở thành bảo tàng nghệ thuật Hermitage, nơi lưu giữ khoảng trên 3 triệu báu vật, là một trong hai bảo tàng lớn nhất thế giới cùng với Louvre tại Paris, Pháp. Thật sự mình choáng ngợp và cuốn hút khi vào thăm cung điện này. Hiện tại vé vào cửa cung điện mùa đông là 700 RUB, tuy nhiên cung điện mở cửa miễn phí vào thứ 5 đầu tiên mỗi tháng. Mặc dù vậy kể cả phải mua vé hay miễn phí thì bạn phải xếp hàng từ sớm, vì số người vào thăm bảo tàng rất đông.

Tôi vào trong này tôi mê man luôn. Xúc động khi thấy những tác phẩm nghệ thuật quen thuộc thân thương, dù chưa bao giờ tận mắt nhìn. Có cả những điều, trước giờ tưởng biết, nhưng vào nhìn tận nơi mới hiểu.

Em thật sự cuốn hút khi vào bên trong bảo tàng, mỗi căn phòng lại mở ra 1 góc nhìn đầy thú vị, xứng đáng với văn hóa và tầm vóc của nước Nga.

Cảm ơn anh đã chia sẻ bài viết , à mà cho em hỏi là hồ sơ xin visa không cần chứng minh công việc và tài chính hả anh . Mà hộ chiếu của anh đã từng đi nhiều nước phát triển chưa vậy . Em cảm ơn anh

Cảm ơn anh đã chia sẻ bài viết , à mà cho em hỏi là hồ sơ xin visa không cần chứng minh công việc và tài chính hả anh . Mà hộ chiếu của anh đã từng đi nhiều nước phát triển chưa vậy . Em cảm ơn anh

Chào bạn, hồ sơ không cần chứng mình công việc và tài chính đâu bạn ạ, mình đi cùng nhóm có 1 chị hộ chiếu trắng vẫn được cấp visa bình thường bạn nhé! Visa Nga quan trọng nhất là thư mời.

PETERGOF - THÀNH PHỐ CỦA CUNG ĐIỆN MÙA HÈ

Petergof đối với mình vô cùng xinh xắn và bình yên, thành phố nhỏ này cách Saint Petersburg khoảng 50km về phía Tây, là một trong những nơi nhất định phải tới khi ghé thăm cố đô của Nga.

Peterhof by westonion, on Flickr

Điểm nhấn của Petergof là Cung điện mùa hè, bắt đầu xây dựng từ năm 1714 theo ý tưởng của Pyotr đại đế nhưng phải đến 150 năm sau công trình mới hoàn thành. Được mệnh danh là “Thủ đô của những đài Phun nước”, nằm ngay bên bờ vịnh Phần Lan, hằng năm là điểm nghỉ dưỡng lý tưởng của Nga hoàng.

Cung điện mùa hè có 2 khu chính là vườn thượng uyển và vườn hạ uyển. Vườn thượng uyển được vào miễn phí, còn để ngắm các đài phun nước và đi thăm quan bên trong cung điện thì phải mua vé vào vườn hạ uyển với giá 720 RUB, mỗi tòa nhà trong cung điện lại bán vé riêng với giá từ 300 - 500 RUB.

Summer Palace by westonion, on Flickr

Last edited:
Mình nghĩ mùa hè ở Peter sẽ rất tuyệt, khi cây cối và thảm cỏ xanh mượt. Lúc mình đến thì mới chớm xuân, những hàng cây vẫn trơ trụi và gió biển thổi làm không khí rất lạnh dù trời nắng to

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,536
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back