What's new

[Chia sẻ] Nhật Ký: Đừng khóc ở Philiipines.

Những dòng nhật ký này được ghi lại sau khi mình trải qua 4 ngày phượt ở Philipines - một đất nước thuộc những hệ đang phát triển giống như Việt Nam nhưng chuyến đi đã để lại cho mình rất nhiều ấn tượng về đất nước ấy: văn hóa, con người, cuộc sống... Xin gởi tặng các bạn những cảm xúc, cũng như kinh nghiệm khi đặt chân lên nước bạn chúng ta.

Ngày đầu tiên tại Philipines: tôi ơi, đừng khóc!
Tôi không muốn nói kiểu đừng chết ở Philipines mà là đừng khóc ở Philipines. Lần đầu tiên bay chuyến bay đêm - 1g sáng VN [2g tại Phi], đến nơi lúc khoảng 5g vì lý do bay trễ giờ. Trong thời gian ngồi chờ ở sân bay đi, mọi người đều tranh thủ ngủ gà gật một chút giữ sức. Kiểm soát để lên máy bay cực kỳ nghiêm khắc và chặt chẽ. Máy bay Cebu thoải mái, được để mùi thơm rất nhẹ nhàng, dễ chịu. Và, sau khoảng 2g30' bay thì đáp xuống sân bay tại Manila. Ấn tượng đầu tiên chính là sân bay to, sạch sẽ và phục vụ vô cùng chu đáo. Mọi chuyện khởi đầu tốt đẹp là vậy nhưng...những gì Manila dành cho tôi đâu chỉ những điều tuyệt vời đó?

Ngay khi lên taxi về khách sạn, dù đã hỏi kỹ thông tin về quãng đường đi và khoảng thời gian di chuyển, nhưng chúng tôi vẫn phải choáng váng trước tình trạng giao thông ở đây. Lên xe lúc 6g30' và về đến khách sạn lúc...9g. Khủng khiếp! Manila kẹt xe vô cùng tận. Cũng xe hơi, xe máy xếp san sát nhau chờ đi, không chút khoảng cách nào nhúc nhích hay len lỏi được. Tuy vậy, không có bất kỳ xe nào chen ngang xe bạn đang đi, cũng không xe nào bóp còi thúc giục inh ỏi như ở Việt Nam, mà đều cùng chờ đợi hết lượt đèn này đến lượt đèn khác. Taxi ở đây - ý tôi nói là loại taxi vàng mà chúng tôi đi chạy theo đồng hồ km, nhưng sẽ có tính thêm phí cước chờ và khi dừng kẹt xe thì...đồng hồ km vẫn...nhảy tưng tưng. Ngồi cạnh nhìn con số tiền nhảy lên bậc bậc, tôi xót hết cả ruột vẫn chẳng cách nào cải thiện được tình hình giao thông đang "rối reng bà cố" kia. Cố ngủ một chút vì quá mệt. Sau 2.5 tiếng thì về tới khách sạn. Vừa về đó, chúng tôi được cô receptionist báo thêm tin không mấy vui là...chúng tôi đã...bị lừa. Cú lừa tuyệt đẹp của hãng taxi vàng kia khi họ đã bằng cách nhảy đồng hồ như thế nhằm lấy thêm tiền của khách.Đáng lẽ đi 10km từ sân bay về ks, chỉ mất khoảng p200 [*500 = VND], rốt cuộc,số tiền lên đến...p700. Thật đáng ghét! Nhưng...hận cũng hận xong rồi, chỉ cái lần sau tránh xa cái hãng "chết tiệt" đó ra thôi!

Ngủ một lèo tới 2h pm, chúng tôi bắtđầu đi...ăn trưa. Ăn trưa xong, mọi người đi đến điểm tham quan đầu tiên - à không, cũng chẳng gọi là điểm gì sất mà là vịnh Manila, băng qua công viên Manila.Muốn đến được điểm đó phải đi train, gọi là skyway hoặc metro. Trong tâm trí tôi, metro chắc cũng giống như Châu Âu hay gì đó đại loại nhưng cuối cùng, khi lên được metro rồi, tôi thành ra chán ngán và thất vọng vô cùng. Metro ở đây vừa chạy trên không - gọi là skyway, vừa chạy dưới lòng đất - subway [nói chung có tới mấy loại mà tôi chẳng biết gọi là cái quái gì?]. Metro của Phi đông như tàu chợ VN ngày xưa, không có đủ chỗ ngồi nên toàn phải đứng, đu bám, dựa dẫm lẫn nhau kiểu "pack like shardin". Sau 3 trạm kinh hoàng, hết trồi lên sụt xuống và tốn 1 mớ tiền vé thì tôi tới được công viên Rizal, băng qua bên kia khỏi thì trời cũng vừa tối nhưng lúc này, chúng tôi...bắt đầu lạc đường. Chẳng biết đi đâu về đâu mà lại chùn chân mỏi gối nên tất cả đều ngồi phịch xuống đất nghỉ chân. Được ông cảnh sát hướng dẫn đường [ở đây cảnh sát nhan nhản khắp nơi], chúng tôi tiếp tục băng qua tòa đại sứ quán Mỹ, lết hết sức bình sinh để ra tới vịnh Manila "trong mơ".

Nhìn hình đẹp như vậy nhưng xin đừng "tưởng bở" vì khi tôi đến nơi, trời sụp tối, đèn chỉ lấp lóe vài ngọn và cũng chỉ thấy nó thật...hôi và dơ khủng khiếp. Ngồi một lúc chịu không nổi, cả nhà dắt díu nhau quay trở ngược về metro United Nation, đón chuyến tàu về. Lúc này, chúng tôi biết thêm thông tin nữa, đó là lúc đi, mọi người bị...chỉ bậy chuyến tàu nên tất cả lang thang đi thành...1 đường vòng xa xôi. Haizzz. Về tới khu nhà, ghé vào cái Mega mall rồi ngồi sụp xuống cái ghế êm ái, mát mẻ của cửa hàng Jollibee vừa làm chúng tôi no nê lúc trưa là vừa đúng 7g30' pm. Chân tay đều rã rời sau ngày trải nghiệm đầu tiên.

Cái khách sạn chưa hết điều để nói. Khi cần dùng wifi thiết kế tour đi cho ngày hôm sau, chúng tôi phát hiện ra nó...không hề hoạt động. Gọi tiếp tân hỏi thì được cho biết wifi đã bị hư cách đây 3 ngày mà họ chưa sửa kịp. Sau khi complain xong tất cả những điều bực bội, cả nhà đành leo lên giường đánh một giấc cho bõ tức. Dành sức lực cho ngày tiếp theo.

Tuy bực mình với những điều không hay ấy, nhưng quả thật Manila cũng để lại cho tôi những ấn tượng đẹp về con người [tất nhiên là không kể cái tên đã "lừa đảo" chúng tôi về tiền taxi] - họ đều rất lịch thiệp, chỉ đường rõ ràng, tận tình, có người còn dắt theo chỉ tận nơi cho đến khi chúng tôi tới được điểm cần thiết, buôn bán không hề kỳ nèo, bám víu nếu khách từ chối..., giao thông - khi có khách đi bộ băng qua đường, tất cả xe cộ đều dừng lại chờ bạn băng qua rất lịch sự, sạch sẽ, không hề có rác xả linh tinh trên mặt đường và thú thật, thích nhất là...không có ổ gà ổ trâu như ở VN...

Hi, vô đây lại gặp Phương. nhìn cái hình "Kangaroo Phương" mới nhớ là có học chung bên Nhiepanhfree. Sao em ko đi Boracay chơi, biển đó nghe nói đẹp lắm mà. Tháng 10 này anh sẽ đi bên đó, điểm đến là các bãi biển.:D

Thks bác vì thông tin bổ ích, tiếc là bác ở Manila nhiều ngày quá, trong mấy nước ĐNA mình thấy Manila và Jakarta là 2 thủ đô chán nhất, kẹt xe mà cũng k có j dzui. Nếu ở Manila ngoài núi lửa, bạn nên đi thêm vượt thác nữa, còn tối ở thủ đô thì đi ăn đồ nướng uống Carlsberg hoặc vào mấy quán pub cũng ok lắm. Mà k biết bác có để ý k, chứ ở Manila có xây 1 bức tường cao 10m để ngăn ra khu nhà giàu và khu ổ chuột, nếu đi trên đường thì thấy khang trang lắm, nhưng nhìn từ trên cao xuống thì thấy chạnh lòng lắm.

Haizz, nhắc tới là thấy nhớ Boracay roài.

=)) Bác ơi, lòng em đang hối hận vô cùng vì chui đầu vào Man nhưng thật sự chuyến đi ở Man cũng khiến em khá hài lòng. Vì do trước khi đi không dự định hết những nơi sẽ đi ở Man và không đủ time bay qua bay lại các vùng khác nên em đành chịu. Hẹn dịp quay lại sẽ bày ra trò chơi mới hơn :D.

Đi tàu điện chẳng lo đâu, mặt sau của cái vé "thẻ từ " là bản đồ tuyến tàu điện. Vấn đề là ga nào gần danh thắng hay bến xe đễ kết nối thôi. Cebu bay chỉ có 1chuyến 1h sáng từ Saigon không lựa chọn khác được.

:D Hi bác, em thì hông biết là bác có đi Phi chưa? Nhưng em vẫn còn cầm 1 chiếc thẻ từ đi Metro về VN đây ạ và sau lưng nó là...không có gì cả ngoài màu của nhựa ép thẻ. Sở dĩ em đặt tiêu để đừng khóc là vì đi tàu ở Phi vô cùng rối reng chứ không như ở châu Âu hay mấy cái châu văn minh khác khi nó vừa không rõ đường, vừa khó hỏi thăm.

Và thực sự, nếu đi Man chỉ để không hao tài hao sức mà vô công viên Man ngồi thì chắc em xin ở nhà luôn khỏi đi qua đây chi cho mắc công khám phá bác ạ (NO). Em thích những khó khăn như vậy mới tạo nên thú vị cho chuyến đi chứ? Khu khách sạn em ở thuộc một khu khá trung tâm chứ không hẳn như bác nói.
Còn khu nhà thờ, nó không free thì em không nói, cái chính là nó hơi vô lý khi không giảm giá cho sinh viên trong khi khu nhà thờ cổ kế bên lại có giảm giá.
Cảm nhận của em về chuyến đi là vậy đó, còn bác thấy sao thì tùy bác thôi ạ.

Chi tiền mua vé vào khu núi lửa p180 - riêng tôi có ...thẻ sinh viên nên vé p50 chỉ còn là p30 thôi. Thích quá, thích quá!!!

Mình vừa đi Phil đầu tháng 2, và cũng đó đi Taal volcano. Mình thấy trên cùi vé vào khu núi lửa là 50peso mà, đâu có giá 180peso gì đâu!

"Thấy ôtô chèn qua người cô gái nhưng tài xế không dừng lại, tôi đã cùng nhiều người lập tức lấy xe máy đuổi theo", nhân chứng vụ tai nạn đêm 3/3 ở Xã Đàn, Hà Nội kể. Tối 3/3, trước nhà 474 Xã Đàn (Đống Đa, Hà Nội), ôtô do Đỗ Tú Anh (32 tuổi, ở Đống Đa) điều khiển với tốc độ nhanh đâm vào Hoàng Thị Quyên (21 tuổi, ở Nghệ An) cùng bạn là Quỳnh Anh. Theo các nhân chứng, khi tai nạn xảy ra, Quyên bị hất ra đằng trước còn Quỳnh Anh văng sang một bên. Khi Quyên vừa gượng dậy, chiếc xe tiếp tục chèn qua gây chấn thương sọ não, nhập viện trong tình trạng nguy kịch.

Chiều 4/3, người nhà Quỳnh Anh cho biết, cô gái này bị ngã xuống đường và choáng nên không hay biết việc bạn bị tôtô chèn qua. Sau khi vào viện, sức khỏe Quỳnh Anh đã ổn định và được người thân đưa về nhà.
Dân đuổi bắt tài xế đâm gục nữ sinh rồi bỏ trốn
Theo nhân chứng, sau khi đâm ngã cô gái, tài xế tiếp tục nhấn ga cán qua người nạn nhân rồi bỏ chạy ra phố Tôn Đức Thắng (Hà Nội). Hàng chục người dân đã phóng xe máy truy đuổi.Bà Hoa, một người bán hàng cách nơi xảy ra tai nạn 100m kể: “Trước khi gây tai nạn, chiếc xe rú ga phóng điên loạn, nhiều người sợ hãi né vào vỉa hè. Ít phút sau, thấy tiếng hô hoán, tôi chạy ra đã thấy hai cô gái nằm bất tỉnh dưới đường”.

@hoahongbach: chắc em đi tàu chợ hay xe lửa rồi, hôm anh đi, anh rất lo lắng ga mình đến nên hỏi bác gái Phi bên cạnh, bác ấy lật cái vé của anh và hướng dẫn chỉ bản đồ tuyến tàu điện ở mặt sau, và hỏi ga nào anh muốn đến (ga anh muốn đến gần nhà thờ Quiapo)!
Một vấn đề nửa, khi ra khỏi ga đó, em phải đưa thẻ vào máy để nó "nuốt" thẻ thì em mới ra được!Em còn lưu được cái thẻ đó mang về Việt Nam thì em giỏi quá, có thể em "chèo" ra, may em không bị cảnh sát túm!
Đó là lý do anh nói em đi tàu chợ, hoặc line khác hay xe lửa đó!

@hoahongbach: chắc em đi tàu chợ hay xe lửa rồi, hôm anh đi, anh rất lo lắng ga mình đến nên hỏi bác gái Phi bên cạnh, bác ấy lật cái vé của anh và hướng dẫn chỉ bản đồ tuyến tàu điện ở mặt sau, và hỏi ga nào anh muốn đến (ga anh muốn đến gần nhà thờ Quiapo)!
Một vấn đề nửa, khi ra khỏi ga đó, em phải đưa thẻ vào máy để nó "nuốt" thẻ thì em mới ra được!Em còn lưu được cái thẻ đó mang về Việt Nam thì em giỏi quá, có thể em "chèo" ra, may em không bị cảnh sát túm!
Đó là lý do anh nói em đi tàu chợ, hoặc line khác hay xe lửa đó!

Thưa quý ông anh là lúc đó em quả thật còn chẳng kịp hiểu tại sao em mang vé đó ra được??? Vì sau chuyến đó, các chuyến khác em đều bị nuốt mất thẻ??? Vì vậy mới có cái vé kỷ niệm đó mang về đó ạ!!! Em đi Metro, mà em nghĩ là chỉ có 1 cái metro trạm Magamall đưa em đi ra tới công viên Man mà thôi. Còn phía sau vé, chắc anh xem lại vì không có vẽ cái gì hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,958
190,296
Latest member
kekhohang
Back