What's new

Myanmar tháng 2 - 2010

Status
Not open for further replies.
Đang có vé rẻ, đang có vé rẻ.....

Dự kiến đi từ mồng 4 Tết (17/2) đến Chủ nhật ngày 28/2. Tổng cộng 12 ngày

Có bạn nào đi cùng không??? Chỉ 4-5 người thôi.

Lịch chi tiết em post sau

Chi phí tầm 7-800$

12 ngày x 30$/ ngày = 360$
Vé máy bay khứ hồi HN - BKK - Yangoon = 95$ (mức rẻ nhất có thể)
Bay nội địa: khoảng 180$
Visa: 20$
--> > 700$ + linh tinh lang tang --> 800$

Last edited:
Bus ticket có thể đặt mua trước vài ngày không thành vấn đề đâu bạn, tốt nhất là book trực tiếp tại agent hoặc ticket office cho chắc, vì internet ở Myanmar hạn chế lắm.

Khi đi bus các tuyến đường dài (> 400km), các bạn nên để sẵn passport ở nơi dễ lấy, vì sẽ thường xuyên gặp phải các trạm kiểm soát quân sự dọc đường. Bản thân mình đã bị check 3 lần trong 3 đêm. Một điểm nữa khi đi night bus (air-con), các bạn nên chuẩn bị áo dài tay hoặc áo gió vì trên xe buổi đêm sẽ khá lạnh (máy lạnh thổi phà phà hehe).

Nói chung đi đến bất kì đâu, các bạn cũng nên đặt trước bus ticket cho next destination là an toàn nhất.

Về vụ tham quan ở Mandalay, Bangan ở mỗi nơi các bạn sẽ bị charge 10USD/người lệ phí tham quan archeological zone (các quần thể kiến trúc nổi tiếng) của từng thành phố. Đây là chi phí bắt buộc. Ở Mandalay họ sẽ bán vé cho bạn tại điểm tham quan. Còn ở Bagan, khi bạn đăng kí hotel thì chủ hotel sẽ thu tiền và cấp vé cho bạn tại hotel.

Từ Yangon sẽ có 1 chuyến bus khởi hành đi Mandalay lúc 7h tối và đến nơi lúc 6h sáng. Các bạn có thể sắp xếp để đi tham quan Shwedagon Pagoda, ngôi chùa lớn nhất và nổi tiếng nhất Myanmar (thời gian khoảng 2-3h cho toàn bộ chùa), ngắm hoàng hôn ở chùa xong ngoắc taxi (5000K) ra Highway Bus Station là vừa (mất khoảng 20-30'). Buổi tối ở bến xe rất tối, không có điện như ở VN đâu. Một đĩa cơm chiên ở bến xe vào khoảng 700-1000K, nước ngọt 400K, trà thì rẻ (lưu ý bọn nó có trà sữa, hơi khó uống và cũng không rẻ, mọi người nên chú ý mất công gọi nhầm).

Bus ticket có thể đặt mua trước vài ngày không thành vấn đề đâu bạn, tốt nhất là book trực tiếp tại agent hoặc ticket office cho chắc, vì internet ở Myanmar hạn chế lắm.

Khi đi bus các tuyến đường dài (> 400km), các bạn nên để sẵn passport ở nơi dễ lấy, vì sẽ thường xuyên gặp phải các trạm kiểm soát quân sự dọc đường. Bản thân mình đã bị check 3 lần trong 3 đêm. Một điểm nữa khi đi night bus (air-con), các bạn nên chuẩn bị áo dài tay hoặc áo gió vì trên xe buổi đêm sẽ khá lạnh (máy lạnh thổi phà phà hehe).

Nói chung đi đến bất kì đâu, các bạn cũng nên đặt trước bus ticket cho next destination là an toàn nhất.

Về vụ tham quan ở Mandalay, Bangan ở mỗi nơi các bạn sẽ bị charge 10USD/người lệ phí tham quan archeological zone (các quần thể kiến trúc nổi tiếng) của từng thành phố. Đây là chi phí bắt buộc. Ở Mandalay họ sẽ bán vé cho bạn tại điểm tham quan. Còn ở Bagan, khi bạn đăng kí hotel thì chủ hotel sẽ thu tiền và cấp vé cho bạn tại hotel.

Từ Yangon sẽ có 1 chuyến bus khởi hành đi Mandalay lúc 7h tối và đến nơi lúc 6h sáng. Các bạn có thể sắp xếp để đi tham quan Shwedagon Pagoda, ngôi chùa lớn nhất và nổi tiếng nhất Myanmar (thời gian khoảng 2-3h cho toàn bộ chùa), ngắm hoàng hôn ở chùa xong ngoắc taxi (5000K) ra Highway Bus Station là vừa (mất khoảng 20-30'). Buổi tối ở bến xe rất tối, không có điện như ở VN đâu. Một đĩa cơm chiên ở bến xe vào khoảng 700-1000K, nước ngọt 400K, trà thì rẻ (lưu ý bọn nó có trà sữa, hơi khó uống và cũng không rẻ, mọi người nên chú ý mất công gọi nhầm).
Ở Bagan nếu mà đi máy bay thì sẽ bị chặn lại và sạc tiền đấy (10$). Nhưng nếu bạn mặc Logy, đi tông hoặc dép xỏ ngón mà trông đen đen tí nữa thì chả mất.
Nữa, đi máy bay bên đó chặng Heho-Yangon (transit Mandalay) thì chả phải xuống MB và cũng chả có hỏi kiểm tra vé cả. Cho nên, tớ nghĩ nếu chỉ mua chặng Heho - mandalay thì cũng tới được Yangon:D. Ai muốn thử làm chuột bạch không?:T
À, hình như hôm nay anh Chit đi thì phải. Nhóm Dum chuẩn bị sao rồi?

Ai xin visa chưa, em thấy số visa của em có dấu hiệu bị tẩy mất một số, không rõ là thế nào? Sứ quán làm hay ai làm, em không rõ. Đứa nào trong đoàn cũng bị tẩy mất số 3.

Vụ ăn uống thì bọn em mua hết ở VN rồi, toàn mì tôm, bánh đa cua. Mà chắc là chẳng có đoàn nào chuẩn bị ăn uống như đoàn em, mang cả phích siêu tốc đi đun mì. Hihi.

Bác gì nói ở Man và Bagan mỗi nơi 1 ngày là đủ, vậy nên ở đâu nhiều nhất. Inle à?

Ai xin visa chưa, em thấy số visa của em có dấu hiệu bị tẩy mất một số, không rõ là thế nào? Sứ quán làm hay ai làm, em không rõ. Đứa nào trong đoàn cũng bị tẩy mất số 3.

Vụ ăn uống thì bọn em mua hết ở VN rồi, toàn mì tôm, bánh đa cua. Mà chắc là chẳng có đoàn nào chuẩn bị ăn uống như đoàn em, mang cả phích siêu tốc đi đun mì. Hihi.

Bác gì nói ở Man và Bagan mỗi nơi 1 ngày là đủ, vậy nên ở đâu nhiều nhất. Inle à?
Cách giải thích hợp lý nhất có lẽ là do số 3 của họ bị mòn :D
Các bạn đã làm rồi cho hỏi chút là ĐSQ có nhận phí bằng tiền Việt không? Hôm thứ 3 đi làm nhưng đánh rơi mất giấy hẹn không biết có vấn đề gì không? :(

Chả nơi nào 1 ngày là đủ cả, phân bổ tương đối cho cả lịch trình để ko quá tiếc một nơi nào cả, chỗ nào cũng đáng ở lâu một chút để cảm nhận ...

Đồ ăn uống cũng ko quá khó khăn mà, nước nóng xin hotel / res nào chả có, gì mà phải mang cả phích siêu tốc haizzzz, nếu khó ăn quá thì tự vào bếp nấu theo ý mình, đơn giản hơn cả đan rổ.

Ở Yangon: đến Junior Duck ở gần sông, gần Strand Hotel ăn ngon và giá cả khá hợp lý.

Ở Bagan: Ra cái phố toàn quán ăn gần chỗ Police, cái phố vuông góc với phố chính ở Nayang U Road treo toàn đèn lồng lấp lánh để ăn tối, hoặc ăn trưa ở gần chùa Ananda có cái Sabara Res, cứ lemon tea/ hoặc nước dưa hấu, bia Myanmar, gà rán, trứng rán, rau thập cẩm luộc với xào ... là ăn chả khác Vn mình là mấy.

Ở Mandalay: Tới Golden Duck ở gần Royal Palace, đồ ăn ngon và rẻ thôi rồi, cứ làm con duck, cơm rang, mỳ xào, tom răm ( canh Thái ý quên mất viết thế nào rồi) ... là còn ăn ngon hơn cả VN. View cực đẹp.

Ở Inle Lake và Golden Rock: hai chỗ này cần dùng đến mỳ tôm với lương thực dự trữ từ nhà vác qua nhất ... tuy vậy, ở đâu chả gọi được trứng rán với cả rau xào ... các bạn đừng lo quá, tớ là đứa gần như ko biết ăn đồ ăn lạ, đi Myanmar vẫn chén ngon như thường ( tất nhiên là đồ nấu theo cách chúng tớ yêu cầu). Cực vui :)

Minh họa vụ ăn ở Golden Duck - Mandalay

Quán:

picture.php

Vịt với bia, cực ngon

picture.php

Cơm rang, mỳ xào, canh Thái

picture.php

Bữa này ăn hết 23 đồng cả thuế và dịch vụ

@walk: nếu ko có hành lý gửi thì có thể thử làm chuột bạch nhỉ, nhưng nếu có thì hàng sẽ bị xuống ở chỗ transit, dư vậy thì làm thế nào?

Last edited:
Ở Mandalay: Tới Golden Duck ở gần Royal Palace, đồ ăn ngon và rẻ thôi rồi, cứ làm con duck, cơm rang, mỳ xào, tom răm ( canh Thái ý quên mất viết thế nào rồi) ... là còn ăn ngon hơn cả VN. View cực đẹp.

@walk: nếu ko có hành lý gửi thì có thể thử làm chuột bạch nhỉ, nhưng nếu có thì hàng sẽ bị xuống ở chỗ transit, dư vậy thì làm thế nào?

Hé hé... Em quên mất vụ hành lý nhưng thật ra, đi chả bao giờ mang theo gì khác ngoài một mẩu bánh mỳ và một chiếc bút chì con con đâu chị à:D.

À, cái món mà chị đề cập chắc tom jum cum thì phải ạh:L.

Chả nơi nào 1 ngày là đủ cả, phân bổ tương đối cho cả lịch trình để ko quá tiếc một nơi nào cả, chỗ nào cũng đáng ở lâu một chút để cảm nhận ...

Đồ ăn uống cũng ko quá khó khăn mà, nước nóng xin hotel / res nào chả có, gì mà phải mang cả phích siêu tốc haizzzz, nếu khó ăn quá thì tự vào bếp nấu theo ý mình, đơn giản hơn cả đan rổ.

Ở Yangon: đến Junior Duck ở gần sông, gần Strand Hotel ăn ngon và giá cả khá hợp lý.

Ở Bagan: Ra cái phố toàn quán ăn gần chỗ Police, cái phố vuông góc với phố chính ở Nayang U Road treo toàn đèn lồng lấp lánh để ăn tối, hoặc ăn trưa ở gần chùa Ananda có cái Sabara Res, cứ lemon tea/ hoặc nước dưa hấu, bia Myanmar, gà rán, trứng rán, rau thập cẩm luộc với xào ... là ăn chả khác Vn mình là mấy.

Ở Inle Lake và Golden Rock: hai chỗ này cần dùng đến mỳ tôm với lương thực dự trữ từ nhà vác qua nhất ... tuy vậy, ở đâu chả gọi được trứng rán với cả rau xào ... các bạn đừng lo quá, tớ là đứa gần như ko biết ăn đồ ăn lạ, đi Myanmar vẫn chén ngon như thường ( tất nhiên là đồ nấu theo cách chúng tớ yêu cầu). Cực vui :)

Minh họa vụ ăn ở Golden Duck - Mandalay

Quán:

picture.php

Vịt với bia, cực ngon

picture.php

Cơm rang, mỳ xào, canh Thái

picture.php

Bữa này ăn hết 23 đồng cả thuế và dịch vụ

Còn bữa ăn của bọn tớ thì chỉ có 2, 3 đồng thôi :( :LL

Do 1 bạn trong đoàn lại ko sắp xếp đc thời gian nên cần tuyển thêm 1 người nữa ... gấp gấp gấp, ai biết chỉ giùm bọn em ạ

@bụi đường ca: tks nhóm ấy nhá, nhưng vé Golden rock xài lại đc là sao???

Vé vào golden rock giá 6$ có giá trị 30 ngày mà, đi lại nhiều lần trong vòng 30 ngày hiệu lực

Last edited by a moderator:
Đồ dùng:
- Giấy tờ tùy thân: vé, hộ chiếu, ảnh cá nhân,...
- Tiền USD, thẻ visa (dự phòng trong trường hợp bất khả kháng, một số rất ít các nhà hàng, khách sạn, dịch vụ du lịch chấp nhận thẻ visa tuy nhiên với phí giao dịch khá đắt)
- Đồ vệ sinh cá nhân
- Thuốc bệnh thông thường + thuốc đặc trị cá nhân, bông băng, u-go,...
- Máy ảnh + thẻ nhớ + sạc, điện thoại + sạc, máy nghe nhạc hoặc nút tai :) (đề phòng đi xe bus bị tra tấn bởi các thể loại hài, kịch của các bạn Miến)
- Quần áo: 1-2 quần dài thoáng rộng, còn lại mua longyi mặc cho mát. Vài áo T-shirt (không mặc áo sát nách hoặc cổ rộng) hoặc sang BKK mua thêm cho rẻ. Một áo khoác nhẹ đề phòng đi xe bus đêm bật điều hòa lạnh hoặc thời tiết đêm một số vùng như Mandalay xuống thấp.
- Giầy dép: đi xăng-đan để vào chùa dễ cởi ra đeo vào
- Có thể mang thêm một gối đệm cổ bằng hơi để đi xe bus, máy bay
- Một số đồ ăn vặt như chewing gum, ô mai. Tùy chọn mang thêm ruốc, mắm tép chưng thịt để ăn với cơm, mỳ tôm (mang từ nhà hoặc mua tại siêu thị như CityMart ở Yangon)
- Sách hướng dẫn, tài liệu du lịch
(Các chị em gái có thể mang thêm mũ mềm rộng vành che nắng, kem chống nắng, kính mát...)

Đổi tiền:
Tỷ giá chính thức do Chính phủ quy định là 6,5 Kyats ~ 1US$ thấp hơn rất rất nhiều so với tỷ giá trao đổi ở thị trường chợ đen. Tỷ giá chợ đen hiện tại (cập nhật tháng 2/2010): 1US$ được khoảng 1020 Kyats (tỷ giá có thể thay đổi thường xuyên tùy theo nhiều yếu tố như chính sách hạn chế nhập khẩu của chính phủ, tình trạng đầu cơ, và tùy vào mùa cao điểm hay thấp điểm du lịch,..). Ở Yangon bạn có thể đổi ở chợ Bogyoke Market (Bogyoke Aung San market), đường Maharbandoola Garden Street (Bar Street) và dọc đường Sule Pagoda Road nhưng an toàn và tiện lợi nhất vẫn là Bogyoke Market. Khi đổi tiền cần chú ý có thể có hiện tượng như tráo đổi số lượng tiền sau khi đã đếm, tráo đổi tiền USD của bạn thành tiền rách, hỏng,... Tháng 10/2009, Myanmar vừa cho phát hành tờ tiền 5000 Kyats so với mệnh giá lớn nhất trước kia chỉ là 1000 Kyats nên thuận tiện hơn trong việc cất giữ. Hơn nữa bạn cũng không cần thiết đổi hết USD bạn có vì một số dịch vụ có thể thanh toán bằng USD như nhà nghỉ, taxi, thuê xe,...

Mobile phone:
Dịch vụ mobile phone do duy nhất MPT GSM cung cấp sử dụng công nghệ GSM tuy nhiên không thể sử dụng dịch vụ roaming (chỉ roaming duy nhất với AIS Thái Lan). Trước đây dịch vụ mobile phone của Myanmar chỉ có dịch vụ trả sau với giá 1500$/sim (thị trường chợ đen lên tới 3000$). Từ tháng 1/2009 mới bắt đầu cung cấp sim trả trước ra thị trường với giá 20$/sim. Tuy nhiên thời hạn sử dụng chỉ có 1 tháng kể từ thời điểm kích hoạt và sau khi dùng hết số tiền trong tài khoản thì bạn không có cách nào để nạp thêm tiền, chỉ có cách duy nhất là mua một sim mới để tiếp tục sử dụng. Gọi nội địa khoảng 0,3$/m, nhận cuộc gọi 0,05$/m, gọi quốc tế 0,9$/m trở lên. Sim trả trước có thể mua ở chuỗi siêu thị City Mart và các cửa hàng điện thoại khác. (Nghe nói Viettel đang xúc tiến mở mạng di động tại Myanmar :))

Internet:
Có thể sử dụng Internet tại các quán Internet Cafe ở Yangon, Mandalay với giá 400-600 Kyat/h (ở nơi khác có thể có nhưng đắt hơn). Rất nhiều website bị chính phủ Myanmar chặn kể cả Gmail, Yahoo mail tuy nhiên vẫn truy cập được qua proxy (gmail có thể truy cập qua giao thức https, yahoo mail qua trang mobile yahoo).

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,544
190,114
Latest member
vaota88
Back