What's new

[Chia sẻ] Nguyên Dương - nơi sông Hồng chưa chảy vào đất Việt

Tôi không nhớ vì sao tôi biết đến Nguyên Dương nữa. Rất nhiều bạn tôi khen ngợi ruộng bậc thang Tây Bắc hết lời, làm tôi lên kế hoạch đi Tây Bắc từ đầu năm, dĩ nhiên là vào mùa lúa chín. Sau đó thì tôi biết đến Nguyên Dương, và đưa nó vào chung với Tây Bắc. Tuy nhiên năm nay tôi thất mùa lúa, mặc dù tôi đã gieo đi gieo lại kế hoạch lúa chín đến 3 lần. Vào những ngày cuối năm, tôi thấy tôi còn một visa Trung Quốc trị giá 60usd theo thời giá và một vài ngày rảnh. Đi đâu luôn là một câu hỏi khó cho những kẻ nghèo thời gian nhưng lại giàu ham muốn lượn lờ. Nguyên Dương có thể vừa vào số ngày và số tiền, và mùa này đang là mùa nước đổ ải, mùa ưa thích của những kẻ photographer-want-to-be. Rồi một ngày trời không biếc xanh, tôi lại thấy mình đứng ở ô cửa bán vé ở bến xe thị trấn nông thôn Trung Quốc, cùng với hai đồng bọn.

Thôi ta đi kẻo muộn, các cụ

:D

Last edited:
Có chút thông tin này chia sẻ:

Blog về chuyến đi của 1 cậu Tây đi Dayangjie: http://orientaldiscovery.com/10/html/2009101904462493-6674.html

Dayangjie: http://www.impressivechina.com/Dest/Yunnan/Honghe/17185192.html

Blog về vùng này: Yuanyang & Yuanjiang: http://www.travelblog.org/Asia/China/Yunnan/blog-503271.html

Em phượt bằng chuột một lúc thì ra được một cái địa chỉ cụ thể hơn của cái làng này. Công nhận phượt bằng chuột mà có đồng bọn cũng vui hơn các cụ ạ.

Dayangjie township lies at the south suburn of Kaiyuan city, borders with Gejiu in the west and Mengzi city in the south

Cái ảnh trong link này đẹp quá ạ.

http://www.66tly.com/en/displayproduct.html?proID=1893090

Theo thiển ý của em thì làng nằm ở gần thị trấn Kaiyuan chứ không phải Honghe county, nơi anh No pass đi kiếm. Lý do là nguyên các khu vực bao gồm Kaiyuan, Yuanyang, Honghe county và Luchuan được gọi là Honghe perfecture (lưu vực sông Hồng). Hầu hết các link khi mình search bằng Dayangjie đều nói chung chung là Dayangjie, Honghe làm mình nhầm. Cũng vì anh Nopass tìm không thấy nên em mới nghĩ nó ở Kaiyuan.

Em vào hóng hớt với các bác xíu ạ :D thú thực là e cũng nhắm Nguyên Dương đã lâu, kẹt vì làm xa HN nên khó mà vù đi ngay được, chung quy cũng vì xem National Geographic, ảnh dưới:

Nguyên Dương (Yunyang) nói riêng và Vân Nam nói chung rất 'hot' với các bạn thợ ảnh, ví dụ như từ Sing hay Mã rất hay tổ chức tour ngắn ngày để đi chụp ảnh vùng này, mùa đi ND tầm cuối tháng 2, đầu tháng 3, e post thử cái lịch trình họ hay đi để mọi ng tham khảo thêm:

===

Day 1 (22 Feb) Overnight in Kun Ming

Arrive in Kun Ming. Transfer to hotel. Introduction of places, workshop briefing, photo sharing / clinic.

Day 2 (23 Feb) Overnight in Luo Ping

After breakfast, drive to Luo Ping.
Photography Interest: Sunset shoot of the Rooster peak (喀斯特地貌金鸡峰峰林), Seas of Fowers, Village shoot.

Day 3 (24 Feb) Overnight in Luo Ping

Photography Interest : Sunrise over the Golden Rooster peak amidst a beautiful Sea of (Mustard) Flowers. Afternoon shoot of the Niu Jie Luo Si Mustard Flowers (牛街螺丝田油菜花)

Day 4 (25 Feb) Overnight in Yuan Yang, Sheng Chun (胜村)

Morning Drive to Yuan Yang, Sheng Chun
Photography Interest along the way:
Sunset shoot of the Scenic Dam Rice Terrace.

Day 5 (26 Feb) Overnight in Yuan Yang, Sheng Chun (胜村 )

Photography Interest : Sunrise over Duo Yi Rice Terrace (多依树梯田)
Shooting of Rice Terraces / Cloud Terrace from various angles and locations : Ai Chun (爱村), Luo Ma point (倮马点), Ma Li Chai Tea Factory (麻栗寨茶厂),Quan Fu Zhuang 全福庄, Sunset shoot of the Tiger Mouth (老虎嘴)

Day 6 (27 Feb) Overnight in Yuan Yang, Sheng Chun (胜村 )

Day 7 (28 Feb) Overnight in Kun Ming

Photography Interest: Qingkou Rice Terracce, Old Town on the way back to Kun Ming. (建水朝阳门、古城一条街)

Day 8 (1 Mar): Transfer to airport for flight back to Singapore after lunch.

===

Nếp, trước anh cũng đã đọc cái thông tin của em nhưng mà anh cho rằng trang web đó nhầm. Tuy nhiên cũng không nên loại bỏ giả thuyết đó :)

Làng Dayangjie là người Hà Nhì (hani hoặc Yiche) mà phân bố sinh sống của họ nằm ở bờ Tây-Nam của sông hồng: Honghe County <> Honghe Perfecture. Honghe county thuộc HH Perfecture.

Bản đồ phân bố dân tộc Hani/Yiche của Vân Nam:
attachment.php
[/IMG]

Có link này của Chính quyền Hồng Hà về du lịch bằng tiếng Việt (lần trước đi cũng đã tham khảo): http://www.hh.cn/vn/

Last edited:
Thôi tóm tắt lại cái làng Dayangjie này để mọi người tiếp tục với Yuanyang.

Xem lại hình flickr của bạn Nếp post, nhận ra là mình đã đến cái làng thằng cha đó đến vì thấy cái ảnh panorama về cái chợ trung tâm.

Nếu đúng là cái làng đó thì qua khảo sát 1 buổi chiều ở đó trong bán kính 1km không có cái ruộng bậc thang và cái làng nào đẹp như trong Chinese National Geography Magazine. Có thể mình đã đi xung quanh chưa đủ xa (vì mệt do nhậu xỉn trong cái đám cưới kia, nhậu cả trưa và cả tối).

Còn đây là mấy cái hình sưu tầm được từ lần trước và mới đây nữa:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Trên đường đi về xuống phía dưới Sông Hồng (phía Yuanjiang) mình cũng thấy mấy cái cảnh như thế này nhưng không dừng lại. Tuy nhiên dọc con đường này chỉ phía trên là có ruộng bậc thang và làng hani, còn càng xuống dưới thấp thì chỉ thấy ruộng mía.

Do vậy nếu ai đi lại thì nên đi tiếp lên trên núi về phía Tây như mấy cái post trên google earth/panoramio. Hy vọng khả năng tìm thấy sẽ cao hơn.

Còn đây là một tuyến đi của các bạn TQ, đường vẽ màu đỏ dẫn tới Dayangjie, mời các bạn tham khảo:

attachment.php

Khu vực Nguyên Dương là vùng núi thuộc dãy núi Ailao, nằm ở phía Nam lưu vực sông Hồng, thuộc tỉnh Vân Nam, Trung Quốc. Theo tập hướng dẫn du lịch thì diện tích ruộng bậc thang ở đây lên đến gần 130 km2 (190.000 mu). Những mảnh ruộng bậc thang xếp lớp từ chân đến đỉnh núi, đỉnh nhiều nhất là 3.700 lớp. Ruộng thấp nhất ở độ cao khoảng 144m, và cao nhất là 2.939,6m. Đi kèm với ruộng là hệ thống 4.653 kênh tưới tiêu được xây dựng dựa vào các dòng suối có sẵn thuộc hệ thống sông Hồng. Hệ thống ruộng thang này được người Hà Nhì (53% dân số trong vùng) bắt đầu xây dựng từ đời nhà Tùy và nhà Đường, cách đây khoảng 1.300 năm.

Có thể đến Nguyên Dương bằng xe bus từ Côn Minh (Kunming, 6 tiếng), hoặc Hà Khẩu (Hekou, 6 tiếng, đi vòng do đang xây 1 nhà máy thủy điện). Giờ xe bus đi Côn Minh có thể xem trong LP China. Còn từ Hà Khẩu có thể đi xe bus đi Luchun, Honghe hay Yuanyang, 3 xe này đều cho bạn xuống Nansha, rồi bắt xe đi tiếp Xinjie, hoặc cho đến thẳng Xinjie. Xe đi Luchun xuất phát ở Hà Khẩu lúc 10h, dừng ở Nansha khoảng 1 tiếng để ăn trưa (lúc 3h chiều), rồi đi tiếp Xinjie. Vé Hà Khẩu - Nguyên Dương là 70Y, vé Nansha - Xinjie là 8Y-10Y

Từ Xinjie đi về lại Hà Khẩu thì phải đi bus đến Nansha, rồi từ đó mới có xe đi Hà Khẩu. CHuyến sớm nhất Xinjie-Nansha là 7am. Nansha - Hà Khẩu có chuyến 8am và 9:30am, giá vé (sẽ cập nhật)

Nếu đi gần như thế thì có thể tự thuê xe ở Hà Khẩu cho chủ động, thuê 1 cái xe 7 chỗ đi từ HK lên ND, xe cho thuê như thế ở HK đầy các bác ạ. Dạo trước em với chị bạn chỉ làm chuyến HK_HH_KM_BK thui, em ko hề biết về Nguyên Dương này. Chắc đây ko phải là đi đường cao tốc mới rùi, em nhớ là có đoạn đường mà sông Hồng nhập dòng để chảy sang VN ấy, đẹp dã man, 2 con sông 2 màu, 1 màu xanh trong vắt, 1 màu hồng thắm từ từ chạy nhập vào nhau, làm 1 đoạn sông song song 2 màu tương phản. Em ấn tượng mãi, nhưng vì ngồi xe khách nên chỉ ngẩn ngơ ngoái cổ ngắm, hic. Vẫn ao ước có cơ hội đi lại. Công nhận Vân Nam nhiều cảnh hoang sơ, vùng đồi núi Vân Nam trập trùng này hình như chính là vùng mà Khổng Minh 7 lần bắt , 7 lần tha Mạch Hoạch đấy.

Chi phí cho 1 chuyến Nguyên Dương này chắc nhiều bác sẽ đi, nên bác nào có kế hoạch thì ới em với nhé, em thích rồi đấy.

Em sửa lại chút nhé, ko có TP Hồng Hà, chỉ có châu Hồng Hà và các TP trực thuộc là MT, CC, KV hình như Hà Khẩu cũng mới lên Tp nữa thôi. Vùng giáp VN này như bác Nếp nói ở trên thuộc châu HH, thủ phủ HH. Mách với các bác là đi tuyến này thì qua Mộng tự ăn bún và xem cái trung tâm hnàh chính thủ phủ của nó nhé, lên báo chí thế giới về qui mô to và đẹp, các bác xem cái trung tâm hành chính này xong về sẽ chê cái Mĩ Đình của mình mất thôi.

Em phượt bằng chuột một lúc thì ra được một cái địa chỉ cụ thể hơn của cái làng này. Công nhận phượt bằng chuột mà có đồng bọn cũng vui hơn các cụ ạ.

Dayangjie township lies at the south suburn of Kaiyuan city, borders with Gejiu in the west and Mengzi city in the south

Cái ảnh trong link này đẹp quá ạ.

http://www.66tly.com/en/displayproduct.html?proID=1893090

Theo thiển ý của em thì làng nằm ở gần thị trấn Kaiyuan chứ không phải Honghe county, nơi anh No pass đi kiếm. Lý do là nguyên các khu vực bao gồm Kaiyuan, Yuanyang, Honghe county và Luchuan được gọi là Honghe perfecture (lưu vực sông Hồng). Hầu hết các link khi mình search bằng Dayangjie đều nói chung chung là Dayangjie, Honghe làm mình nhầm. Cũng vì anh Nopass tìm không thấy nên em mới nghĩ nó ở Kaiyuan.

Bác ơi, nó ko ở Khai Viễn được đâu, Khai Viễn xa hơn, phải đi qua Thành phố HH mới đến Khai Viễn, KV là 1 tp công nghiệp, ô nhiễm kinh khủng, khói bụi, nhưng ấn tượng là cái bệnh viện của 1 tp xa xôi hẻo lánh như thế mà hoành tráng, hiện đại hơn nhiều bv thủ đô ta nhiều.

Thế này thì em hiểu rồi, nó nằm phía nam của Khai Viễn, gần với phía tây của Cá Cựu (hay đọc là cơ chiêu)và phía nam của Mông Tự. Mấy chỗ này đều chả có gì hay trừ mỗi món bún qua cầu nối tiếng của MT, và đặc sản lựu và dâu tây, dương mai, nho

Last edited by a moderator:
Ài, hóa ra Vân nam lại quá đẹp thế này, vừa gần lại dễ đi. Chỉ phải chịu khó ngồi xe chở gà vì các tuyến xe địa phương không có xe lớn :(

Cụ nào lập trình ới em một phát để ké cẩm nào.

attachment.php

Sáng sớm ở Duoyshu

Châu Hồng Hà, trên đường qua Mông Tự còn có một đặc sản nữa là quả tỳ bà.
Công nhận cái thủ phủ của châu HH thật là hoành tráng kinh khủng.
Cả 1 thành phố rộng lớn, đường phố thênh thang, nhà cửa khang trang được dựng sẵn đợi người đến ở.
Hiện giờ đi ngang qua hầu như chưa nhìn thấy người (ở khu hành chính mới xây)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
dakhoavietkhangvn
Back