What's new

[Hỏi đáp] Nha Trang - Ninh Thuận - Bình Thuận - Phan Thiết

Em là thành viên mới, mong các bác chỉ dẫn giúp em với. Em muốn đi du lịcch dọc bờ biển theo tuyến Bà Rịa Vũng Tàu - Ninh Thuận - Bình Thuận nhưng khổ sở lại là con gái , lại ko co nhiều tiền ;). Mong các chỉ dẫn giúp e làm sao có được 1 tour bổ ích mà thật tiết kiệm chi phí. Nếu các bác biết những danh lam thắng cảnh nào chỉ dẫn giúp e với.

Thank các bác thật nhiều. :L

Thế lày nhé, chắc bạn ở HCM đúng không.

Để phượt theo kiểu này cần nhất phải mang theo một số thứ như sau:
- Súng: Đương nhiên để bắn rồi, chui lủi lung tung mà không bắn thì coi như phí hoài chuyến đi
- Tiền: Đủ để đổ xăng xe máy, bánh mỳ và nước uống (khi cần thì đi xin cũng được) & 20% dự phòng trong tổng số trên (đề phòng xịt lốp xe)
- Xác và xe máy: Dĩ nhiên là xe cõng xác và xác cưỡi xe

Như vậy là tối thiểu, khỏi lo chuyện tiền nong nhé!

Còn chuyện đi thì chính bạn đã định rồi đó, Bà Rịa, Vũng Tầu, Ninh Thuận ... tuyến dọc bờ biển. Điểm quan trọng nhất là cái bản đồ mồm, đến chỗ nào đó có người dân thì nên dừng xe, lân la bắt chuyện làm quen hỏi đường & hỏi luôn chỗ nên đến, nên đi ...

Cứ làm như vậy đi, khi nào về có gì kể nấy, tớ đảm bảo cả làng phượt xúm vào mà thanks (bạn dũng cảm =)))

Em là thành viên mới, mong các bác chỉ dẫn giúp em với. Em muốn đi du lịcch dọc bờ biển theo tuyến Bà Rịa Vũng Tàu - Ninh Thuận - Bình Thuận nhưng khổ sở lại là con gái , lại ko co nhiều tiền ;). Mong các chỉ dẫn giúp e làm sao có được 1 tour bổ ích mà thật tiết kiệm chi phí. Nếu các bác biết những danh lam thắng cảnh nào chỉ dẫn giúp e với.

Thank các bác thật nhiều. :L

Với yêu cầu của bạn đưa ra, tớ nghĩ là không ai dám trả lời.

Bởi vì yêu cầu của bạn vừa quá rộng lại vừa quá chặt. Rộng vì cả một dải từ Bà Rịa đến Bình Thuận có bao nhiêu thứ, biết mô tả cái nào. Bạn không cho bất cứ thông tin gì về thời gian, số tiền, sức lực, khả năng, thì ai có thể tư vấn cụ thể đây.

Chặt là vì bạn muốn tiết kiệm, nhưng tiết kiệm là thế nào ? Muốn đi "danh lam thắng cảnh" là quá chung chung.

Theo tôi, cách tốt nhất là bạn mua lấy 1 cuốn bản đồ hành chính, sau đó lên mạng tìm vào trang web về du lịch của các tỉnh bạn định qua, xem họ liệt kê những danh thắng nào của tỉnh họ. Rồi căn cứ vào bản đồ xem nó gần xa thế nào để quyết định đi hay không. Tiếp đó tìm thông tin trên mạng về nơi cần đến, như ăn nghỉ, giá cả.

Chúc chuyến đi thành công, và chờ nghe kể lại cho mọi người nghe chuyến đi của bạn.

các bác, tớ nghe người ta nói là nếu ko có chứng nhận là vợ chồng thì ở resort hay hotel 4-5 sao trong Nha Trang phải ở phòng riêng, đúng ko ạ?
Vì nếu đúng thì tớ sẽ loại nó ra khỏi danh sách đi chơi của tớ trong một thời gian dài!

Hòn Tre hay Hòn Che?

Nhớ lại rồi, thực ra nó không phải hòn tre đâu, cái đảo này nằm chắn vịnh Nha Trang vì vậy dù có bão tố thế nào thì trong vịnh cũng không bị ảnh hưởng. Người ta gọi nó là Hòn Che (che là che chắn) sau này cứ nói lái hoài thành Hòn Tre.

Còn chỗ mà có moto nước thì là một cái vịnh gì đó, mình k nhớ lắm trên đó có tượng nàng tiên cá khá lớn, bãi biển nông, ít sóng & rất nhiều dịch vụ moto nước, cũng rất đẹp.

Trước mình đi một tour tổng hợp 6$/người/ngày của Tropica cafe từ 5h30 sáng đến 5h chiều về. Với thời gian 2 ngày thì mình khuyên nên đi cái tour này là ổn nhất.

Vinpeal cũng được tuy nhiên cá nhân mình thì không thích đến những chỗ như vậy lắm.

Vinpeal land còn có tên khác là "vết dao chém trên đảo hòn che", k tin bạn cứ đứng ở bãi biển trên đường trần phú mà ngắm xem nó tệ thế nào :(

Gọi là Hòn Tre vì trước đây sông Cái - Nha Trang còn rất rộng (thời Tây Sơn - Nguyễn Ánh đánh nhau, chiến thuyền lên đến tận Thành Diên Khánh cách cửa sông 10 km). Đến mùa mưa nước lũ từ trên thượng nguồn đổ xuống cuốn trôi rất nhiều tre hai bên bờ sông và "thổi" thẳng ra hòn Tre. Vị trí nằm ở phía bắc Con Sẻ Tre bây giờ. Nay thì chẳng còn tre nữa mà toàn là... rác không à. Thời đó, sau mùa mưa lũ, người dân thường chèo thuyền ra Hòn Tre lượm tre về nên có tên là HÒN TRE.

Cái chỗ đi motor nước có tượng nàng tiên cá là đảo Hòn Tằm.

Các tour (điểm - đảo) phổ biến trên vịnh Nha Trang là:
- Cảng cá Cầu Đá: xuất phát.
- Thủy cung - hồ cá Trí Nguyên: xem cá, hải sản các loại từ trong bể đến nuôi ngoài hồ (nước mặn).
- Hòn Tằm: tắm biển, các môn thể thao nước (motor nước, dù...), ăn chơi nhảy múa... Hòn Tằm còn có lưu trú qua đêm.
- Hòn Mun: lặn biển, đây là vùng lõi của khu bảo tồn biển vịnh Nha Trang.
- Con Sẻ Tre trên đảo Hòn Tre: cũng tắm biển, ăn chơi nhảy múa... & lưu trú qua đêm như Hòn Tằm; nhưng không có các môn thể thao nước (vì diện tích chật hẹp, nước sâu). Nét độc đáo của Con Sẻ Tre là ăn chiều và đốt lửa trại đêm để ngắm Nha Trang by night đối diện bên kia vịnh Nha Trang.
Bạn nào đến đây nhớ để ý xem ở đầu phía Bắc có nhiều rác dưới nước không nhé? Vì đây là điểm luồng nước từ sông Cái - Nha Trang đâm thẳng ra đấy. Giải thích về sự tích Hòn Tre như mình đã nêu trên.
- Vinpearl Land: nên đi vào buổi chiều để chơi các trò chơi ngoài trời. Xuất phát từ Phú Quý (đi qua Cảng cá Cầu Đá & bến xe bus). Bạn nên mua vé gồm vào cổng, đi lại (đi ra bằng phà, về bằng cáp treo, hay cả ra vào bằng cáp treo) & chơi tất cả các trò chơi; giá 250K. Bạn nên mang thức ăn theo, tất nhiên với số lượng ít và kín đáo thì nên bỏ vào ba lô vì giá ăn uống ở Vinpearl Land rất đắt. Vé vào thủy cung tính riêng: 60K. Buổi tối từ 19h - 21h30 có nhạc nước diễn ra 3 lần. Bạn nên chuồn sớm vì nếu về muộn sẽ bị kẹt cáp treo hay phà. (Có lần thi hoa hậu, có người 2h sáng mới về đến Nha Trang được). Tính trung bình một người đi Vinpearl Land hết khoảng 500K (T10/2008).

Còn một vài điểm nữa & tour biển phía Bắc Nha Trang, mình sẽ post sau.

Các bác em ơi, ở Nha Trang có khu nghỉ nào ngon ngon mà giá cả phải chăng hả các bác? Phòng khoảng 100-200$ từ khoảng 8/1 đến 11/1 ạ. Không phải là Vinpearl ạ, em dị ứng mấy kiểu như thế. Muốn tìm một nơi thanh bình để anh chị tâm sự và một vài quán ăn ngon để nhậu nhẹt thôi ạ

ya sa ka sài gòn, ở phòng 808 hay đại loại là phòng chẵn thì view cực đẹp nhìn gần hết cả con dg trần phú nhé bác.

NT thì chả có quán nào ngon bổ rẻ cả, nhìn chung là như nhau, vào chợ mà ăn, ngon bổ rẻ kekeke, à nhớ tìm quán chè huế, ngay cạnh là quán bún riêu ăn với sứa biển cực ngon cạnh chợ fê

Cafe nha trang ngon bổ rẻ

Nếu thanh bình thì chọn chỗ này http://www.iledelabaleine.com/ nhưng x biết theo langit thì nó có giống cái kiểu vinpearl hay không :D

Chỗ này thanh bình cực. Xa chốn phồn hoa đô hội chỉ có anh, chị tâm sự với nhau giữa mây gió, cát trắng và biển xanh.

Cũng chính vì cách biệt như thế mà ở đây có máy lạnh, chỉ có quạt máy. Cách sân bay Cam Ranh chừng hơn 2 giờ đi ôtô :D

Lói chung chỗ lày thì thích hợp cho honeymoon nhất :LL

Nếu kinh phí nhiều nhiều thì nhà Langit đi chỗ này:

thích cực :)

Còn bình thường, tớ hay ở Nice Hotel trong ngõ phố Hùng Vương, book phòng to có seaview trên tầng cao, giá rẻ cực kỳ, khoảng 300000-400000vnd. Bao nhiêu ngân sách còn lại đầu tư cho ăn uống, như thế này chẳng hạn:

Tuy nhiên đi đợt này phải để ý một chút đến thời tiết, tháng 11, 12 là quãng thời gian hay có mưa ở Nha Trang, nếu ra mấy khu nghỉ ngoài đảo gặp mưa thì chán lắm, chẳng biết làm gì.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back