What's new

Nhập cảnh ở sân bay úc

Em thấy mọi người liệt kê những thứ ko đc mang thì toàn là đặc sản quê mình ko hà!
Vậy mọi người qua đó thăm người thân thì mang quà gì ạ?

http://www.agriculture.gov.au/travelling/arriving-in-australia#meat-poultry-and-seafood-products

Nên nhớ là tờ khai màu vàng lúc nhập cảnh vào Úc là một tờ khai có tính cách pháp lý (legal document) nên bạn cần cẩn thận, không thể nói là tôi không hiểu, tôi không biết!!!! nếu không chắc là món đồ đó mang vào được không thì nên tick là có, khi xét nếu cho qua được họ cho qua, không được thì vất vào thùng rác chứ nếu tick không mà có món đồ cấm, chẳng những bị phạt mà món đồ đó cũng vẫn bị vất vô thùng rác như thường!!! thế là tiền mất tật vẫn mang! Úc là một trong những nước có luật kiểm dịch rất gắt gao! Một điều đáng buồn là các chuyến bay từ Đông Nam Á vào Úc (trong đó có VN) bị xét gắt gao hơn vì nhiều người từ các nước này nhập cảnh với mục đích tìm việc làm lậu, mang đồ quốc cấm như các loại ma túy....vi phạm điều lệ của visa nên bị hủy visa và trả về quốc gia gốc ngay chuyến bay kế tiếp nếu bắt được, tù tội cũng là chuyện đương nhiên nếu trường hợp vi phạm nghiêm trọng. Những trường hợp mang thức ăn có nguyên liệu nằm trong danh sách cấm cũng rất nhiều!

Khó hay dễ là tùy mình, bạn cứ đọc kỹ các điều trong link tôi đưa sẽ rõ hơn. Họ cũng nhắc đi nhắc lại là "nếu không hiểu rõ cứ ghi vào ô Yes!" thì mình cứ làm theo!!!

Bác nào không rành tiếng Anh thì coi link dưới.

https://www.border.gov.au/EnteringorleavingAustralia/Documents/15vie_000.pdf

Nên nhớ rằng khi đã ký vào tờ giấy đó và tới hải quan tức là "bước chận đi, cấm kỳ trở lại".

Đùng khiếu nại là tại không hiểu hay không biết. Một là họ phạt, hai là họ từ chối nhập cảnh và đuổi về,

Khi đã khai có đồ ăn thì thường là họ cho các bác vô một khu riêng cho chó ngửi hành lý. Không có hàng lậu thì chừng vài phút là họ cho đi ra ngoài sân bay liền.

Chú ý là có thay đổi về thuôc lá. Hồi trước là 200 điếu, bây giờ thấy còn có 25 điếu thuốc.

Rượu thì thấy vẫn vậy, nhưng rượu thuốc thì coi chừng. Tớ có đem thuốc (làm rượu), nên họ cho qua (nhiều năm trước rồi).

Bác nào không rành tiếng Anh thì coi link dưới.

https://www.border.gov.au/EnteringorleavingAustralia/Documents/15vie_000.pdf

Nên nhớ rằng khi đã ký vào tờ giấy đó và tới hải quan tức là "bước chận đi, cấm kỳ trở lại".

Đùng khiếu nại là tại không hiểu hay không biết. Một là họ phạt, hai là họ từ chối nhập cảnh và đuổi về,

Khi đã khai có đồ ăn thì thường là họ cho các bác vô một khu riêng cho chó ngửi hành lý. Không có hàng lậu thì chừng vài phút là họ cho đi ra ngoài sân bay liền.

Chú ý là có thay đổi về thuôc lá. Hồi trước là 200 điếu, bây giờ thấy còn có 25 điếu thuốc.

Rượu thì thấy vẫn vậy, nhưng rượu thuốc thì coi chừng. Tớ có đem thuốc (làm rượu), nên họ cho qua (nhiều năm trước rồi).

Cảm ơn bạn đã post tờ khai này. Mình chưa bao giờ điền tờ này hết.
Mình thắc mắc phần chi tiết liên lạc. Họ yêu cầu ghi số đt, mình sang đi du lịch ko có số đt thì khỏi điền nhỉ? Còn địa chỉ, mình đi nhiều nơi thì post cái gần nhất thôi đúng ko?

Cảm ơn bạn đã post tờ khai này. Mình chưa bao giờ điền tờ này hết.
Mình thắc mắc phần chi tiết liên lạc. Họ yêu cầu ghi số đt, mình sang đi du lịch ko có số đt thì khỏi điền nhỉ? Còn địa chỉ, mình đi nhiều nơi thì post cái gần nhất thôi đúng ko?

Bác qua đó thì một là ở nhà ai đó, hai là ở KS. Dùng một trong 2 số đó.

Bác không biết sẽ ở đâu (vì bỏ trống) là nó sẽ hỏi vặn liền.

Nó mà nghi ngờ cái gì đó là sẽ dùng số ĐT đó để kêu hỏi xem chủ số ĐT có biết bác đến Úc hay không.

Bác qua đó thì một là ở nhà ai đó, hai là ở KS. Dùng một trong 2 số đó.

Bác không biết sẽ ở đâu (vì bỏ trống) là nó sẽ hỏi vặn liền.

Nó mà nghi ngờ cái gì đó là sẽ dùng số ĐT đó để kêu hỏi xem chủ số ĐT có biết bác đến Úc hay không.

À ý mình là số điện thoại á. Còn địa chỉ thì tất nhiên có rồi, chỉ là 2-3 chỗ thì ko biết điền cái nào :D

Các bác ở VN không rõ có xem được cái show này hay không.

https://en.wikipedia.org/wiki/Border_Security:_Australia's_Front_Line

Coi thì sẽ biết nó làm việc tại hải quan như thế nào, nhất là đối với dân đi từ ĐNA qua Úc.
Có nhiều trang upload series này, chắc mình dành nguyên cuối tuần này coi quá.
Cảm ơn Tphat nhiều!!!

Last edited:
Mình vừa đi về tháng 7 năm nay. Trước khi đi mình cũng hỏi kỹ bạn bè vừa đi Úc xem mang đk đồ j vào Úc và hỏi người thân và bạn mình ở bên đó cần đồ j để mình đem qua làm quà thì mọi người đều bảo ở bên này lâu quá nên cũng ko quá thèm đồ ở VN và chợ người Việt ở bên này mua đồ gì cũng có hết. Hic Hic thế nên mình chỉ mang chè ( chè khô để pha - chè Thái Nguyên, ướp sen Tây Hồ) và cà phê hạt sang bên đó làm quà. Với lại một đứa bạn mình thích ăn phở, nhờ mình mua 2 thùng mì bò hầm Omachi vỏ hồng về cắt ra chỉ lấy gói gia vị bên trong mang sang để dùng cho vào nồi nước dùng cho chuẩn vị phở. Mình cũng mang thêm 2 hộp lương khô quân đội- thành phần cũng có sữa. Mình bay của Cebu và hành lí ko hề bị kiểm tra gì mà đi thẳng ra ngoài luôn. Đợt tới mình sang thì mang cho mọi người ít măng khô để dùng dịp Tết âm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back