What's new

[Chia sẻ] My Greek islands

Mình sẽ dần post ảnh về các đảo Hi Lạp mình đã đến và sẽ đến :)

Cuộc sống, con người và cảnh vật trên những hòn đảo Hi Lạp cho mình những cảm giác rất khác biệt Sẽ ko bao giờ chán

Bác ơi, những ảnh bác thấy toàn ảnh đảo mà mùa đông gió Địa Trung Hai lạnh lắm người Hi Lạp về Athens hoặc đất liền hết Ko có ai phục vụ bác đâu nếu bác đi cuối năm :) Mùa các đảo đóng cửa với du khách là từ tháng 11 đến tháng 3 hoặc 4.

Ít nhất có đảo Santorini nổi tiếng thuộc trong số này. Tất nhiên vẫn còn ít dân ở đảo lớn khác Crete, Rhodes nhưng sẽ bớt vui và khả năng cao ko thấy được màu xanh đậm của biển ĐTH, màu xanh của trời

Nhưng có thể việc đi bộ dọc ngang những con phố nhỏ lát đá lên xuống vắng lặng, ngắm những căn nhà khung cửa sổ sơn màu xanh im lìm cũng là 1 điều thú vị ;)

AV đã tính đi phía Nam của Crete dịp Noel (phía Nam vì hi vọng khu vực đó ấm) nhưng ko thành Năm sau sẽ cố chèo kéo đồng đảng đi Hi Lạp :)

Mèng đéc ơi, Hy Lạp đẹp quá. Thôi thì cuối năm nay làm chuyến Hy Lạp vậy. Các tiền bối đi trước có kinh nghiệm, lời khuyên, hướng dẫn, mách bảo, chú ý, vv... thì post lên đây nhé. Chân thành cảm tạ.

Lo đi mua vé máy bay kẻo lên giá

Mình đi Mykonos trúng Noel đó. Hồi đó cũng không tìm hiểu thông tin gì, cứ muốn đi là đi thôi.

Đúng là cả đảo chắc chỉ có 4 bọn mình là khách du lịch. Hotel cũng chỉ có 1-2 cái mở cửa, giảm giá từ 180Eur/double còn 60Eur cho 4 đứa chui chung. Nhà hàng cũng chỉ có 2-3 cái mở cửa.

Shops thì đương nhiên đóng hết. 1/2 dân đảo đi nghỉ, chủ yếu sang Thái và Indo.

Cũng có cái hay là vắng, mình mình lang thang, chụp ảnh không vướng người lố nhố. Hôm nào hè chắc phải đi thử để so sánh ;)

Cái này mình pót rồi, nên ko pót lại vào đây nữa, bác gps chịu khó xem thêm ở đây vậy
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1451&page=9

họ đóng cửa hết thế ko biết có cho thuê nhà mình về đó ở dăm tháng ko nhỉ?

chắc là thuê được. Kiếm cái nào như trong Mama mia ấy nhá :))

nhà Z thuê cái nhỉ, đóng cửa sáng tác, thỉnh thoảng anh chị em sang nấu cơm quét nhà dùm ;)

Mọi người ơi, cho mình hỏi, đi Greece khoảng mấy ngày thì hợp lý ạ? Mình sẽ đi dịp tháng 1, chưa mua vé nhưng chắc chắn sẽ đi dịp đó, ko biết có "vô lý" ko?! Ko biết đi dịp đo thì nên làm những gì?! Nếu đc mọi người plan giúp cho 1 chuyến đến Greece trong vài ngày thì mình rất cảm ơn :D

Mọi người ơi, cho mình hỏi, đi Greece khoảng mấy ngày thì hợp lý ạ? Mình sẽ đi dịp tháng 1, chưa mua vé nhưng chắc chắn sẽ đi dịp đó, ko biết có "vô lý" ko?! Ko biết đi dịp đo thì nên làm những gì?! Nếu đc mọi người plan giúp cho 1 chuyến đến Greece trong vài ngày thì mình rất cảm ơn :D

Tùy sở thích của bạn thôi Tớ gợi ý kiểu đi nhanh 4-5 ngày thế này và tự cho rằng bạn còn quay lại Hi Lạp :). Từ Anh đi đâu cũng rẻ bèo. Nên có thời gian thì cứ đi, đi vào những thời điểm khác nhau để so sánh, để biết và để khuyên người khác :D

- Athens 2 ngày: lang thang ở các khu đền đổ nát trong đó nổi bật là Acropolis . Tớ đứng trên đồi Acropolis 2 lần rồi, cho đi thêm lần nữa cũng ok . Ko hiểu sao, có 1 cảm giác rất đặc biệt ko giải thích được khi đứng trên ngọn đồi đó :) Đi chợ xem mọi người mua bán và tìm quà lưu niệm cho mình. 4 năm rồi tớ luôn có 1 quyển lịch để bàn là những hình ảnh về Hi Lạp . Năm 2009 tới chưa có đây :(

Đi đến đền Poisedon coi mặt trời lặn nhưng mùa đông ko biết thế nào

- 1 ngày đi Delphi hay Olympia, đi xe từ Athens: cũng là dạng khu di tích đổ nát . Nên đi nếu thuộc sở thích tìm hiểu văn hóa di tích của bạn

- 1-2 ngày đi đảo nào đó nhưng phải xác định trước nó sẽ thế nào tháng 1 như tớ và chị baxu nói ở các bài trước

My Naxos

Màu cơ bản :)

Đi tìm hoàng hôn

Phố lát đá

Sỏi đá

Lại chết vì màu xanh :)

Tùy sở thích của bạn thôi Tớ gợi ý kiểu đi nhanh 4-5 ngày thế này và tự cho rằng bạn còn quay lại Hi Lạp :). Từ Anh đi đâu cũng rẻ bèo. Nên có thời gian thì cứ đi, đi vào những thời điểm khác nhau để so sánh, để biết và để khuyên người khác :D

- Athens 2 ngày: lang thang ở các khu đền đổ nát trong đó nổi bật là Acropolis . Tớ đứng trên đồi Acropolis 2 lần rồi, cho đi thêm lần nữa cũng ok . Ko hiểu sao, có 1 cảm giác rất đặc biệt ko giải thích được khi đứng trên ngọn đồi đó :) Đi chợ xem mọi người mua bán và tìm quà lưu niệm cho mình. 4 năm rồi tớ luôn có 1 quyển lịch để bàn là những hình ảnh về Hi Lạp . Năm 2009 tới chưa có đây :(

Đi đến đền Poisedon coi mặt trời lặn nhưng mùa đông ko biết thế nào

- 1 ngày đi Delphi hay Olympia, đi xe từ Athens: cũng là dạng khu di tích đổ nát . Nên đi nếu thuộc sở thích tìm hiểu văn hóa di tích của bạn

- 1-2 ngày đi đảo nào đó nhưng phải xác định trước nó sẽ thế nào tháng 1 như tớ và chị baxu nói ở các bài trước

Cảm ơn Arvil77 nhiều :D Nhưng ko biết mua vé đi Athens ở đâu thì rẻ nhỉ... Vì mình thử tìm mấy nơi mà thấy toàn tầm >100 pounds... Có gì chỉ cho mình biết với. Theo nhưng mình tìm thì chỉ có đi tử Vienna/ Prague là rẻ...

Có lẽ bay UK đến Athens thì sẽ ko tìm được vé rẻ vì mấy hãng HK giá rẻ của UK bay đến các đảo Hi Lạp mà mùa đông hình như nhiều đường bay này lại ko hoạt động :)

Mấy hãng bay từ UK đến Hi Lạp, ban xem hết chưa

- EasyJet
- Fly ThomasCook
- Thomson Fly
- Aegean (hãng Hi Lạp) bay từ London

Thử xem phương án bay Ryanair đến Brindisi (Ý) từ London Stansted (ko rõ bạn ở đâu ở UK), rồi đi tàu biển đêm đến đảo Corfu (1 trong những đảo tấp nhập dân châu Âu đến nghỉ của Hi Lạp, giống Mykonos:), ), từ Corfu đi tàu biển tiếp đến Athens. Xem lịch tàu http://www.ferries.gr/

Athens - Corfu bay nội địa trong Hi Lạp bay Aegean airlines (Aegean airlines có bay đến Ý và Đức, có lúc giảm giá khá rẻ)

Tớ ko tra kĩ nhé, tớ nhớ đã từng có phương án này hồi trước nhưng ít thời gian nên chọn bay

Hoặc là theo cách bạn đã tìm bay Ryanair đến Prague rồi bay tiếp Smart Wings đến Hi Lạp nếu chưa đi Prague.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back