What's new

Nhật Bản sau động đất, sóng thần...

Tình hình nước Nhật sau thảm họa động đất, sóng thần và hạt nhân

Ôi các bác ơi, cho em hỏi tình hình động đất ở Nhật như nào ạ, em xem ti vi thấy thiệt hại khiếp quá. Tokyo, Kyoto, Osaka có sao ko ạ?

Re: Thông tin du lịch Nhật Bản

Hic nói chung hơi bị xui xẻo. Tớ cũng lấy được visa rùi, nên cũng đang lo ngại với tình hình nước Nhật.
Tuy nhiên, nhìn chung, nếu bạn nào đi Tokyo và Kyoto giống tớ thì vụ động đất với sóng thần có vẻ không đáng lo ngại. Mọi thứ đã trở lại bình thường ở Tokyo.
Chỉ ngại nhất là cái nhà máy hạt nhân, tuy nhiên cho tới giờ phút này, nếu bạn ở cách nó ngoài 20km thì vẫn không đáng ngại hehe.
Hi vọng mọi chuyện sẽ có thể được dứt điểm trong vài ngày nữa. Do đó, tiếp tục theo dõi tình hình, lưu ý đừng để những thông tin quá khích làm rối loạn tinh thần (trong những trường hợp thế này, báo chí khát tin hot thường có xu hướng thổi phồng mọi việc).
Một trang thông tin theo tớ là đáng tin cậy và được liên tục cập nhật là http://www.japan-guide.com/news/0018.html
Bạn cũng có thể vào forum của japan-guide để xem các thông tin cập nhật hơn nữa http://www.japan-guide.com/forum/quereadisplay.html?0+81791.
Nào cùng cầu nguyện cho mùa hoa anh đào sắp tới được suôn sẻ :).

Ôi em Hanhlienta đi Nhật đó hả?
Chị có mấy đứa em cũng đi đợt đó đấy, chúng đi từ HN

Hic vâng em đi ngắm hoa anh đào chị ạ.
Tin mới nhất là khu vực Tokyo, Nikko, Kamakura sẽ bị cắt điện luân phiên ngày 3 tiếng trong một thời gian không xác định. Các phương tiện giao thông sẽ bị ảnh hưởng.
15 ngày nữa sẽ ra sao đây? :(

Buồn quá, Sendai là thành phố mình đã đi qua và đã ngủ lại 1 đêm trong phòng karaoke gần ga trung tâm trước qua Hokkaido.

Bạn gì ở trên lưu ý là sắp tới Nhật sẽ cắt điện thường xuyên nhé. Tuy vậy trải nghiệm đó cũng khá độc đáo và đáng nhớ.

Hiện nay, do thiếu điện, các tuyến tàu khai thác rất cầm chừng, các tuyến express bị loại bỏ, tuyến Deentoshi giảm 50-70% tần suất tàu chạy. 5h30 sáng nay, 2 sếp gọi điện báo mày ở nhà cũng được.

Ngày mai tuyến tàu ra sân bay sẽ tạm dừng hoạt động, xe bus ra Narita thì cháy vé...

Điều đáng sợ nhất là các nhà địa chất dự báo, một dư chấn bang hoa xấp xỉ đợt động đất vừa rồi sẽ diễn ra trong... 3 ngày tới.

Xác suất xảy ra là ... 70%. Sống trong sợ hãi.

Sáng nay, lúc 10h sáng, một dư chấn làm lung lay các tòa nhà, cty mình vừa làm việc đã cho nhân viên về.

Tình hình nhà máy điện hạt nhân thì không ai nói trước được điều gì.

Bạn nào sắp sang đây, nên theo dõi thông tin chính thức thường xuyên, kể cả khi đã ra sân bay.
Có điều, một vài loài hoa anh đào đã... bắt đầu nở :((

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back