What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản, muôn điều kỳ thú, khám phá khôn cùng, dành cho dân phượt

Nhật Bản, muôn điều kỳ thú, khám phá khôn cùng, dành cho dân phượt

Tôi mở topic này nhân chuyến đi chơi theo kiểu phượt của vợ chồng tôi đến xứ sở hoa anh đào trong tháng 7/2013.
Rất mừng khi biết thêm thông tin từ 1/7/2013, Nhật sẽ thay đổi chế độ visa cho các nước Đông nam Á bao gồm Thái Lan, Malaysia, Indonesia, Phi và Việt Nam. Xem chế độ mới về visa của Nhật cho mấy nước ĐN Á cũng thấy người Việt bị coi thường nhất trong các nước. Trong khi họ đã dành cho Singapore quy chế miễn thị thực, nay họ dành cho Thái, Malay quy chế miễn thị thực trong 30 ngày. Còn Việt Nam được xếp cùng với Phi hay Indo thì phải, chỉ miễn các lần nhập cảnh dưới 15 ngày từ lần thứ 2 trong vòng 3 năm. Như vậy lần đầu vẫn phải xin thị thực ở Đại sứ quán như cũ. Chỉ lần thứ 2 trở đi (trong vòng 3 năm) mới miễn thị thực trước thôi.
Các bạn cần nhớ là Việt Nam mình đã miễn thị thực cho công dân Nhật từ lâu rồi.
Nhật đang khuyến khích du lịch mà, nhất là từ năm nay, du khách TQ đến Nhật bị giảm do chính sách của cả 2 phía về ngoại giao, biển đảo... Như vậy, chính sách của nhật đã thay đổi, không quá khắt khe hạn chế du lịch và du học như xưa.
Dù sao, tôi nghĩ trong thời gian tới du khách Việt đến Nhật chắc sẽ tăng, nhất là nhóm đi tự túc kiểu phượt.
Phượt Nhật Bản thật là thách thức. Nhiều diễn đàn đã nói về điều này. Ngay các bạn học sinh, tu nghiệp sinh VN bên Nhật có khi sống đôi ba năm vẫn còn ấm ớ về đi lại, ngủ nghỉ, ăn uống... Hy vọng
topic này có thể giải đáp phần nào cho các bạn quan tâm. Rất mong các bạn hiểu biết về đất nước kỳ thú này đóng góp và giải đáp các nhu cầu của anh em phượt quan tâm đến Nhật.
Tôi đã 2 lần đến Nhật, 1 lần năm 2011 đi Hàn Quốc tôi đã tự túc từ Busan đi tàu thủy sang Fukuoka chơi 3 ngày, chỉ kịp thăm thành phố này và ngoại ô rồi còn trở về Busan. Lần 2, tháng 2/2012, rất may mắn được đi trao đổi chuyên môn ở JAICA, Tokyo 3 tuần, tranh thủ ngày nghỉ và buổi tối đi thăm thú các nơi Tokyo và Yokomaha, Phú Sỹ. Lần này quyết tâm đi tự túc 1 tháng thăm cho đủ các nơi cần thiết nhất ở Nhật Bản. Cám ơn các bạn đi trước đã có thông tin và mấy topic về Nhật trên diễn đàn phưot.vn của ta có lẽ là phong phú, hấp dẫn nhất trên mạng. Đặc biệt, cám ơn các thành viên danngoc, ty chuot... đã cung cấp thông tin.
Phần tôi, tuổi đã khá cao (61), nên sức đi có hạn, chi tiêu kiểu cũ, lại chả biết tiếng Nhật lấy 1 chữ ngoài câu arigato (vợ tôi lại càng không biết), nhưng khát vọng khám phá thì chắc cũng không kém cạnh các bạn mấy, do vậy tôi có góc nhìn và cách giải quyết các vấn đề có khi độc đáo và hy vọng may ra có ích cho các bạn tham khảo được. Nếu tôi có bị lạc đường ở vùng núi cao gặp bạn nào rành rẽ trên mạng các bạn vui lòng giúp đỡ nhé.
Để chào hàng, tôi xin post vài tấm hình chụp tháng 2/2012 ở Tokyo

Tòa nhà Thị chính Tokyo, nơi có tầng 45 là nơi khách tham quan miễn phí để ngắm nhìn khu trung tâm Shijuku

Cám ơn chia sẻ rất chân thực của bác Kimvanchinh. Tôi đọc thấy hình như bác từng có bài về mùa thu Nhật Bản mà tôi search không ra. Xin bác vui lòng gửi link cho tôi đọc với, cám ơn bác.
Tôi chỉ mới ngắm Nhật Bản qua các chuyến công tác siêu tốc, phòng họp -nhà hàng -sân bay nên thú thật là chuyến đi chỉ có 1 mình và tự lọ mọ đường xá nên cũng run run bác ạ. Lại thêm hạn chế về ngôn ngữ (tiếng Anh) + định vị đường kém nữa nên 1 tháng đi chơi châu Âu không đau đầu bằng 10 ngày ở Nhật lần này. Nhưng tôi mê đắm những bức ảnh về Kyoto quá, muốn được trải nghiệm một lần cảm giác sống giữa cố đô mùa lá đỏ vàng, dạy thật sớm đi dạo qua những căn nhà gỗ, nên dù biết sẽ phải chen vai thích cánh với các bạn TQ (đi đâu cũng hãi họ thật, ào ào như kiến) tôi vẫn chọn Kyoto. Mong qua chuyến đi này tôi sẽ có thêm kinh nghiệm để tự tin đi được tới những địa danh tuyệt đẹp mà bác Kimvanchinh đã đi qua.

Tôi đang ở Châu Âu nhưng có bạn hỏi về Thu Nhật nên viết đoạn này cho nó lên đầu trang dễ tìm tham khảo.

Cám ơn chia sẻ rất chân thực của bác Kimvanchinh. Tôi đọc thấy hình như bác từng có bài về mùa thu Nhật Bản mà tôi search không ra. Xin bác vui lòng gửi link cho tôi đọc với, cám ơn bác.
Tôi chỉ mới ngắm Nhật Bản qua các chuyến công tác siêu tốc, phòng họp -nhà hàng -sân bay nên thú thật là chuyến đi chỉ có 1 mình và tự lọ mọ đường xá nên cũng run run bác ạ. Lại thêm hạn chế về ngôn ngữ (tiếng Anh) + định vị đường kém nữa nên 1 tháng đi chơi châu Âu không đau đầu bằng 10 ngày ở Nhật lần này. Nhưng tôi mê đắm những bức ảnh về Kyoto quá, muốn được trải nghiệm một lần cảm giác sống giữa cố đô mùa lá đỏ vàng, dạy thật sớm đi dạo qua những căn nhà gỗ, nên dù biết sẽ phải chen vai thích cánh với các bạn TQ (đi đâu cũng hãi họ thật, ào ào như kiến) tôi vẫn chọn Kyoto. Mong qua chuyến đi này tôi sẽ có thêm kinh nghiệm để tự tin đi được tới những địa danh tuyệt đẹp mà bác Kimvanchinh đã đi qua.

Tôi đang ở Châu Âu nhưng có bạn hỏi về Thu Nhật nên viết đoạn này cho nó lên đầu trang dễ tìm tham khảo.
Cám ơn bác Kimvanchinh. Topic quá nhiều nhiều thông tin để học hỏi.

Cám ơn những chia sẻ rất bổ ích của bác Kimvanchinh về các thông tin phượt trên đất Nhật. Nhân đây em cũng xin phép bác Kimvanchinh được post trong thread của bác các thông tin về chuyến đi của đoàn bọn em vừa đi cuối tháng 10/2018 vừa qua tại vùng Kansai.

Do bạn em bận nên đã để lại cho đoàn bọn em 6 vé của Jetstar khứ hồi Hà Nội/ Osaka vào dịp cuối tháng 10 vừa qua. Mặc dù chưa đến mùa thu lá đỏ lá vàng bên Nhật, nhưng do giá vé rẻ có 5,5tr vé khứ hồi kèm 20kg hành lý ký gửi và thời gian này có thể xin nghỉ phép được nên 3 nhà chúng em vẫn quyết định tổ chức phượt 9 ngày trên đất Nhật. Cả đoàn đều không thích những thành phố lớn, những nơi đô thị sầm uất, đông đúc nên bọn em chốt lịch chỉ đi những điểm du lịch quanh khu vực Kansai. Bọn em mua vé JR pass 7 ngày vùng Kansai hết 15 man nên bọn em thuê Apartment 2 đêm ở Kanazawa để đi thăm các làng cổ ở khu vực Shiragawago và thuê apartment 6 đêm ở Osaka để đi thăm quan bằng JR các khu vực xung quanh như Kyoto, Nara, Himeji, Kobe, Wakayama...

Chuyến bay đêm từ Hà Nội không đông khách lắm và đúng giờ nên bọn em xuống sân bay Kansai lúc hơn 8h sáng hôm sau, thời tiết ở đây nắng ấm và tương đối là đẹp. Có 2 chuyến bay quốc tế hạ cánh xuống Kansai trong buổi sáng sớm nên việc lấy hành lý và thủ tục cũng diễn ra đơn giản và nhanh chóng.

Vé JR pass đoàn bọn em mua ở Việt Nam của công ty Songhantourist. Vé này chỉ bán ở nước ngoài, không bán ở Nhật nên các bác nếu muốn dùng thẻ JR pass phải mua từ nhà để lấy giấy hẹn rồi sang bên đó đổi. Khách du lịch mua vé JR pass khá nhiều nên quầy đổi vé tương đối đông. Đổi vé xong đoàn em vào ga JR đối diện và lên đường đi Kanazawa luôn

Last edited:
Tầu nhanh JR đi từ Kansai Airport đến Kanazawa Station mất hơn 4 tiếng đồng hồ tên gọi là Thunderbird. Bọn em toàn dùng googlemap trên smartphone để check việc đi lại giữa các địa điểm bằng tàu JR cũng như xe bus và taxi của một số tuyến không có tàu JR. Tàu của Nhật chạy cực kỳ chính xác đến tận từng phút một, nếu chậm 3,4 phút là họ thông báo ngay trên biển báo tại các plaform trên các sân ga. Tàu nhanh của Nhật có một đặc điểm rất hay nữa là các hàng ghế có thể quay ngược lại để các nhóm có thể ngồi đối mặt nhau nói chuyện cho dễ

Bốn tiếng ngồi trên tàu từ Kansai Airport đến Kanazawa bọn em vừa nói chuyện với nhau, vừa ngủ, vừa ngắm phong cảnh làng quê của Nhật trên đường đi. Các làng quê của Nhật cũng có ruộng lúa như của mình, các ngôi nhà thường nhỏ nhắn và thấp.

Cám ơn bạn Cuctot đã bổ sung vào topic cho thêm phong phú. Thông tin hình ảnh về mùa thu năm nay còn rất ít, thông tin của bạn sẽ giúp những người tiếp tục đi thăm mùa lá vàng Nhật tháng 11 đến đầu tháng 12 này.

Chuyện ghế tàu quay được tôi cũng bị ngỡ ngàng lần đầu thấy dân Nhật khi lên toa họ đồng loạt quay đổi chiều ghế. Ngoài việc giúp các nhóm đủ 4 người có thể ngồi quay mặt vào nhau, nó giúp ai cũng cũng có thể ngồi theo hướng xuôi theo hướng tàu chạy.

Như em đã nói ở trước, giờ tầu của Nhật chính xác đến từng phút nên khoảng gần 2h chiều đoàn bọn em đã tới được ga Kanazawa Station. Lúc này cả đoàn mới thấy đói vì từ từ sáng đến giờ mới chỉ ăn ít bánh và đồ khô mang theo trên tàu. Chuyển xong hành lý xuống sân ga thì việc đầu tiên là tìm quán ăn. Ga Kanazawa khá lớn và cũng là khu trung tâm thương mại nên có nhiều cửa hàng, shop, cũng như quán ăn. Cả đoàn đi lang thang và quyết định lên tầng 2 của khu ga vào 1 quán ăn đồ nhật vì thấy bên ngoài có nhiều hình vẽ món ăn trông có vẻ ngon. Sau khi ngồi yên vị trong quán và cầm 1 tập menu tiếng Nhật không hiểu gì, các bạn phục vụ cũng không biết tiếng Anh nhiều, nhưng may menu có 1 số hình vẽ các món ăn nên đoàn em đã order được món ăn bằng cách chỉ trỏ và dùng tay nói chuyện với phục vụ :)

Bọn em gọi các món: cua được đun trong mai cua với trứng (lần đầu tiền thấy món này và cũng chẳng biết gọi là gì); thịt bò sống, cá nướng, salat, sashimi, mỳ udon lạnh... Chẳng biết do đói hay gì mà cả đoàn ăn rất ngon và hết sạch các đồ vừa gọi. Tổng thiệt hại cho bữa này là hơn 11 man cho 6 người lớn, 1 trẻ con và cả đoàn thấy hài lòng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back