What's new

[Chia sẻ] NGUYÊN DƯƠNG - CÔN MINH - LA BÌNH 2015 : Điều gì dẫn em đến những cánh đồng?

NGUYÊN DƯƠNG - CÔN MINH - LA BÌNH 2015 : Điều gì dẫn em đến những cánh đồng?

Hai điểm đến thuộc list những nơi trong mơ đã ấp ủ bao lâu từ ngày đọc được những bài viết review của các anh chị trên Phượt, rốt cuộc cũng được sắp xếp trong một chuyến đi 9 ngày từ Sài Gòn.Trầy trật sau bao lần rủ rê rơi rớt, có lúc thấy nản thấy khó hay là bỏ cuộc cho xong, thế rồi cuối cùng một sáng tháng ba, thấy mình đang ở giữa biên giới Việt Trung với ba đồng bọn. Lúc đó cứ kiểu, đời cứ thế mà lăn sợ cha gì :))

Giới thiệu xíu xiu về Vân Nam. Vân Nam là một tỉnh siêu đẹp nằm trên biên giới Việt Nam mạn Lào Cai, Lai Châu. Tỉnh này khá rộng và rất nhiều điểm để tham quan, tuy nhiên, thời gian và sức người có hạn, sếp và đồng nghiệp cũng ko tha thứ nếu đi lâu hơn, nên rồi mình chỉ plan ba điểm chính là Nguyên Dương - Côn Minh - La Bình.

Nguyên Dương là một huyện vùng cao, nằm sát biên giới Lai Châu, thánh địa của dân nhiếp ảnh bị say lòng bởi những mặt gương từng bình minh và hoàng hôn. "Ruộng bậc thang ở đâu cũng giống nhau, vậy có khác gì Việt Nam?" Dĩ nhiên là bạn sai rồi. Điểm chung là ruộng bậc thang Việt Nam và Trung Quốc đều được xây dựng bởi người dân tộc Hà Nhì từ xưa. Nhưng ở VN, ruộng xây ngay hàng thẳng lối, đều tăm tắp thì ở Nguyên Dương, không một quy phạm nào được đặt ra, cứ thế mà xây vì vậy những đường cong của ruộng đầy ngẫu hứng và quyến rũ. Ngoài ra chúng còn khác nhau về quy mô, ruộng bậc thang Nguyên Dương lớn hơn VN về độ hùng vĩ và bạt ngàn. Tuy nhiên, người ta đến với Tây Bắc vì mùa lúa, thì ở Nguyên Dương, các nhiếp ảnh đổ về đây vào mùa để ải.

Côn Minh thành phố tỉnh lị của Vân Nam, còn gọi là thành phố mùa xuân của Trung Quốc. Hoa nở khắp nơi, hoa anh đào và hoa đào mọc dại hai bên đường cao tốc. Cứ đến tầm cuối tháng 2 đầu tháng 3, hoa anh đào ở công viên Yuntong shan nở rộ thành rừng, thu hút hàng nghìn du khách để chìm trong sắc trắng hồng của hoa.

La Bình, một huyện nông thôn của Vân Nam, nổi tiếng vì những cánh đồng hoa cải vàng kéo dài tới tận chân trời, chen giữa là những núi đá lô xô nhấp nhô. La Bình cứ gọi là đẹp quá sức tưởng tượng mà mình hình dung ra trong hình. Chị bạn đồng hành từng đi Trung Quốc một lần và bảo rút ra kinh nghiệm rằng, cái gì của TQ trong hình đẹp thì ở ngoài đẹp hơn chục lần như thế. Trường hợp này quá đúng cho La Bình, mình không thể nào hài lòng với bất cứ tấm hình nào mình chụp ở đây vì sự thật diễn ra ngoài kia đẹp hơn ngàn lần như thế.

Tổng chi phí chuyến đi từ lúc đặt chân qua biên giới và trở về là 1500 tệ, với tỷ giá 100 tệ bằng 341k thì cỡ 5tr1. Ngoài ra bọn mình còn tốn thêm 85usd tiền visa và 2tr tiền máy bay ra Hà Nội nên tổng cộng thiệt hại chuyến đi khoảng 9 triệu.
Plan sơ bộ của tụi mình như sau :
Ngày 0- 28/02: xe đêm Hà Nội - Lào Cai
Ngày 1/3: Hà Khẩu – Nansha – Xinjie - Dioyishu: bus 6 tiếng, đến nơi kịp ngắm hoàng hôn.
Ngày 2/3: bình minh N. Dương – tham quan viewpoints. Tối về lại Xinjie.
Ngày 3/3: sáng di chuyển xe từ Xinjie về Côn Minh 7 tiếng. Tối ngủ tại Côn Minh.
Ngày 4/3: Côn Minh: ngắm hoa Anh Đào, chiều đi La Bình.
Ngày 5/3: La BÌnh - bình minh trên núi Kim Kê, thác Cửu Long, Loa Sư Điền.
Ngày 6/3: Ở chơi La Bình.tối đi tàu nằm La Binh - Nam Ninh
Ngày 7/3: thứ 7 Nam Ninh Hà Nội.

Chi tiết chuyến đi và kinh nghiệm mình sẽ viết kèm theo ảnh nhé.

Re: NGUYÊN DƯƠNG - CÔN MINH - LA BÌNH 2015 : Điều gì dẫn em đến những cánh đồng?

Hình đẹp quá đi mất , cảm ơn bạn đã chia sẻ, năm sau chắc chắn mình sẽ đi !!

Re: NGUYÊN DƯƠNG - CÔN MINH - LA BÌNH 2015 : Điều gì dẫn em đến những cánh đồng?

Khung cảnh rất tuyệt! Bác chủ cho em hỏi là thời gian bác đi từ ngày nào đến ngày nào thế ạ? Cám ơn bác!

Tụi mình đi từ ngày cuối tháng 2 đến 7/3 . Có post chi tiết ở post đầu đó bạn :)

ảnh đẹp quá Quốc ơi :D
Chuyến đi tuyệt vời và để lại trong tôi quá nhiều cảm xúc

ảnh đẹp quá Quốc ơi :D
Chuyến đi tuyệt vời và để lại trong tôi quá nhiều cảm xúc

chị cũng chia sẻ hình của mình xem cho vui :D

Nếu từ nhà trọ bước ra rẽ trái và đi hết đường làng, băng qua bên kia đường lộ lớn bạn sẽ lấy một vườn hoa lê trắng muốt. Khám phá ra căn nhà từ xa xa, cả bọn đã hăm hở tới bằng được. Chà, thiên đường cũng chỉ đẹp đến thế này thôi. Giữa cánh đồng hoa vàng xen lẫn những ngọn núi nhỏ bỗng mọc lên một mảnh vườn chữ nhật hoa lê đang ngay vụ trắng tinh khôi.

Công nhận,ngôi nhà năm giữa đồng cải vàng,thêm vườn lê nữa,đẹp vãi chưởng.
Hình này mình chụp từ 2012 :D

Công nhận,ngôi nhà năm giữa đồng cải vàng,thêm vườn lê nữa,đẹp vãi chưởng.
Hình này mình chụp từ 2012 :D

Ba năm trôi qua mà ngôi nhà vẫn đẹp vậy nhỉ :)

Bạn cho mình hỏi bạn xin visa là qua dịch vụ phải ko? Mình cũng ở SG và có kế hoạch đi Vân Nam vào khoảng thời gian bạn đã đi nhưng vào năm sau lận. Mình nghe nói trong miền Nam xin visa khó hơn ngoài Bắc, làm qua dịch vụ nhiều khi còn ko được. Nếu bạn làm qua dịch vụ thì có thể cho mình xin contact của chỗ đó được ko? Cám ơn bạn:)

Bạn cho mình hỏi bạn xin visa là qua dịch vụ phải ko? Mình cũng ở SG và có kế hoạch đi Vân Nam vào khoảng thời gian bạn đã đi nhưng vào năm sau lận. Mình nghe nói trong miền Nam xin visa khó hơn ngoài Bắc, làm qua dịch vụ nhiều khi còn ko được. Nếu bạn làm qua dịch vụ thì có thể cho mình xin contact của chỗ đó được ko? Cám ơn bạn:)

http://hongngocha.com/
Xin cũng dễ lắm bạn, mình chỉ nộp hộ chiếu và 85 $ (mắc hơn làm ở HN) cùng giấy chứng nhận nghỉ phép vào thời gian công ty visa cung cấp là xong xuôi hết. Lưu ý là nếu có visa mới trả tiền sau nhé.

Mình đang tính tìm hiểu đi chỗ này thì đọc được note của bạn, quá trời chi tiết và bổ ích lắm luôn, ảnh cũng đẹp nữaaa, cám ơn bạn chia sẻ thông tin rất chi tiết, nhìn hình mình chỉ muốn đi liềnnnn <3

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,173
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back