What's new

Người lữ hành cô đơn

Trên cả cái thế giới này tớ hân hạnh được 1 người bị trĩ nặng như bạn Windy yêu...

Cẩn thận trĩ quấn vào tim nhá...

baxu rất hay gai người vào buổi sáng, em đề nghị cần mặc áo ấm trước khi vô mạng=))

Ý là buổi sáng thì đang đói ấy ;)

Mình lo mình sắp bị đau dạ dày, cần tránh xúc động mạnh bên trong, nên có lẽ gai người bên ngoài là hợp lí :))

Mình dạo này ngồi nhiều, chẳng đi đâu, mình cũng lo mình bị trĩ, bị sưng chân và phìu bụng (NO)

...

Có đôi lúc va chạm với cuộc sống và công việc mới biết, con người ta sống tốt với người khác khó biết nhường nào. Mình ngồi với những bạn nói xa xả vào mặt người khác về vốn sống, vốn du lịch, về những năm DU HỌC... mình mới thấy sợ. Sợ cái văn hóa xa lạ của những người không coi trọng con người. Mình coi trọng tất cả mọi người, ai cũgn có một khoảng trời riêng nơi họ có thể bay. Chỉ cần chú ý một chút để người ta được đặt đúng khoảng trời của họ. Và khi ấy họ sẽ bay....!!!! Có đúng không nhỉ?

Mình đọc cái này và gai người, vì nhiều lẽ mà mình ko biết đặt tên.

Nhưng mình cũng hơi "gai" tự hỏi bản thân có phải trong suy nghĩ mình cũng đang không coi trọng khoảng trời của người khác.

Mình đã khá khâm phục khi nghe ai đó dám "thẳng thắn" nói Tôi rất nổi tiếng. Tôi có rất nhiều người hâm mộ. Rồi mình bắt đầu thấy hơi gai gai ở tai khi hiểu ra rằng để được như thế họ đã chỉ đề cập đến những mặt đẹp đẽ và khéo léo không nhắc đến mặt trái/bản chất của sự việc.

Có phải mình đang không tôn trọng cái sự bay của người khác khi trong suy nghĩ mình cho rằng họ thật là rỗng và sáo?

Bởi vì sau đó, lại biết được rằng ở đâu đó có những con người trước giờ chỉ loanh quoanh "nơi lũy tre làng", "độc giả trung thành của các loại tạp chí phụ nữ" ;), nhờ đọc được những tâm sự đó mà thay đổi cả suy nghĩ, hành động, thấy cuộc đời có ý nghĩa hơn. Vậy là những cái mình cho là "sáo" cũng đã có tác động tích cực và mang lại niềm vui cho nhiều người rồi. Cũng đáng trân trọng, nhỉ.

chỉ có điều hình như dạo này mình sắp bị đau dạ dày nên hay "gai gai" ở tai =))

hehe, sorry sì pam topic của em L.

Chiếc mặt nạ

Hay Baxu thử đọc cái nì
:)

Khi sinh ra không ai chọn được cho mình một gia đình

Cuộc sống đưa ta đến với đôi tình nhân đang yêu nhau nào, cũng có nghĩa là cuộc sống trao số phận của ta cho họ.

Chỉ băn khoăn một điều rằng, những người đang yêu nhau ấy, có ý thức được rằng sau sự mù quáng của TY, sau những quyết tâm khẳng định TY.... họ có thực sự cam kết cho một cuộc sống lâu dài, rất dài, rất khó khăn phía trước. Đầy bất trắc và đau khổ?

Đã có bao nhiêu đứa trẻ ra đời, lớn lên không được hạnh phúc? Đã có bao nhiêu đứa trẻ phải nhìn bố mẹ chúng sống với nhau sau lớp mặt nạ, và tự chúng trong suốt những năm tháng hình thành nhân cách,... đã thui thủi tìm cho mình một chiếc mặt nạ riêng. Một vở kịch riêng trong đời.

Đã có bao nhiêu đứa trẻ bất hạnh một cách vô ý thức...
Tôi băn khoăn có bao nhiêu đứa trẻ lớn lên như tôi???

Đôi khi tôi nghĩ tôi cần phải confess my life với một ai đó. Phải nói hết tất cả, phải đi lại quá khứ... phải trở lại từ giây phút tôi cầm chiếc mặt nạ lên và đeo vào mặt mình. Đôi khi tôi nghĩ tôi cần phải nói ra mọi chuyện, rằng tôi đã giả vờ gục đầu khóc trên vai chị Lan hàng xóm ra sao, tôi đã lấy của dì tôi 1000đ thế nào... tôi đã làm tất cả mọi chuyện chỉ là để được chú ý, được yêu thương hơn một chút.

Đôi khi tôi nghĩ mình sẽ phải trở lại cái giây phút tôi nằm yên trên ghế gỗ trong căn nhà trống toác, tôi nằm và nhìn đăm đăm lên mái ngói nhà hàng xóm. Trong đầu tôi lúc đấy chỉ vang lên 1 ý nghĩ. Tôi phải ghi nhớ những viên ngói này, lớp rêu xanh kia, tôi phải ghi nhớ những nhánh hoa kê mà ông hàng xóm đang phơi trên ngói... tôi phải ghi nhớ tất cả vì ngày mai tôi sẽ đi khỏi ngôi nhà mà tôi đã lớn lên. Sẽ phải đi mãi mãi...

.. Nếu tôi trở lại tuổi thơ của mình tôi sẽ từ chối được lớn lên.
Tôi sẽ từ chối những năm tháng lớn lên một mình, cho đến khi tôi bắt đầu yêu...

Để đền bù lại hết tuổi thơ của tôi, tôi yêu nhiều hơn mình được phép, dành tình thương yêu cho người đàn ông nhiều hơn anh ta cần. Tôi cho đi hết tất cả những gì mình có, kể cả năng lực, sức khỏe, tiền bạc... tất cả... chưa bao giờ tôi tiếc gì trong TY chỉ là vì tôi khao khát được yêu thương, được ít nhất trong đời 1 lần có 1 cái gì đó là của riêng mình, để mình chăm sóc, để hi vọng vào tương lai... Mỗi khi tôi yêu, mọi người đều nhận thấy. Tôi rạng rỡ, tôi hạnh phúc, tôi bừng cháy.... nhưng rốt cục sau TY thì tôi là ai, tôi lại trở về là đứa trẻ đơn độc, thất bại...

Nếu được làm lại , tôi sẽ không đeo chiếc mặt nạ vạn năng vào.

Nhưng có một điều tôi cũng sẽ phải thú tội, đó là nếu ko có chiếc mặt nạ đó tôi sẽ không làm được gì cả. Tôi sẽ ko có đủ tự tin, lạnh lùng để vượt qua mọi khó khăn đau khổ. Nếu tôi không giả vờ phiêu du trong cuộc sống của tôi, tôi sẽ không thể vượt qua nổi khi phải sống vật vờ cô độc. Khi chống chọi lại những cơn phiêu du của mẹ, sự bấp bênh của gia đình, sự chia sẻ tình cảm với những người đi qua cuộc đời mẹ.

Bây giờ khi tôi 27 tuổi, sắp sửa đối mặt với cuộc sống gia đình, sắp sửa phải lựa chọn có nên gắn bó với một người đàn ông hay không...
Thì tôi thấy mình không đủ lạnh lùng, khôgn đủ bất chấp, không đủ mạnh mẽ để là tôi nữa. Tôi cũng không đủ sức mạnh để yêu bất chấp nữa và cho đi tất cả nữa.

Tôi đã phải giấu mình bao nhiêu năm rồi? Và thực sự sau tất cả những cú giấu mình để lớn lên ấy tôi có thực sự có một BẢN NGÃ? một con người? Một tính cách???
Hay thực sự TÔI KHÔNG CÓ THẬT, mà tôi chỉ là một vỏ bọc tương tác của ngoại cảnh, sinh ra và chết đi theo ngoại cảnh và khôgn có cốt lõi.

Nếu suy nghĩ quá sâu, đôi khi người ta lại dễ đi lạc trong các suy nghĩ.

Tôi có thực sự cần có một đứa con để cho nó một cuộc đời hay không? Liệu người như tôi có thể cam kết lâu dài cho 1 đứa con, cần được chia sẻ bảo vệ yêu thương đến tận cuối đời?
Tôi có cần một người đàn ông hay không?

Đôi khi, tôi muốn làm lại. Hoặc giả nếu tôi không sinh ra trên đời thì có lẽ tốt hơn. Nếu như thế tôi sẽ không đi vào cuộc đời của ai cả, và sẽ không làm hỏng thêm bất cứ cuộc đời nào khác ngoài tôi....

Nhưng rốt cục tôi nghĩ, cho dù bạn có đeo bất cứ chiếc mặt nạ nào vào, bạn vẫn còn đó một bản ngã thực sự. Chỉ cần bạn đừng nghĩ rằng chiếc mặt nạ kia là chính bạn

Và tôi tin là tôi sẽ sống tốt hơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back