What's new

Nghi Ngờ chuyện người VN đã leo lên đỉnh Everest

Vox

Phượt tử
Trước hết xin nói rõ là đây là một ý kiến cá nhân, ở trạng thái đặt dấu hỏi, chứ ko phải là một sự khẳng định, càng không có ý mạt sát hay hạ thấp bất cứ ai.

Các bạn có thể bảo rằng : Người ta đã nói rằng người ta đã leo đến đó rồi mà nay anh lại bảo chưa chắc , thế khác gì anh bảo người ta là không trung thực ?

Nếu nói vậy thì mình cũng xin chịu búa rìu dư luận nhưng đối với mình thì mình luôn giữ quan điểm khắt khe, khắt khe với chính mình và khắt khe với cả những gì mình nghe được. Thông tin cần được khảo chứng, đó là cách nhìn của một người nghiêm túc.

Đây là một vài điểm khiến mình nghi ngờ chuyện này :

1-Leo E rất khó khăn, ngay cả với các nhà leo núi kỳ cựu, vậy mà đội VN mới chỉ có tập dượt ở Island Peak xong mà đã leo được ?

2-Không hề thấy có đoạn phim nào hay hình ảnh chụp các giai đoạn cuối của chuyến leo E đó !!! Điều này là điều quan trọng nhất.

3-At least one trekking agent in Nepal has a book of these "Summit Certificates" in the office in Kathmandu. A few "Summit Certificates" have been issued for people who did not summit Everest. Neither the TMA nor the CMA keep any official lists at all.

Mình có mấy thắc mắc sau :

Trong đoạn video clip, Nhiên có nói rằng Nhiên lên thứ hai, và Linh lên cuối, và Linh bây giờ không biết ở đâu rồi í, xa lắm .

Lạ nhỉ ?
-Thường người lên sau mà nếu còn người trước thì nhập vào vui chung chứ.
-Người lên sau nói ko thấy người lên trước đâu vì có lẽ anh í xuống rồi thì hợp lý hơn. Đằng này lại ngược lại ?
-Mà Nhiên lên trước rồi ngồi đó đợi anh người Thái lên để quay à ? Đợi lâu nhỉ ? Anh người Thái là người lên cuối sau Linh nhé.
-Mà chắc là ko phải anh người Mỹ quay rồi, anh í lên lúc 6h, thì chả ai đợi đến 9 h để quay cả

Các nghi vấn trên áp dụng cho trường hợp cảnh quay trên đỉnh ( mặc dù vẫn ko có GÌ chứng tỏ đó là đỉnh ), còn nếu cảnh quay ở trại 4 thì lại có vài nghi vấn khác :

http://www.everestvietnam.vn/show.as...83702402830448

Trại 4 là nơi các bạn í trở về nghỉ ngơi, chờ xuống núi sau. Ở nơi nghỉ ngơi mà không hề thấy bóng cả Ngợi, cả Linh thì lạ nhỉ. Ngợi xuống trước, ắt phải ở đó rồi chứ. Linh thì lại đi đâu mất rồi. Nếu bảo ở chỗ nào rộng, có nhiều việc phải làm thì có lý, đằng này…
Mà thường khi thành công thế thì người ta xúm vào mừng vui chứ nhỉ, nhất là ở bãi nghỉ ngơi !

Nhiều điều kỳ lạ quá ????

Đối với đa số các bạn ở đây thì cũng không có khả năng khẳng định lại hay tranh luận về vấn đề này ( ngoại trừ bàn tán chung xung quanh ) đơn giản là các bạn không có kinh nghiệm thực sự cho nên mình rất muốn nghe các ý kiến của các bạn đã từng leo, hay tốt nhất là chính mấy bạn đã lên đỉnh kể lại... Xin nói luôn là các thông tin đăng trên website của các bạn đối với mình không đủ chứng minh. phải thêm thông tin nữa.

Mình cũng rất buồn phải viết những dòng này vì gì thì gì chuyện này cũng đánh vào lòng tự hào dân tộc một chút, nhưng mà mình phải viết.

http://www.everestvietnam.vn/show.asp?code=clip&act=detail&page=&id=72700418866783702402830448

Trân trọng.

Last edited:
Khộ khộ, nếu mà cứ đặt vấn đề thế này thì tất tần tật mọi thứ đều có thể xét lại hết. Chắc bạn theo chủ nghĩa xét lại? Người ta xét lại các vấn đề này nọ để cố nhồi vào đó những quy kết và ý kiến trái ngược với cái ban đầu để phục vụ mục đích cá nhân.

Quay lại vấn đề bạn nêu, đúng thì sao mà không đúng thì sao? Tôi thì chỉ đứng dưới chân Everett thôi nên bất cứ ai leo Everett thì tôi đều kính trọng họ. Kính trọng là ở cái trí, cái quyết tâm leo của họ. Thế thôi. Còn có đến nơi hay không thì nó có ý nghĩa với người leo nhiều hơn người ngoài. Còn ai, nước nào lấy việc công dân của họ leo được lên đỉnh Everett hay đến Nam cực (Nam cực nhé chứ không phải Châu Nam cực) làm niềm tự hào dân tộc thì mặc họ vì khi làm việc đó họ đã có ý đồ riêng của mình.

Khộ khộ, nếu mà cứ đặt vấn đề thế này thì tất tần tật mọi thứ đều có thể xét lại hết. Chắc bạn theo chủ nghĩa xét lại? Người ta xét lại các vấn đề này nọ để cố nhồi vào đó những quy kết và ý kiến trái ngược với cái ban đầu để phục vụ mục đích cá nhân.

Quay lại vấn đề bạn nêu, đúng thì sao mà không đúng thì sao? Tôi thì chỉ đứng dưới chân Everett thôi nên bất cứ ai leo Everett thì tôi đều kính trọng họ. Kính trọng là ở cái trí, cái quyết tâm leo của họ. Thế thôi. Còn có đến nơi hay không thì nó có ý nghĩa với người leo nhiều hơn người ngoài. Còn ai, nước nào lấy việc công dân của họ leo được lên đỉnh Everett hay đến Nam cực (Nam cực nhé chứ không phải Châu Nam cực) làm niềm tự hào dân tộc thì mặc họ vì khi làm việc đó họ đã có ý đồ riêng của mình.

Mình không theo chủ nghĩa xét lại đâu bạn à. Rất nhiều câu chuyện du lịch các bạn kể ở đây mình đọc và tin ngay. Nhưng có những cái nó không làm mình tin được, biết làm thế nào được.

Còn chuyện có ý nghĩa với người leo hay người ngoài hơn thì cũng ko hẳn như bạn viết. Việc người Việt mình có leo được đến đó hay không quan trọng lắm chứ, bằng chứng là tất cả các phương tiện đại chúng đăng tin rất ghê, chỉ cần quan sát là thấy chúng ta vô hình chung đều hãnh diện nếu có người VN leo lên đó chứ, chuyện đó là chuyện bình thường và hợp lẽ mà. Cũng như chuyện nếu tuyển VN thắng giải bóng đá hay chuyện gs Bảo Châu đoạt giải Fields vậy.

Ko biết bạn sao chứ mình rất tự hào về những cái như thế. Mà chính vì thế mình càng muốn biết sự thực, đó cũng là lý do mình viết topic này đấy.

Mình hok có ... nên không chắc ... chỉ có niềm tin sẽ có "cờ Việt Nam tung bay" minh chứng cho bạn ... mình sẽ chờ!!! :)

Còn ai, nước nào lấy việc công dân của họ leo được lên đỉnh Everett hay đến Nam cực (Nam cực nhé chứ không phải Châu Nam cực) làm niềm tự hào dân tộc thì mặc họ vì khi làm việc đó họ đã có ý đồ riêng của mình.
Em rất thik câu này. Thực ra mình cũng nghe rất nhiều thông tin về chuyến chinh phục của đoàn VN. Báo chí là 1 chuyện, có những chuyện mà chỉ có ng "ở đó" mới biết dc.

Cá nhân mình thấy chẳng có lý do gì để nghi ngờ về thành công của nhóm leo Everest cả. Họ là những cá nhân được lựa chọn cẩn thận, có sức khỏe đặc biệt tốt, được rèn luyện qua 1 thời gian dài và tích lũy kinh nghiệm qua việc leo Fansipan, Kinabalu, Kilimanjaro, Island Peak. Những cá nhân đó lại được hậu thuẫn mạnh mẽ cả về mặt tài chính lẫn tinh thần (hàng triệu người Việt Nam) và được dẫn đường bởi những sherpa lão luyện nhứt. Trong điều kiện thời tiết thuận lợi thì mình tin summit là điều hoàn toàn nằm trong tầm tay của nhóm.

Cá nhân mình thấy chẳng có lý do gì để nghi ngờ về thành công của nhóm leo Everest cả. Họ là những cá nhân được lựa chọn cẩn thận, có sức khỏe đặc biệt tốt, được rèn luyện qua 1 thời gian dài và tích lũy kinh nghiệm qua việc leo Fansipan, Kinabalu, Kilimanjaro, Island Peak. Những cá nhân đó lại được hậu thuẫn mạnh mẽ cả về mặt tài chính lẫn tinh thần (hàng triệu người Việt Nam) và được dẫn đường bởi những sherpa lão luyện nhứt. Trong điều kiện thời tiết thuận lợi thì mình tin summit là điều hoàn toàn nằm trong tầm tay của nhóm.

Fansipan + Kinabalu + Kili nói chung chả đem lại kinh nghiệm gì đặc biệt cho Everest cả. Có mỗi Island Peak thì còn học được dùng giầy có răng. Nhưng từ trại 3 trở lên là đã khó khăn lắm rồi,

Mình cũng biết rằng các bạn ấy khỏe, nhưng thời gian thích nghi ở BC + tập ở C1, C2, C3 ngắn quá. Khỏe e không đủ. Tài chính và tinh thần cũng ko giúp gì nhiều từ C3 trở lên bạn à.

Và cái mà mình thắc mắc nhất vẫn là thiếu bằng chứng đã leo đến đỉnh. Hoàn toàn ko có lấy một cái hình ảnh, một đoạn phim nào từ trại 3 trở lên, rất là kỳ lạ. Trong khi đó các ảnh quảng cáo và giao lưu thì nhiều vô số kể.

Cái video clip mà Nhiên nói ở website theo mình là quay ở trại 4 ?!

Ý của bác Vox ở đây là người Việt Nam đã "chạm đỉnh" chứ ko mơ hồ như Bác Homeless đã nói. Lên tới đỉnh và chưa lên tới là hai cái khác nhau hoàn toàn không thể quy vào một là sao cũng được.
Cái quan trọng ở chổ báo đài đăng tin là người Việt đã tới đỉnh. Hãy có gì đó xác đáng để chứng minh thế thôi lan mang làm gì.

Ý của bác Vox ở đây là người Việt Nam đã "chạm đỉnh" chứ ko mơ hồ như Bác Homeless đã nói. Lên tới đỉnh và chưa lên tới là hai cái khác nhau hoàn toàn không thể quy vào một là sao cũng được.

Hehe, trẻ trâu nó cũng biết lên đến đỉnh và không lên đến là hai việc khác nhau. Nhưng với tôi, nó chỉ có ý nghĩa nhiều với người leo thôi. Tôi xin nhắc lại với tôi, nó chả có ý nghĩa quái gì nhiều. Bạn nào tự hào về cái này, xin cứ việc tự hào và tự sướng.

Cái quan trọng ở chổ báo đài đăng tin là người Việt đã tới đỉnh.

Báo nó đăng tin thì có thể đúng, có thể sai. Vấn đề là nếu mình tin cả vào báo để mà tự hào, để mà tự sướng thì là lỗi của mình nhé. Trách ai trước nào? Như cái vụ đến Nam cực và Châu Nam cực kìa, tin chết liền.

Xin đừng có so sách cái này với những cái khác và lôi đám đông hay dân tộc này nọ vào đây. Rất khiên cưỡng và áp đặt. Nếu chúng ta thống nhất như vậy thì có cần phải xét lại vấn đề này không?

Nếu như ai cũng nghĩ "đơn giản" như Bác Homeless như thế thì câu hỏi "tại sao" nó sinh ra làm cái quái gì nhỉ?=)). Con người có quyền nghi ngờ và nghi ngờ thì có quyền hỏi. Nghe ai nói cái gì: ừ đúng cũng được? ko đúng cũng chẳng sao, có liên quan đến bát cơm chén cháo của mình đâu mà quan tâm. Thế thì chả cần khoa với học làm gì :shrug:. Có ai muốn nghe cái gì cũng mơ mơ hồ hồ? hay một là một hai là hai.
Cò chẳng lôi đám đông hay dân tộc vào cũng chưa nói là tin để "sướng":)).
Nếu lên tới nơi hãy chứng minh. Còn chưa lên tới nơi mà... (ko biết ai "tự sướng".) =))
Còn nếu hỏi lại "biết để làm gì?" Cái này mọi người có lý do riêng của mình. Biết chỉ để biết vì đó là sự thật.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back