What's new

[Chia sẻ] Mùa xuân nước Nga - một vài kinh nghiệm đi Nga tự túc

Nước Nga đối với mình luôn rất thân thuộc qua rất nhiều tác phẩm văn chương, nghệ thuật đã được đọc từ nhỏ, một nước Nga vừa hào hùng, vĩ đại lại vừa bình dị, hiền từ, một nước Nga với những công trình kiến trúc và lịch sử của nhân loại, cùng với thiên nhiên bao la. Đấy là lý do lớn thôi thúc cho chuyến đi Nga vừa rồi của mình, một chuyến đi có nhiều kỷ niệm khó quên và mình cũng xin chia sẻ vài bí kíp cho mọi người để có thể dễ dàng khám phá nước Nga tuyệt vời với chi phí chỉ bằng đi nhiều nước châu Á.

Spring by westonion, on Flickr

Last edited:
Mình đang là du học sinh tại Nga. Nên bạn nào cần thông tin gì về du lịch tự túc tại Nga thì cứ gửi mail cho mình. Mình sẽ cố gắng giải đáp tốt nhất cho các bạn. Dưới tinh thần 1 Phượt thủ. :) [email protected]
P/s: Cảm ơn chủ Top đã có một bài viết rất hay về nước Nga.

Mình mới quay lại nước Nga vào mùa thu vàng đẹp đến choáng ngợp. Sau chuyến đi này có thêm nhiều kinh nghiệm, sẽ chia sẻ dần dần. Giờ mình up trước một vài hình ảnh :)

Pushkin by westonion, on Flickr

... Lại nói chuyện mất tiền, mình rất thích lang thang chụp ảnh các thành phố vào buổi tối, và chụp xong tấm này rồi đi bộ tiếp lên nhà thờ Máu đổ để "phơi sáng" thì bị trộm ví, chán chả buồn chụp nữa, giờ vẫn thâý tiếc không có bức ảnh nhà thờ Máu đổ về đêm :(

Saint Petersburg by night by westonion, on Flickr

Chia buồn với bác, đọc bác bị mất ví, em nghĩ lại thấy mình liều quá, hè 2016 em dẫn cả nhà cả già cả trẻ con lang thang tự túc 10 ngày bên đó, rất may không xảy ra chuyện gì.

đẹp quá ạ, đọc xong bài này chỉ muốn đc đi Nga luôn :)
rất cảm ơn bác chủ ạ, e sẽ nghiên cứu + lên lịch trình thích hợp, chờ thời gian thiên thời sẽ triển chiêu đi Nga :p

Re: Mùa xuân nước Nga

Dạ anh cho em hỏi, là từ khi mình có visa tourist, mình đáp chuyến bay tới Nga thì mình có cần phải khai báo với cảnh sát hay gì không anh, vì em có tìm thông tin thì có thấy 1 số bạn nói là phải khai báo giông như là tạm trú tạm vắng vậy ak. Em dự định đi khoàng 2 tuần vào thang 9 ạ

3. Đi tàu hỏa ở Nga:

Đi tàu ở Nga là một trải nghiệm rất thú vị, được ngắm nhìn những đồi cỏ xanh mượt, những rừng bạch dương, và đặc biệt là những làng quê Nga xinh xắn ven đường. Mình đặt vé tàu đi cho chiều từ Saint Petersburg về lại Moscow. Nếu bạn muốn tiết kiệm thời gian thì có thể lựa chọn tàu nhanh Sapsan giá khoảng 4000 Rub (1 Rub ~ 400 VND), 4 tiếng cho quãng đường Saint – Mos dài khoảng hơn 800km. Mình thì đi tàu đêm cho tiết kiệm tiền khách sạn, 2h sáng lên tàu, 11h tới Moscow, giá khoảng 2000 rub, rẻ bằng 1 nửa đi Sapsan. Tìm hiểu trên mạng có vài cách đặt vé tàu hỏa ở Nga nhưng đó là những trang trung gian nên rất đắt, bạn cứ vào website của Tổng cục đường sắt Nga đặt là rẻ nhất, web đang xây dựng giao diện tiếng Anh nên vẫn chưa ổn định, nếu gặp đoạn nào khó thì cứ dùng google translate là được, web này cho phép thanh toán bằng thẻ visa rất dễ dàng, à Saint Petersburg trên đây viết là Sankt – Petersburg nhé:

http://pass.rzd.ru/main-pass/public/en

Sau khi đặt xong web sẽ hiện ra nút tải booking, bạn tải về và lưu vào điện thoại là được. Thực ra lúc lên tàu bạn chỉ cần đưa hộ chiếu cho nhân viên là ok, không cần phải trình booking hay đổi vé gì cả.

Đi tàu được cái ưu điểm nữa là không mất thời gian và chi phí ra ngoại ô để tới sân bay như khi đi máy bay vì ga tàu luôn nằm ở trung tâm thành phố. Ở Nga có đặc điểm ga tàu đi đâu sẽ mang tên của thành phố đó, ví dụ ga đi Saint Petersburg ở Moscow tên là Leningrad (tên cũ của Saint) còn ga đi Mos từ Saint tên là Moskovsky.

Russian village by westonion, on Flickr

Lưu ý không nên đặt giường ở cạnh WC, vì mùi nhà vệ sinh và nhiều người qua lại ồn ào, giường nằm trên tàu Nga không có các khoang như ở Việt Nam nhưng có chỗ để đồ ở dưới giường rất an toàn. Trên giường có sẵn chăn ga gối được gấp gọn gàng, bạn phải tự lồng ga vào đệm và gối, trước khi xuống thì chịu khó gấp lại ngăn nắp, văn minh nha 

Mỗi mùa có một vẻ đẹp riêng. Mùa đông tuyết trắng đẹp từ tháng 12-2, nhưng rất lạnh. Mùa thu vàng cũng rất đẹp nên đi từ 20/9 đến giữa tháng 10. Mùa này tối nhanh, thi thoảng dễ gặp mưa. Mùa hè (từ tháng 6-8) nắng bừng nhưng thời tiết mát mẻ, cây cối xanh ngắt, ngày dài đêm ngắn nên sẽ đi chơi được nhiều, tháng 6 là đẹp nhất. Mùa xuân từ tháng 3-5 nên tránh vì tuyết tan xấu và lạnh bạn nhé

Nhà mình sắp đi Nga đợt cuối tháng 6 này. Mình muốn đặt vé tàu từ matxcova đi Saint peterburg trên trang web đường sắt Nga theo đường link bác chủ thớt cho. Thế nhưng mình không thể thanh toán bằng cả thẻ visa hay mastercard của Vietinbank và vietcombank. Có bác nào biết cách thanh toán hoặc thẻ visa loại nào được chấp nhận thì mách giùm mình với. Xin cảm ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back