What's new

[Chia sẻ] Myanmar 2019: Bagan Lặng lẽ - Bụi bặm Mandalay - Inle Bình yên - Yangon Rực rỡ

Mình mới kết thúc chuyến Myanmar 9 ngày 8 đêm về có ít hình ảnh muốn chia sẻ với mọi người.
Cảm giác của mình về Myanmar sau chuyến đi là một nơi rất yên bình, con người thân thiện, không có cảnh chặt chém và mọi người giúp đỡ nhiệt tình. Tuy nhiên món ăn thì nghèo nàn và không hợp với mình, đặc biệt rất ít rau.

Lịch trình:

Ngày 0: Hà Nội - Yangon - Bagan
Ngày 1: Bagan
Ngày 2: Bagan
Ngày 3: Bagan - Mandalay
Ngày 4: Mandalay - Inle
Ngày 5: Inle
Ngày 6: Inle - Yangon
Ngày 7: Yangon
Ngày 8: Yangon - Hà Nội

Mình đặt vé máy bay VietjetAir khứ hồi - giá 2.8 tr/1 người đã bao gồm 15kg hành lý ký gửi mỗi chiều

Ngoài ra có 5 đêm khách sạn và 3 đêm trên Night Bus.

Chi phí: vé máy bay 3tr x 2 = 6tr; ăn chơi đi lại tổng hết khoảng 14 tr/2 người > Total: 20tr/ 2 người/ 8 ngày

Ngày 0: Mình bay chuyến 4:30 chiều giờ Hà Nội. Hạ cánh xuống sân bay quốc tế Yangon vào 6:20 giờ địa phương. Vì bay vào buổi chiều lại ngồi ghế hàng đầu máy bay nên được ngắm biển mây tuyệt đẹp

Xuống tới sân bay việc đầu tiên là đổi tiền và mua sim data 4G

Đổi tiền: Tiền USD đổi Kiats tỷ giá khoảng 1 USD = 1500 Kiats (Áp dụng với tiền 100 USD đẹp, mệnh giá nhỏ hơn thì đổi được ít Kiats hơn)

Mua sim: có nhiều loại, mình mua loại 8.9 Gb giá 11,000 Kiats - dùng thoải mái 8 ngày không hết

Taxi: mình di chuyển từ sân bay ra bến Bus của Yangon để đi Night bus tới Bagan, mặc cả xong thì phải trả 10,000 Kiats cho hai người (Khoảng cách từ sân bay tới Bus station chỉ khoảng 7km và hơi tắc đường nhé). Tới 8h tối thì mình ra tới bến xe, nhiều xe khủng khiếp. Bác tài xế taxi nhiệt tình chở đi vòng vòng tìm nhà xe cho mình. Tới nơi ăn vội bánh mì rồi lên yên vị trên xe luôn.

Mình đặt vé xe bus từ ở nhà, nhà xe JJ Express - chất lượng tốt, dịch vụ tốt. Có hai loại là xe 4 ghế/ hàng và 3 ghế/hàng - giá tương ứng là 12$/người hoặc 19$/người.

Ngày 1: Bagan

6:30 sáng xe Bus tới bến xe Bagan - mình đặt khách sạn ở khu Nyang U giáp Old Bagan nên phải đi xe taxi về khách sạn. Sau một hồi dùng tay chân các thể loại ra hiệu thì cũng trả giá được 8000 Kiats cho 7.7 km. Trên đường từ bến xe về khách sạn đi qua một trạm thu phí tham quan - giá là 25,000 Ks/1 người.

Khách sạn mình ở có vị trí rất tốt - có thể đi bộ ra khu trung tâm của Bagan nơi có nhiều nhà hàng, phía trước có chỗ cho thuê xe điện giá 8,000 Ks/ngày. Tới nơi việc đầu tiên mình làm là lăn ra ngủ một giấc vì thực sự ngồi xe khách di chuyển hơn 600 km trong 14 tiếng khá là mệt và thời gian mình ở Bagan cũng còn nhiều. Cũng may khách sạn cho check in sớm mà không tính thêm phí.

Chuyến đi vừa rồi của bạn thời tiết khí hậu như thế nào bạn? Nhiệt độ trung bình có nóng quá không?
Luôn ganh tỵ với các bạn Hà Nội về khoảng giá vé máy bay đi Yangon. ?

Last edited:
Chuyến đi vừa rồi của bạn thời tiết khí hậu như thế nào bạn? Nhiệt độ trung bình có nóng quá không?
Luôn ganh tỵ với các bạn Hà Nội về khoảng giá vé máy bay ?
Vé máy bay HN thì sao bằng SG đc bác. Trong SG vừa nhiều hãng hơn, nhiều tuyến hơn nên có nhiều lựa chọn rẻ hơn.

Vé máy bay HN thì sao bằng SG đc bác. Trong SG vừa nhiều hãng hơn, nhiều tuyến hơn nên có nhiều lựa chọn rẻ hơn.
^^ cũng tuỳ địa điểm thôi bạn ạ. Riêng cái thằng Yangon là anh em thủ đô sướng hơn nhiều. Vietjet bay từ Hà Nội direct qua Yangon luôn, nhưng tuyến TP.HCM - Yangon chưa có. Chỉ có mỗi Việt Nam Airline, mà VNA thì ai cũng biết rồi đó ?. Trong này mà săn vé được của thằng Air Asia mà tầm 3 - 3,2 triệu là anh em kéo nhau mua rần rần rồi, chưa bao giờ thấy dưới 3 triệu cả.

^^ cũng tuỳ địa điểm thôi bạn ạ. Riêng cái thằng Yangon là anh em thủ đô sướng hơn nhiều. Vietjet bay từ Hà Nội direct qua Yangon luôn, nhưng tuyến TP.HCM - Yangon chưa có. Chỉ có mỗi Việt Nam Airline, mà VNA thì ai cũng biết rồi đó ?. Trong này mà săn vé được của thằng Air Asia mà tầm 3 - 3,2 triệu là anh em kéo nhau mua rần rần rồi, chưa bao giờ thấy dưới 3 triệu cả.

mình đi Myanmar từ năm 2016 và theo mình nhớ lúc đó mình bay VJ đi từ SG-Yangon luôn mà bạn, sao lại không có nhỉ? Gía vé mình mua cũng rất rẻ chỉ tầm 1tr6 khứ hồi thôi

Luôn ganh tỵ với các bạn Hà Nội về khoảng giá vé máy bay đi Yangon. ?
Thời tiết 6 ngày đầu thì đẹp tuyệt bạn ạ, trời khá mát mẻ. Nắng ráo nên đi chơi rất thích. Hai ngày cuối mình ở Yangon thì mưa từ sáng tới tối, chỉ tạnh được tầm 3 tiếng buổi chiều để mình tranh thủ đi loanh quanh thành phố thôi :D

Ngủ tới hơn 9 giờ sáng thì dậy đi kiếm đồ ăn sáng. Khách sạn mình ở giá chỉ có 22$/1 ngày nhưng ăn sáng khá ok, có 2 option là cơm truyền thống hoặc bánh mì & trứng ốp, kèm hoa quả nước hoa quả. Nhân viên thì rất nhiệt tình.

Tên ks là GOLDEN ROSE GUESTHOUSE nhé.

Ăn xong thì mình đi thuê một cái xe đạp điện rồi đóng khẩu trang kính râm vào ra đường. Mới đi nhìn cái gì cũng thích, đền chùa nằm khắp nơi hai bên đường, nhìn đâu cũng thấy mới thấy thích :)).

Xác định là chỉ đi vòng vòng cho quen đường nên cứ thấy ở đâu thích lại tạt vào. Đi một lúc thì tới gần trưa, thế là google maps để tìm nhà hàng chay The Moon để vào ăn. Quán này quả thực đồ ăn rất ngon và phục vụ tốt, giá cũng hợp lý

Ăn trưa xong tiếp tục hành trình loanh quanh khám phá Bagan.
Theo mình thấy Bagan khá nhỏ, đi vòng vòng một hồi là thuộc hết đường.
Con đường đi qua nhà hàng The Moon hóa ra lại dẫn đến Ananda Temple - ngôi đền siêu to khổng lồ với ngọn tháp được mạ vàng, đã tồn tại hơn 900 năm.

Một hành lang dài nối từ cổng vào tới phần chính của ngôi đền. Bên trong đền 4 phía là 4 bức tượng phật khổng lồ. Bên ngoài cũng có rất nhiều tượng được khắc họa tinh xảo và khoảng sân rợp bóng cây cổ thụ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back