What's new

[Chia sẻ] Nam cát tiên

Mới đi Nam cát tiên về, đẹp quá nhưng vắt cũng nhiều tặng mọi người vài bức ảnh thằng bạn em chụp nhé ; chủ yếu là ảnh bầu sấu

cây đa bác đồng từng đứng (đứng làm gì ko biết mà xói cả 1 gốc cây...:D

bị vắt cắn là do mình hơi ngu 1 chút : cứ nghĩ mùa khô nên ko mang thuốc def, chưa kể bị lừa đi vào thác trời mất 6km nên đi vào bàu sấu chậm 2h, gặp lúc mưa, chưa kể mình cứ dẫn đầu đoàn mà đi vào rừng nên vắt nó cứ thế mà nhảy, hôm đầu tiên mặc kệ đến lúc vào nhà tắm kiểm lâm bắt đc gần 12 chú, cắn ở cổ, ngực mông, xxx nữa
vắt cắn êm lắm chỉ chảy máu mới biết

Chống vắt: hòa DEP trong nước nóng (do DEP khó tan trong nước lạnh), ngâm áo quần mũ nón vớ vào, không xả lại phơi khô. Nam Cát Tiên nên đi mùa khô sẽ đỡ dính vắt hơn, Tối ở Nam Cát Tiên mua vé xem thú đêm cũng hay, có dịp mình đi xem được: 5 nai, 2 chồn, 1 trâu (rừng?nhà?), 1 cú heo. 40,000 VND/ người/ tour rình rình leo lên làm thêm một tour nữa. Hơn nữa đi xe máy, đến khu vực Gia Kiệm rẽ phải sẽ có đưởng từ QL20 vào Vĩnh cữu, thăm thủy điện Trị An, khu du lịch Đồng Trường Đảo Ó cũng tiện

Chống vắt: hòa DEP trong nước nóng (do DEP khó tan trong nước lạnh), ngâm áo quần mũ nón vớ vào, không xả lại phơi khô. Nam Cát Tiên nên đi mùa khô sẽ đỡ dính vắt hơn, Tối ở Nam Cát Tiên mua vé xem thú đêm cũng hay, có dịp mình đi xem được: 5 nai, 2 chồn, 1 trâu (rừng?nhà?), 1 cú heo. 40,000 VND/ người/ tour rình rình leo lên làm thêm một tour nữa. Hơn nữa đi xe máy, đến khu vực Gia Kiệm rẽ phải sẽ có đưởng từ QL20 vào Vĩnh cữu, thăm thủy điện Trị An, khu du lịch Đồng Trường Đảo Ó cũng tiện

bây h nó làm du lịch tăng gấp đôi 80k/mạng rồi bác à. Nhân tiện báo bác em hỏi kỹ rồi NCT ko có mùa khô hầu như ngày nào nó cũng mưa 1 tiếng trở lên tầm từ 4h-6h

Post cái ảnh cho mọi người xem chơi.

Em khá tiếc là 2 lần đến đây em chỉ quanh quẩn đi rừng mà không tìm đường lên Bầu Sấu.Thấy mấy tấm ảnh Bác acc post mà thèm vãi.

Tớ đi xe máy từ Sài Gòn nên hành trình sẽ qua Đồng Nai, cái đoạn La Ngà chạy mãi không hết, hix hix.

Có vài lời khuyên cho các Bác muốn ghé Nam Cát Tiên

1. Nên gọi điện book phòng trước hoặc mang theo Lều trong mùa du lịch, vì có thể bạn sẽ màn trời chiếu đất. (Hix, em đã bị 1 cú ngỡ phải quay đầu về SG

2. Nên mang theo đồ ăn vặt vì dịch vụ ăn uống ở đây hơi nghèo nàn. Giá cả ở đây thì khá hợp lý.

3. Nên thuê xe đạp để đi tham quan trong rừng hoặc book trekking có hướng dẫn viên.

4. Nên đi mùa khô, mùa mưa nhiều vắt và khó vào rừng chơi.

5. Đi xem thú đêm là hình thức ngồi trên xe ô tô và chạy vòng vòng vài đoạn vào buổi tối. Chiếc đèn pin của người hướng dẫn sẽ chỉ cho bạn nên nhìn về đâu.Hãy tạm chấp nhận là bạn sẽ nhìn thấy cái đuôi con Nai ở cách bạn 100m.

6. Nếu bạn yêu rừng, nghe chim hót và hưởng thụ sự yên tĩnh thì đi ít người. Nhưng nếu mún đông vui thì nên đi khoảng 15 người để có thể Nhóm trại.

......

để ai thắc mắc thì nói tiếp, chứ giờ chả biết nói gì nữa, khì

cái vụ xe đạp của bác nó cho thuê với giá 100k/ ngày là loại xe địa hình, tính ra còn đắt hơn cp đi ô tô vào bác ạ, mình nghiệm thấy nam cát tiên chỉ có bàu sấu là đẹp thôi, mấy chỗ khác rất ư là bình thường, mà trong bàu sấu ko có chỗ cắm trại đâu có chăng chỉ mang lều theo cho đỡ muỗi vì bạn sẽ ở trên nhà sàn của kiểm lâm, ngủ dưới đất có trăn rắn, cá sấu nó thịt bạn mất

Mình cũng góp vui vài tấm ảnh. Cái này mình chụp được 1 năm rồi (T3.2008)

Nếu đi xe đò, xe sẽ chở bạn đến ngay bến phà rồi. Lần đó, mình với nhỏ bạn đi xe máy. Đến Bến Phà, gửi xe mua vé vào rừng, đi phà/thuyền qua bên kia sông (đã bao gồm trong vé) là đến cổng VQG Nam Cát Tiên

Bến Phà đây

Cây Bằng Lăng 6 hay 8 ngọn gì đó. Mình đếm mãi thấy chỉ có 6 ngọn, heheee.

Cây gõ Bác Đồng

Mình với nhỏ bạn thuê xe đạp chạy khoảng 10km, là đến ngã rẽ bên trái vào Bàu Sấu. Từ đây là phải đi bộ thôi. Cũng may mắn thật, mình đi dép lê luôn mà không bị vắt cắn như bạn acc.

Đường vào Bàu Sấu

Các bạn chú ý để ý 1 cái cây bự tổ chảng, hiiiii, nắm bên phái tay trái nhá. Mình cũng không nhỏ nhắn gì, vậy mà....huhuhu hên là mặc áo cam chói nên mới lên hình được đấy. Mình có 1 bộ sưu tập hình chụp với cái cây này, nhưng mà show lên thì kì lém nhở. Mình vốn mạng hỏa (lửa đấy), mà cây này thí quá tốt cho lửa. Nói chơi thế thôi, mình không có ý tàn phá môi trường đâu nhé.

Đi mãi, đi mãi. Thấy cái cầu này là tới rồi đấy

Trạm kiểm lâm Bàu Sấu. Các anh kiểm lâm nấu ăn ngay cái chỗ này đấy. Ngồi đấy ngắm cảnh thì tuyệt cú mèo, lãng mạn lắm....

Nếu ngủ lại Bàu Sấu thì đây. Có tổng cộng 3 cái phòng như thế này, để đón khách du lịch. Chủ yếu là khách Tây, khách Việt thì chắc chỉ có "hội thích phượt" thôi. Không quạt, chỉ có 1 bóng đèn 6 tấc thôi. Tối ngủ hơi nóng, nhưng có chỗ vầy là tốt lắm rồi. Có nhà vệ sinh chung, cũng khá ổn.

Tấm này mình ưng ý nhất nè.Thật sự lúc đó bị chói nắng, 0 thấy gì hết trơn, chỉ thấy cảnh đẹp quá dơ máy lên chụp lia lịa. Ai dè, được vài tấm đẹp gớm. Hihii. Cái trạm kiểm lâm, chụp từ Bàu Sấu đây.

Last edited:
nhìn lại cái ảnh cây cầu dấn đến trạm kiểm lâm của bạn mới nhớ, do bọn mình quốc bộ 1 mạch từ ngoài vào(ko đi xe oto) và mất 6km vào suối trời nên đến chỗ rẻ vào bàu sấu trời bắt đầu mưa và tối, cả đoàn cắm đầu cắm cổ đi hoài sao ko thấy đến nới, vừa đi vừa sợ vừa nghe ngóng xem thử có tiếng gì báo hiệu sắp đến ko mà ko thấy, lúc thấy cây cầu là trời bắt đầu tối đen thui mừng hết muốn lớn luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,950
Latest member
lifecarenutritions
Back