What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản tiếp

Em được sự hướng dẫn của các bác, đã lên đường du hí đất nước mặt trời mọc vài ngày. Lên đường 1 mình, đa số là đi 1 mình, còn tối về khách sạn, nhà bạn, KTX ngủ qua đêm nên đỡ được rất nhiều xiền (beer), ăn thì em vô địch rồi ạ món nào cũng xơi.

Em xin up vài hình của em ở đây ạ. tại em lười chụp với cả máy ảnh lởm ạ
Lịch trình

Day 1: Fukuoka- Kunamoto - Aso - Fukuoka
Day 2: Fukuoka - Saga ( thăm bạn ạ )- Fukuoka Round trip
Day 3: Fukuoka - Okayama (thăm em)- Hiroshima - Miyajima - Hiroshima
Day 4: Hiroshima Roundtrip - w-inds. concert tại đây ạ
Day 5: Hiroshima - Osaka
Day 6: Osaka - Nara - Osaka
Day 7: Osaka - Kobe - Kyoto
Day 8: Kyoto - Osaka
Day 9: Osaka - Mount Fuji
Day 10: Fuji - Tokyo
Day 11: Tokyo - Kanagawa - Tokyo
Day 12: Tokyo - Tàu đi Sapporo
Day 13: Hokkaido - Tokyo
Day 14: Tokyo - Osaka
Day 15: Osaka - Tokyo - Yokohama - Tokyo
Day 16: VN

Vật bất ly thân:
- JR pass 14 days
- Passport
- Điện thoại Roaming
- Tiền và thẻ
- Lonly planet Japan

Ở Tokyo thì em gặp bão nên đa số là nằm nhà ngủ và đi shopping thôi ạ :D. Quay đi quay về Osaka và Tokyo là để chia tay với bọn trẻ con ở đấy

mây trời Fukuoka

KUnamoto - Jo

Xứng đáng là 1 trong 3 Jo đẹp nhất Nhật Bản

Trông thật là đẹp với nền trời xanh ngát.

Anh chị bán đá bào, lúc đầu thấy chú này đẹp trai nên mới chụp, chụp xong mới phát hiện ra là đẹp bình thường. Món đá bào dùng để giải khát rất tuyệt, người ta còn cho thêm vài miếng Khoai môn vừa ngọt vừa bùi nữa :X

Last edited:
Mình định đi từ 2 đến 9/4, nhưng chỉ loanh quanh trong vùng Kansai thôi. Lần trước có qua Tokyo rồi. Lần này chỉ muốn cảm giác thanh bình và hít hà sakura.
Lịch như sau:
2 - 4/4: Kyoto.
5/4: Nara
6/4: Arima onsen
7-8/4: Osaka (đang máu mê cái Universal studio đây :D, nghe người bạn nói là còn thik hơn cả Disneyland).
9/4: Biến về VN

Về sakura thì đành đợi tháng 2 nó có cái forecast chuẩn vậy. Nhưng mình nghĩ ngày 2/4 thì chắc đẹp thôi (võ đoán dựa trên trung bình các năm). Năm ngoái, ngày 8/4, có bạn trên japan-guide hót là tao đã về đến Tokyo ngắm anh đào sau khi ở Kyoto và nó bảo hoa đã fullbloom a few days ago và bắt đầu lose their petals. Thực ra, ngắm anh đào "xả cánh" cũng là một nét văn hóa của các bạn Nhựt, nó gọi là hanafubuki, dịch ra Tờ Vờ là "bão hoa". Mỗi trận gió qua là một trận mưa cánh hoa trắng muốt hay hồng, mỏng nhẹ như sa. :D

Lịch của mình là vậy, có trùng ngày nào chỗ nào với bạn k?

Halo Moon Cat, dù sao plan của tớ cũng mới draft, nếu tớ cố đi hokkaido thì chúng ta ko trùng rồi, vì tớ sang J từ 26/3. Từ 2/4-6/4 dành cho Tokyo, Nara và Fuji/Hakone hoặc Hokkaido. Nếu không có Hokkaido thì chắc sẽ trùng vụ Nara. Có gì tớ sẽ pm contact của tớ cho bạn sau, kẻo nhà phượt lại mắng vì tội chiếm chỗ trên diễn đàn (và ko đúng topic nữa). Nice WK to all phuoters

Sakura đẹp lắm, nếu đi đúng thời điểm, bạn sẽ không hối tiếc về số tiền bỏ ra (không nhỏ) để ngắm nó. Đừng vì tiếc một hai trăm $ mà fix vé sớm, rồi lại lỡ mất những điều tuyệt diệu. :d
Ngoài thời điểm, phải chọn kỹ cả địa điểm nữa. Về cơ bản thì có thể ngắm sakura ở rất nhiều nơi, nhưng những nơi thực sự mê đắm thì ... phải tìm hiểu trước. Xem ảnh thì cũng tin vừa phải vì họ chụp theo góc nhìn nhỏ, một hai cây lên ảnh cũng đẹp. hehe, chớ tin cái hội nhiếp ảnh.

Nếu ở Tokyo, mình cho rằng Khu vực Kudanshita là nơi tuyệt vời nhất để ngắm Hanami. Trong khi du khách nước ngoài cắm đầu về hướng công viên Ueno thì người Nhật lại đổ về Otemachi/ Kudanshita. Lạ thật

Lưu ý là, dân Nhật có đặc tính bầy đàn như hội cừu ấy, lễ lạt năm nào cũng có nhưng năm nào nó cũng đi, đi theo hội/ gia đình, đông nhung nhúc (Tokyo có gần 20 lễ hội pháo hoa thường niên vào tháng 7/8, thế mà có địa điểm có đến...600k người dự). Muốn thưởng hoa, điều cần thiết là cố gắng dậy sớm, ngắm hoa và rời đi trước 10h sáng.

Điều cuối cùng là đừng bắt chiếc các bạn Hà Nội đấy....

Cảm ơn bạn Kilotu chỉ dẫn ngắm Sakura, sang được bên đó sẽ có gắng dậy sớm.
Bạn vẫn đang ở Nhật ah? Bạn làm gì ở Aokigahara thế? hay vẫn bị lạc trong khu rừng không tìm được đường ra? ;)
Nghe nói có rất nhiều truyền thuyết u linh về khu rừng Aokigahara, bạn Kilotu có biết truyện ma không, kể đi :)

Tớ chỉ ra ngoài rừng vào ban đêm thôi.
Trong này yên tĩnh lắm, có u linh gì đâu? Còn có cả sóng wifi mà.
Cũng vui, mỗi tháng có 5-7 chú vào nhập hội, cô cậu nào cổ cũng tím ngắt vì dây thừng siết.
See you!!!

Mình cũng định đi Nhật 1 mình vào mùa hè năm nay. Đọc bài của bạn, thấy mê quá, k biết có làm visa thành công để đi được k nữa :(
Mình k có nhiều thời gian như bạn (nhiều nhất là khoảng 7 ngày). Bạn cho mình advice về lịch trình và thời gian với ;)
Thanks bạn nhiều :)

Lịch trình thật công phu và ngưỡng mộ. Ảnh cũng chất nữa. Quả thật làm được như bạn là giấc mơ của nhiều người. Tớ cũng nihon wa daisuki desu,và cũng đang nuôi mộng làm một quả phượt tựa thế. Ác một nỗi là kiến thức phượt NB chẳng có vẹo nào. Nhân tiện bạn có nhắc đến hội japaniest, cho tớ hỏi đấy có phải là nhóm phượt Jap k ợ? Tớ là mem mới trên diễn đàn, đang cần tìm bến đỗ để học hỏi. Mong được các bạn giúp sức. Cảm ơn rất nhiều!!

Hâm mộ bạn kame kazuya quá... chuyến đi của bạn là giấc mơ của mình. Nói chung thì ai đi du lịch Nhật tự túc mình đều hâm mộ hết.

Hy vọng tháng 4 này mình có thể đi được, nhưng nhiều lắm thì cũng chỉ đi được 1 tuần, ko thể đi được nhiều nơi như vậy. Vì vậy nên mình càng thêm hâm mộ bạn.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back