What's new

Ngủ qua đêm trên nóc nhà Đông Dương [13-15/8/2010]?

Status
Not open for further replies.
Mình có ý định ngủ một đêm bên cạnh cái tháp nhọn nhọn có ghi số 3143m trên đỉnh Fansipan.

Không biết có bạn nào có hứng thú cái vụ này không? Mình chưa từng leo Fan lần nào nên xin các bác đã leo Fan vào tư vấn để mình có thêm thông tin thực hiện cái ước mơ này ợ.

Xin được tiếp lửa!

Last edited:
Re: Ngủ qua đêm trên nóc nhà Đông Dương [3.143m] tại sao không [13-15/8/2010]?

Vâng em đang mong chờ ngày lên đường đây :D

Nhưng có 1 câu hỏi muốn hỏi các bác: Liệu trời mưa ở trên đỉnh 4.143m có biến thành CỘT THU LÔI không? Em sợ nhất là lên đó mà trời mưa thì chít. Ngủ đêm trời mưa, sấm chớp,... híc híc... chắc 1 phát thì cháy đen hơn cả GÀ ĐEN Sapa nữa :((
nhầm 1000m!

Rủi ro này có thể xảy ra! Chắc các bạn phải tùy cơ ứng biến: xuống 2800m? dựng cột thu lôi??? Nhờ Thầy Paul gieo quẻ xem hậu vận?..

nhầm 1000m!

Rủi ro này có thể xảy ra! Chắc các bạn phải tùy cơ ứng biến: xuống 2800m? dựng cột thu lôi??? Nhờ Thầy Paul gieo quẻ xem hậu vận?..

:D em đã edit lại rùi, sơ xuất quá.
Dạ tại em đi lần đầu lên chưa rõ địa hình, giả dụ mà có mưa và sấm chớp chẳng bít chạy đường nào. Có khi đợt này lại đi 2 ngày 2 lần leo Fan mất. :)) Vì leo lên rùi thấy cơn mưa sấm chớp tụt xuống 2.800m rồi hết mưa lại leo lên = 2 lần leo Fan trong 2 ngày (Độc nhị vô tam).

Em cũng vừa ra Yết Kiêm sắm thêm những đồ còn thiếu. Đèn pin có rồi, nhưng là cái cầm tay chạy bằng sạc. Đang kiếm cái đèn Pin đeo trên đầu chạy bằng Pin mà không có. Bác nào biết chỗ nào ở HN bán chỉ điểm giúp em với. Chứ quanh quanh Lê Duẩn và Yết Kiêu không có ạ. À có 1 quán có nhưng chỉ còn 1 cái duy nhất, mà chạy 3 Pin nhưng quán đó có 2 Pin nên không kiểm tra được còn dùng được hay không.

nhầm 1000m!

Hoặc có thể mua thêm lá Chanh. Có thành gà quay thì có thêm ít lá chanh, vẫn ngon hơn là không có.

Em cũng vừa ra Yết Kiêm sắm thêm những đồ còn thiếu. Đèn pin có rồi, nhưng là cái cầm tay chạy bằng sạc. Đang kiếm cái đèn Pin đeo trên đầu chạy bằng Pin mà không có. Bác nào biết chỗ nào ở HN bán chỉ điểm giúp em với. Chứ quanh quanh Lê Duẩn và Yết Kiêu không có ạ. À có 1 quán có nhưng chỉ còn 1 cái duy nhất, mà chạy 3 Pin nhưng quán đó có 2 Pin nên không kiểm tra được còn dùng được hay không.

Ra Umove mà kiếm đồ.

Hj, mình vừa leo Fan đợt 6/7 vừa rùi, đúng mùa hè, 1 hôm trời nắng đẹp, 1 hôm trời mưa bão, đủ loại thời tiết đặc trưng.^^ Chia sẻ cho bạn 1 chút kinh nghiệm để chuẩn bị nhá.
1. Bọn tớ ngủ lán 2800m nên chỉ cần mang 1 áo khoác ấm là ổn. Đêm bọn tớ ngủ, ngoài trời bão, sấm chớp và rất rất lạnh. Nằm trong lán, chui túi ngủ ấm n vừa lo vừa sợ. Nếu bạn gặp thời tiết này chắc chắn phải dừng lại ở 2.800. Nếu trời mưa bão, k ngủ lán cũng rất khó, đất nhầy nhụa,mưa, lạnh.
2. Cây ở trên núi là nứa thấp bé, k mắc võng được. Lên cao, cây chỉ thấp đến gối or mông.!!^^. Nếu bạn lỡ leo lên đỉnh, trời mưa bão thì k xuống 2.800 nữa, đi lùi lại 1 khoảng, sẽ có chỗ đất rộng bằng phẳng để ngủ. N k mắc võng được nhé. Chỗ ấy có dấu tích của cây các bạn Tây dựng lều, ngủ đón bình minh trên đỉnh.
3. Mũ len, khăn, áo len và áo khoác, khẩu trang dầy ấm là rất cần thiết nếu bạn ngủ trên đỉnh
4. Giầy: Nếu gặp trời mưa( rất dễ gặp mùa này), chuyện giầy ướt là bình thường, k tránh được. Bạn nên mua ủng chống mưa, loại bằng nilon bán ở Yết Kiêu 12k/ 2 đôi đi cho đỡ bẩn.Tớ k đi ủng ngoài giầy. A guide đi quen còn đi dép quai, cao su, rất tiện, k bẩn ướt.
5. Bạn nên mang theo 1 đôi dép lê. Buổi tối k leo, tháo giày ra, đi cái ấy.
6. Găng tay : chỉ cần găng hạt nhựa thôi, Cao su và nilon( rách ngay lập tức thôi^^) là k cần. Găng nếu trời mưa sẽ ướt và rất lạnh, lúc ấy chẳng ai cần đeo găng nữa. Leo lên cao là bỏ hết bạn ah. ( 1 or 2 đôi). Găng hạt nhựa mua ở Lê Duẩn( 8k/ đôi).
7. Tất dày là cần thiết. Bạn mang để tối đeo cho đỡ lạnh. 6 đôi, okje.
8. Áo mưa lúc đi đường dùng loại áo liền thân, loại bình thường, xé phần trước thân áo đến trên đầu gối cho dễ đi.
9. Đường Trạm Tôn là đường mòn, k có vắt. N bạn nên cẩn thận, trên đường bọn tớ gặp rắn 4 lần: rắn lục
10. Gậy có thể dùng ở đoạn đường mưa, khó đi. N nói chung là k cần thiết.
11. Bạn tớ uống nước suối trên đường, giờ chưa thấy triệu chứng j. Nếu thiếu nước, bạn hoàn toàn có thể dùng nước suối, porter và nhiều người vẫn uống thế.
12. Mang quần ngố, nếu mưa mặc rất tiện. ^^
13. Số anh Diện trạm kiểm lâm Núi Xẻ (Trạm Tôn: 01668103759. A ấy có cho thuê túi ngủ đấy.
14. Nên uống 1 ít rượu trước đi ngủ. Hj, thấy a guide và porter của tớ bảo phải uống mới ngủ được, ấm người mà.
15. Chúc bạn may mắn.!!!!!! ^^

Last edited:

1. Bọn tớ ngủ lán 2800m nên chỉ cần mang 1 áo khoác ấm là ổn. Đêm bọn tớ ngủ, ngoài trời bão, sấm chớp và rất rất lạnh. Nằm trong lán, chui túi ngủ ấm n vừa lo vừa sợ. Nếu bạn gặp thời tiết này chắc chắn phải dừng lại ở 2.800. Nếu trời mưa bão, k ngủ lán cũng rất khó, đất nhầy nhụa,mưa, lạnh.
2. Cây ở trên núi là nứa thấp bé, k mắc võng được. Lên cao, cây chỉ thấp đến gối or mông.!!^^. Nếu bạn lỡ leo lên đỉnh, trời mưa bão thì k xuống 2.800 nữa, đi lùi lại 1 khoảng, sẽ có chỗ đất rộng bằng phẳng để ngủ. N k mắc võng được nhé. Chỗ ấy có dấu tích của cây các bạn Tây dựng lều, ngủ đón bình minh trên đỉnh.
9. Đường Trạm Tôn là đường mòn, k có vắt. N bạn nên cẩn thận, trên đường bọn tớ gặp rắn 4 lần: rắn lục

13. Số anh Diện trạm kiểm lâm Núi Xẻ (Trạm Tôn: 01668103759. A ấy có cho thuê túi ngủ đấy.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Các vấn đề kia thì mình đã chuẩn bị kỹ rồi nhưng còn mấy vấn đề phát sinh trên nghe vẻ mệt đây.

Cho mình hỏi:
1) Nếu mặc 1 áo phông, 1 áo cánh, 1 áo khoác gió, 1 áo mưa (thì liệu có chịu được lạnh không ạ?)
2) Nếu cây trên Núi thấp vậy thì mang theo Tăng + Võng + Dây ~ 2kg thì cũng hơi mệt mà lại không giải quyết vấn đề gì nhỉ? ----> Nan giải đây
3) Rắn mà các bạn gặp là ở những đoạn đường nào vậy? Đặc điểm? (ẩm ướt, bụi dậm hay....?)
4) Anh Diện trạm Kiểm Lâm Núi Xẻ là ở ngay Trạm Tôn luôn hay ở Sapa, ở trong rừng?

1. Cái lúc leo thì 1 áo phông là đủ vì nóng. Nếu mưa thì mặc áo mưa thôi !
Còn lúc đêm thì 1 áo cánh, 1 áo gió là hơi bị đủ ấm í chứ. Mùa này không lạnh đâu mà !

2. Đúng là tớ thấy võng chả giảo quyết được vấn đề gì. Vì ở dưới toàn trúc là trúc, buộ vào đâu ?
Cây thì cũng có, dưng để buộc được võng chắc không nổi !
Còn trên đỉnh thì toàn đá, chỉ có dựng lều thôi !

3. Lần đầu tiên tớ nghe thấy chuyện gặp rắn ! Sợ nhỉ .. :(

1. Cái lúc leo thì 1 áo phông là đủ vì nóng. Nếu mưa thì mặc áo mưa thôi !
Còn lúc đêm thì 1 áo cánh, 1 áo gió là hơi bị đủ ấm í chứ. Mùa này không lạnh đâu mà !

2. Đúng là tớ thấy võng chả giảo quyết được vấn đề gì. Vì ở dưới toàn trúc là trúc, buộ vào đâu ?
Cây thì cũng có, dưng để buộc được võng chắc không nổi !
Còn trên đỉnh thì toàn đá, chỉ có dựng lều thôi !

3. Lần đầu tiên tớ nghe thấy chuyện gặp rắn ! Sợ nhỉ .. :(

Vậy thì em phải để lại bộ tăng võng ở nhà rồi. Nói chung bộ võng thì nhẹ, nhưng Tăng thì nặng. Nhưng nếu đem đi thì có thể che mưa, trải ra ngồi hoặc căng lên làm bạt. (cho em hỏi luôn là trên đó cây cao chừng nào? có thể căng bạt làm nều không ạ?)

Có rắn đấy bác (chị/em) susu ạ :D
Đoàn F1707 mới đi về có đăng ảnh đây: https://www.phuot.vn/threads/9333-F1707-Chinh-phục-đỉnh-Fan-trong-tâm-bão/page4

Em đang tìm mua bộ Kít (dụng cụ cứu thương và thuốc chữa rắn cắn đây) bác nào biết mua ở đâu chỉ giúp em với.

Óe, hãi thế !!

Cái đoạn này là từ Trạm Kiểm Lâm lên 2.200m - tức là dưới chân núi á.

Theo trí nhớ mình thì đoạn này có zắn cũng .. hợp lí =))

Ôi mà bạn Porter bắt ngon lành thế kia chắc cũng ko sao đâu - đề phòng là chính !
Dưng có phải rắn lục đâu ??

Trên rừng trúc từ 2800 lên đỉnh cũng gặp 1 con rắn nữa ạ
Vẫn là cậu Săng (porter trong ảnh ý) đập nó
Từ 2800- đỉnh hầu như ko có cây to chỉ có trúc thôi
Có thể xuống cái đoạn mà nó như thảo nguyên ý bác tiger ạ đoạn này đi bộ lên đỉnh chỉ 10' thôi
E nghĩ dựngl lều ở đấy chuẩn hơn là lên đỉnh
À quên đêm lạnh lắm đấy
ngủ trong lán có túi ngủ thì nó bt chứ ở bên ngoài gió to lắm
hôm đấy e ở nhà cầu nguyện trời ko mưa giúp bác :))

Có thể xuống cái đoạn mà nó như thảo nguyên ý bác tiger ạ đoạn này đi bộ lên đỉnh chỉ 10' thôi
E nghĩ dựngl lều ở đấy chuẩn hơn là lên đỉnh

Chỗ này gió to, người còn liêu xiêu nữa là lều !

Vị trí đẹp thế, cắm lều được bọn tour nó chả xí chỗ từ lâu rồi í chứ ! :D

Nói chung là nên mang theo cái nồi, bắt đc rắn là nấu súp luôn. Hơi bị bổ, hí hí !

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back