What's new

[Chia sẻ] Myanmar 2019: Bagan Lặng lẽ - Bụi bặm Mandalay - Inle Bình yên - Yangon Rực rỡ

Mình mới kết thúc chuyến Myanmar 9 ngày 8 đêm về có ít hình ảnh muốn chia sẻ với mọi người.
Cảm giác của mình về Myanmar sau chuyến đi là một nơi rất yên bình, con người thân thiện, không có cảnh chặt chém và mọi người giúp đỡ nhiệt tình. Tuy nhiên món ăn thì nghèo nàn và không hợp với mình, đặc biệt rất ít rau.

Lịch trình:

Ngày 0: Hà Nội - Yangon - Bagan
Ngày 1: Bagan
Ngày 2: Bagan
Ngày 3: Bagan - Mandalay
Ngày 4: Mandalay - Inle
Ngày 5: Inle
Ngày 6: Inle - Yangon
Ngày 7: Yangon
Ngày 8: Yangon - Hà Nội

Mình đặt vé máy bay VietjetAir khứ hồi - giá 2.8 tr/1 người đã bao gồm 15kg hành lý ký gửi mỗi chiều

Ngoài ra có 5 đêm khách sạn và 3 đêm trên Night Bus.

Chi phí: vé máy bay 3tr x 2 = 6tr; ăn chơi đi lại tổng hết khoảng 14 tr/2 người > Total: 20tr/ 2 người/ 8 ngày

Bảo tháp Pahtodawgyi do vua Bodawpaya xây dựng. Ông xây với nguyện vọng tạo nên một một ngôi chùa theo kiểu kim tự tháp lớn nhất thế giới. Ngôi chùa khổng lồ này được khởi công vào năm 1790 và dự kiến xây cao tới 150m, nhưng sau đó đã bị ngừng giữa chừng.
Mặc dù không bao giờ được hoàn thành nhưng phế tích này vẫn sừng sững như một quả đồi nhỏ, đủ để hậu thế chiêm ngưỡng và thán phục.
Những vết nứt khổng lồ do trận động đất năm 1838 càng làm tăng thêm độ ấn tượng cho di sản này.

Có những bạn sư trẻ cũng đi thăm làng mingun - mấy bạn này rất thích chụp ảnh và cũng vô cùng thân thiện

Trước cửa các đền chùa tại Myanmar có rất nhiều hàng bán hoa súng cho khách thăm chùa - ở đây mọi người đi chùa không bao giờ có lễ cúng hay tiền lẻ nhét khắp nơi như ở Việt Nam mà người ta chỉ mang hoa và thắp nén hương thôi

Bậc thang bên phía phải của tháp để leo lên trên. Tuy nhiên cổng phía trên thì đã bị khóa rồi

Ngọn tháp chùa trắng nhìn từ trên bảo tháp sang

Mọi người xếp đá để cầu may mắn rất nhiều nhé

Attachments

2 MB · Views: 115
Thăm bảo tháp xong mình đi bộ tiếp để sang Chùa trắng - Hsinbyume. Ngôi chùa này rất rất đẹp, thuộc loại đẹp và độc đáo nhất trong những ngôi chùa ở Myanmar mà mình đã vào thăm
Để tưởng nhớ người vợ quá cố của mình, vua Bagyidaw đã cho xây dựng ngôi chùa Hsinbyume (được đặt theo tên của hoàng hậu) vào năm 1816 với màu trắng nổi bật và được trang trí bằng nhiều con vật mang tính thần thoại.
Ngôi chùa có kiến trúc được mô phỏng theo mẫu núi thần Meru - được xem là trung tâm của vũ trụ. 7 lớp hành lang màu trắng uốn lượn của chùa trông giống như 7 ngọn núi bao bọc xung quanh núi thần Meru.

Toàn cảnh ngôi chùa tuyệt đẹp

Những ngọn tháp nhỏ thẳng tắp

View từ trên chính điện của ngôi chùa sang bảo tháp

Attachments

1.7 MB · Views: 108
Rời chùa bọn mình lang thang tiếp quanh làng, ra bờ sông ngồi hóng mát vì đi bộ không xa nhưng dưới trời nắng gần giữa trưa của Mandalay cũng khá mệt

Một quầy bán hoa quả trước cổng chùa

Một bến xe tự phát dưới tán cây cổ thụ

Ở Myanmar bọn chó mều rất sướng, thích ngủ đâu thì lăn ra ngủ ở đấy. Ví dụ là con tó này

Ra tới bờ sông thì gặp một nhóc đang ngồi chơi với bố. Lúc đầu thấy khách du lịch thì có vẻ ngại nhưng khi mình làm quen bằng kẹo thì cười tươi ngay :D

Ngôi nhà nhỏ gần bờ sông

Hai bức tượng khổng lồ nhưng đã bị hư hỏng nặng chắc là do động đất

Attachments

1.8 MB · Views: 93
Một ngôi chùa rất đẹp ngay trên bến sông

Quay lại thuyền thôi nào. Lúc đó là 12h30 trưa

Lên thuyền ngủ một giấc cho đỡ đói, tỉnh dậy là 1h30, thuyền đã về tới bến sông bụi mù mịt lúc sáng - vậy là kết thúc buổi sáng ngày thứ 2 tại Mandalay.

Về tới khách sạn tắm rửa ăn trưa ngủ một giấc xong tới 3h30 chiều mình lại ra đường - tiếp tục vẫy tuk tuk để đi chơi tiếp. Anh tuk tuk buổi chiều này rất nhiệt tình, đồng ý chở bọn mình đi một vòng 3 điểm là
Thế này người nào yếu dễ mà ốm, ko quen ấy
vì lúc mình đi đang chuyển mùa, giữa mùa mưa và mùa khô nên thế. Bạn đi lùi lại khoảng 1-2 tuần thì trời đẹp ngay

^^ cũng tuỳ địa điểm thôi bạn ạ. Riêng cái thằng Yangon là anh em thủ đô sướng hơn nhiều. Vietjet bay từ Hà Nội direct qua Yangon luôn, nhưng tuyến TP.HCM - Yangon chưa có. Chỉ có mỗi Việt Nam Airline, mà VNA thì ai cũng biết rồi đó ?. Trong này mà săn vé được của thằng Air Asia mà tầm 3 - 3,2 triệu là anh em kéo nhau mua rần rần rồi, chưa bao giờ thấy dưới 3 triệu cả.
dO Vietjet ngưng khai thác chặng SG-YG ấy bạn, chứ không phải không có, từ đầu 2018 là nó ngưng rồi, chỉ còn HN-YG.

Mình cũng vừa đi Myanmar về cách đây 1 tuần nè, đọc bài của bạn làm mình nhớ những ngày thong dong bằng chiếc xe điện trên những nẻo đường phủ đầy gió bụi của xứ sở Bagan đến nỗi bây giờ mình vẫn thấy nhớ nhung và luyến tiếc lạ lùng lắm. Myanmar trong trí nhớ của mình là vùng đất thật bình dị, đẹp mà buồn bã đến nao lòng. Chẳng hiểu sao mà mình cứ suy nghĩ mãi về số phận những con người nơi đấy, hình ảnh những cậu bé và những người phụ nữ giặt giũ ven dòng sông đen ngòm trên đường đi phà qua Mingun đến những ngôi nhà tạm bợ bên dòng sông ở Mandalay khiến mình cứ day dứt mãi... Còn bình minh và bầu trời ở Inle thì sao thật mông mênh và bình yên quá đỗi, cứ muốn ngồi mãi trên xuồng và đi mãi miết như thế thôi...
Mình xin phép bạn chia sẻ một vài hình ảnh ở Bagan
nhé.

Mình cũng vừa đi Myanmar về cách đây 1 tuần nè, đọc bài của bạn làm mình nhớ những ngày thong dong bằng chiếc xe điện trên những nẻo đường phủ đầy gió bụi của xứ sở Bagan đến nỗi bây giờ mình vẫn thấy nhớ nhung và luyến tiếc lạ lùng lắm. Myanmar trong trí nhớ của mình là vùng đất thật bình dị, đẹp mà buồn bã đến nao lòng. Chẳng hiểu sao mà mình cứ suy nghĩ mãi về số phận những con người nơi đấy, hình ảnh những cậu bé và những người phụ nữ giặt giũ ven dòng sông đen ngòm trên đường đi phà qua Mingun đến những ngôi nhà tạm bợ bên dòng sông ở Mandalay khiến mình cứ day dứt mãi... Còn bình minh và bầu trời ở Inle thì sao thật mông mênh và bình yên quá đỗi, cứ muốn ngồi mãi trên xuồng và đi mãi miết như thế thôi...
Mình xin phép bạn chia sẻ một vài hình ảnh ở Bagan View attachment 172631View attachment 172632View attachment 172634View attachment 172635View attachment 172636View attachment 172637View attachment 172638nhé.
Cám ơn bạn đã chia sẻ. Ảnh bạn chụp đẹp quá !
Mình cũng thấy nhớ Bagan nhất trong những nơi đã đi qua ở Myanmar, nếu lần sau quay lại chắc chắn mình sẽ ở Bagan lâu hơn

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back