What's new

Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!!

Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!!

Plan A: Book vé máy bay
--------------------------------------------------

(Nói trước với các bạn đây là lần đầu tiên tui đi Malay, nhờ hướng dẫn của anh chị em nhà Phượt, tui tích cóp được mấy kinh nghiệm quý báu để chia sẻ với mọi người, chỉ là chia sẻ thôi nhé. À mà đừng chê tui nói nhiều nhé, hihihi)

Sau chuyến đi Singapore dịp 30/4 năm ngoái, tui ngồi check lại lịch cho 30/4 năm sau và nhận thấy có nhiều ngày nghỉ lễ quá, thế là quyết định tiếp tục sự nghiệp đi bụi của mình. Ý định đi Malaysia nó le lói trong đầu tui sao 1 buổi coi quảng cáo trên tv, thế là mỗi ngày tui đều mò tới trang AirAsia canh vé máy bay giá rẻ, ha ha ha tui rãnh mà.

Trời thương tui hay sao á :D, mấy ngày sau AirAsia thông báo có 1 đợt BIG SALE bự chà bá lửa vào giữa tháng 5 và bán vé rẻ cho tới hết tháng 5/2012, ố là la, mừng ơi là mừng. Nhờ thông báo trước qua mail, bữa đó tui vô công ty, ko thèm làm việc lun haha, ngồi cả ngày nhìn màn hình canh vé rẻ (suỵt, nói nhỏ thui đừng cho síp tui biết :))).

Cha nội ơi, cái trang AirAsia nó bưởi quá sức, tui vào từ sáng tới chiều mà nó cứ bị timeout. Tới gần 12h đêm đã săn được 3 cái vé ko hành lý với giá khứ hồi SGN-KL: 54USD (giá cơ bản 7USD/chặng) và thêm 6USD tiền online booking qua Visa, thiệt là mừng quá mừng. Lúc đầu định đi 4 ngày mà ngày dự định đã hết vé, thế là chơi luôn 6 ngày, dân chơi ko sợ mưa rơi =)). Haha, nói thiệt, bữa đó book được cái vé máy bay này xong tui ngủ ngon dễ sợ luôn.

Tính ra từ lúc mua được cái vé tới lúc bắt đầu đi là hơn 11 tháng - từ ngày 12-05-2011 đến lúc đi là 27-04-2012 - 1 khoảng thời gian chờ đợi khá là dài, hmmm nhưng kiên nhẫn thì tui có thừa, 11 tháng có là bao lâu.

Tui thích nhất cái trang AirAsia này nè. Nếu ko đủ tiền thì tui có thể mua vé trước và mai mốt có tiền lại tiếp tục mua hành lý kí gửi và những dịch vụ cộng thêm sau đó. Mấy tháng sau đó tui lại tiếp tục mua hành lý kí gửi là 15kg với giá 13USD/ chặng, và mua vé SkyBus là 4.6 USD/ người, đây là phương tiện giúp tui đi từ sân bay về trung tâm KL.
Nói thêm nhé, bên cạnh Singapore thì tui nghĩ Kuala lumpur cũng là 1 thiên đường mua sắm, vì thế nếu bạn ko mua hành lý kí gửi thì sẽ là 1 hối tiếc. Đến lúc qua đó thấy cái gì đẹp cũng muốn mua, tui ko thể nào cưỡng lại sức hấp dẫn của shopping các bạn ạ. Muốn tu mà tu ko nổi.

Ố ố la la mà lai si a sốp pìng, ố ố la la ko đi sẽ tiếc lắm nhé B-)

Để tui liệt kê lại tổng thiệt hại vé máy bay cho các bạn xem, nhấn mạnh là của tui thui nhé, thằng em tui nó chỉ có hành lý xách tay nên tổng giá vé của nó chỉ khoảng 65 USD:

Vé máy bay: 54 USD
Online booking: 6 USD
Hành lý : 26 USD (2 chặng)
Sky bus: 4.6 USD (2 chặng)
-----------------------------------
Tổng cộng: 90.6 USD

Nhân tiện kể cho bạn nghe 1 chuyện vui, khoảng tháng 3 vừa rồi tui lại thấy AirAsia nó hạ giá hành lý, nhảy vô coi thấy 20kg hành lý còn có 10 USD (hiện giờ giá hành lý vẫn 20kg/10USD). Tức mình nghĩ là tại sao nó lại rẻ hơn lúc mình mua chứ, thế là lại vào upgrade thử hành lý, tui chọn gói 20kg (10USD) cho nó ngon, ha ha. Cứ nghĩ tụi nó muốn cho mình đi shopping nhiều nhiều đây mà. 1 cái dại của tui là cứ tưởng AirAsia nó sẽ trả lại cho tui tiền dư 6 USD của hành lý, tui hí hửng bấm Confirm. Và rồi nó send Travel Itinerary lại và trong mục thanh toán có chữ Spoilage 6USD; đang nghi ngờ coi nó là tiền gì thì phát hiện ra, ui chết cha, mình mất 6USD rồi. Tui cứ la làng lên, sao lúc nãy nó ko nói cho mình biết sớm nhỉ, 6usd(tỉ giá nó lấy hơn 22.000/usd) là bằng cả mấy tô phở chứ bộ, ui tới giờ vẫn còn xót tiền. :(

Thôi kệ, rút ra 1 kinh nghiệm cho các bạn đi sau, mai mốt lỡ upgrade gì đó mà còn dư tiền, AirAsia nó ko trả lại tiền thừa cho bạn đâu nhé. Cố mua thức ăn hay gì đó cho hết tiền đi, đừng để như tui ngồi ôm 1 cục xót :D.

Thế là lo xong vé máy bay rồi, bắt đầu tìm thông tin cho điểm đến he.

Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!

Ngày 1: Chạm ngõ Malaysia (tiếp theo)
----------------------------------------------

Các bà các cô ở Suria KLCC

Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!

Ngày 2: Gian nan để đến với Penang
----------------------------------------------

1 sự cố làm hỏng cả kế hoạch

Sáng ngày thứ 2 ở Malay, cả nhà tui dậy sớm xì xụp với mì gói để chuẩn bị ra Pudu Sentral. Cứ ngỡ là buổi trưa đến Penang sẽ được thưởng thức những món ăn nổi tiếng ở đây, nào ngờ lại có sự cố xảy ra, nó làm hỏng ½ lịch trình mà tui định ra từ trước.

7h30 sáng, sau khi check out phòng, chào tạm biệt cô Lisa, người quản lý hostel, chúng tôi kéo cả đống vali đi ra Pudu Sentral. 1 cảnh tượng rất là nhộn nhịp diễn ra ngay trước cửa hostel – 1 khu chợ trời bán đồ cũ - mà chúng tôi không kịp đứng xem họ đang bán gì, chỉ biết rằng những ngày quay lại KL nhất định sẽ có cơ hội nhìn thấy.
Đây là con đường Jalan Sultan, hướng quẹo ra Jalan Pudu.

Sáng hôm ấy có 1 cảnh tượng còn lạ hơn, tui tự hỏi tại sao hôm nay ngoài đường có rất nhiều người mặc áo thun màu vàng, đằng xa có 1 chiếc bus to làm tui tưởng họ là khách du lịch. Họ đứng đầy 1 khúc cổng Petaling street.

Đi hết Jalan Sultan sẽ ra 1 con đường lớn tên là Jalan Pudu, bạn sẽ thấy ngay đường phố KL vắng vẻ lúc gần 8h sáng. Đối diện đường Jalan Sultan sẽ là 1 tòa nhà tên là Kota Raya.

Sau khi quẹo phải, bạn đi thẳng 1 chút nữa là sẽ thấy 1 chỗ rất nhiều xe bus đậu, đó chính là Pudu Sentral đấy. Từ đây bạn cũng có thể thấy được KL Tower

Tui nói thiệt là vốn anh văn của tui cũng tạm đủ xài, nhưng khi phải tiếp xúc với mấy người Mã thì tui lại bó tay. cơm. Cái tiếng anh của họ làm tui ko hiểu được điều mình cần hỏi, thế là giao trách nhiệm cao cả này cho đứa bạn thân, nó lăng xăng đi hỏi chỗ đậu xe bus ở đâu. Thay vì lên trên tòa nhà ngồi đợi, bác Mã lai chỉ chúng tui chui tọt vào tầng hầm của Pudu Sentral luôn, mà quái lạ là tìm ko thấy cây cột nào ghi số Platform 19 cả. Thì ra là họ đánh dấu Platform theo số chẵn. Vì thế mai mốt bạn nào có đi thì cứ vào thẳng bên trên Pudu Sentral, tìm ngay cái bảng ghi là Platform 18, 19 và đi xuống thang máy chờ, lần đầu tui đi nên nó ngu ngơ thế đấy.
Tầng hầm của Pudu Sentral, các xe bus đi đều đậu ở đây cả

Trước đó tui nghe nói là bus ở Malay chạy rất là đúng giờ, thấy 1 con bus của Konsortium đậu ngay Platform 18 thì tưởng là xe chạy đi Penang. Nhưng nhìn kĩ lại thì cái bảng ghi nơi đến lạ huơ lạ hoắc. Tui chạy đi hỏi ông tài xế coi phải đi Penang ko thì ổng khoác tay. Đồng hồ chỉ đã gần 8h15 rồi, lúc này hơi thấy lo lo, tui bắt chuyện với 1 cô người Hoa và cô ấy nói là lâu lâu xe bus nó trễ 1 chút. Người ngồi chờ bus càng lúc càng nhiều, họ ngồi luôn cả bên Platform 18

Cái bus kia nó vẫn ko chịu đi, nó vẫn nằm chình ình ở Platform 18. Ôi bus của tui đâu rồi!!!

Ngày 2: Gian nan để đến với Penang (tiếp theo)
-------------------------------------------------

1 sự cố làm hỏng cả kế hoạch (cont)

Đến 8h30 vẫn chưa thấy xe nào ghi biển đi Penang tới cả, mọi người sốt ruột cả lên. Đứa bạn lăng xăng hết hỏi tài xế rồi hỏi mấy người đang chờ xe, cuối cùng cũng tìm được 2 bạn đi chung chuyến với mình. Haha, có người bị trễ chung rồi, như vậy cũng bớt lo. Trong lúc chờ xe chúng tui trò chuyện với 1 bạn gái nhỏ nhắn người Hoa, bạn này là người nhiệt tình thứ tư mà tui gặp trong chuyến đi Mã lần này.

Cả bạn, tui và những người đi chung chuyến xe đến Penang đều cảm thấy bất an. Bạn gái ấy có tên dịch ra tiếng Việt có nghĩa là Song Song, thôi thì cứ kiu là bạn Song vậy. 9h, rồi 9h45, khi những chiếc bus của các hãng khác chạy ra ào ào, xe của mình đi Penang vẫn chưa thấy đâu, ruột gan bắt đầu nóng lên. Bạn Song Song cũng lăng xăng chạy lại mấy bác tài hỏi tại sao giờ này xe chưa đến, thấy bạn ấy lắc đầu và nói là xe chưa thể xuất bến ở Butterworth – 1 bến xe của Penang. Ui chời ơi, giờ này chưa có xe thì kế hoạch của tui nó hỏng hết, hix, lại còn bỏ bữa trưa, ko thể thưởng thức đặc sản ở nơi nhà bếp thế giới nữa chứ.
10h15 sáng,và rồi 1 chiếc xe nữa của Konsortium chạy vào, cầu trời cho lần này nó rước mình đi, hồi nãy cũng bị hố hàng 1 chiếc rồi. Bạn Song Song đứng bên kia ngoái cổ qua kiu chúng tui. Ai cha, thiệt là mừng hết lớm. Và rồi lên xe thì mọi bực tức nó như được xoa diệu, ôi chao cái nội thất trong xe nó mới sướng làm sao.

1 hàng có 3 ghế bành to chảng, máy lạnh thì mát rượi

Cái ghế bành này ngồi nó mới êm ái làm sao, bên dưới còn có thể bật lên để gác chân nữa.

5 phút sau xe bắt đầu khởi hành do đã đủ người. Ra khỏi tầng hầm thì chúng tui được chứng kiến 1 sự kiện hiếm có mà chưa bao giờ được gặp ở Việt Nam. Ôi cha mẹ ơi, thì ra những người mặc áo vàng ban sáng họ đang biểu tình, họ đứng đầy dọc theo những con đường nhỏ. Chỉ có Jalan Pudu là được thông xe để xe cộ chạy qua, cảnh sát rất đông, đứng dọc 2 bên đường. Tôi chợt nghĩ rằng ngày hôm nay đi Penang quả là 1 sự đúng đắn, mà nếu có ở lại KL thì chắc tui cũng sắm 1 chiếc áo vàng đi theo đoàn biểu tình cho vui, hehehe.

Áo vàng đứng hết con đường Jalan Sultan, nơi có hostel tui ở hôm qua

Và đây, đứng che hết cả Petaling street nổi tiếng, đâu đâu cũng thấy áo vàng.

Chuyện ko hay lại xảy ra, xe chạy được 15 phút thì dừng gần 1 trạm thu phí ở ngoại ô KL, tui nhớ là nhìn đồng hồ lúc này là 10h40 sáng. Mấy người trên xe lúc này vẫn nằm ngủ ngon lành, họ chẳng biết là có gì xảy ra. Tui nhìn quanh quất thì chỉ có bạn trai người Hoa và 2 cô gái tây đang nói chuyện. Họ nói suốt từ lúc lên xe đến giờ. Lại chờ đợi thiệt là lâu, tui nhìn ra ngoài cửa kính xe thì thấy tài xế đang sửa xe. Nói thiệt là lúc này tui tan nát cõi lòng, bị lỡ bữa trưa, mọi kế hoạch hỏng bét, chiều tới Penang trễ ko biết phải làm sao luôn. Gần 1 tiếng sau thì em tui nó thức dậy và chạy ra ngoài xem thử, đột nhiên nó chạy lên kiu mọi người sang xe. Chuyện gì nữa đây trời.

Mọi người lôi hết hành lý chuyển qua 1 chiếc xe khác cũng của hãng Con Sò, vậy là tính từ lúc này thì tui đã bị trễ gần 3 tiếng đồng hồ, mà lẽ ra là giờ này đã gần tới Penang. Lên xe kia nội thất thì cũng vậy, chỉ khác là trên ghế bành có thêm 1 cái gối, và bên dưới không có đồ gác chân. Cứ hy vọng là xe này đừng bị hư nữa.

Last edited:
Re: Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!

Bài viết của bạn về chuyến đi hay quá. Mình cũng đang có ý định đi Mã vào cuối tháng 9 này. Thấy bạn tìm được vé khứ hồi có 54USD rẻ quá, hôm nay mình vào thử AirAsia thấy vé khứ hồi 9 ngày là 97USD lận, bạn có cách nào chỉ mình mua vé rẻ hơn không nhỉ. Nói thât với bạn là mình chưa oversea bao giờ nên chưa có kinh nghiệm. Mong nhận được sự chỉ dẫn nhiệt tình của các bác

Re: Nhật ký Kuala Lumpur – Penang, đi để thấy con người nơi đây nhiệt tình biết bao!!

Chào bạn thuyntt512, mình mua vé tận năm ngoái, nhằm 1 đợt Big Sale của AirAsia, thiệt ra cái này cũng là do mình hên thôi. Mình phải online cả ngày suốt từ sáng đến tận nửa đêm mới mua được vé rẻ đấy bạn ạ, lowest fare=7USD. Hình như mình thấy là AirAsia sắp có 1 đợt khuyến mãi Free Seat lúc 12hđêm(giờ Mã) ngày 14/5 này, bạn canh thử xem nhé.
Nếu bạn chưa đi nước ngoài bao giờ thì cũng có 1 chút khó khăn, nhưng mà đi được 1 lần thì những lần còn lại sẽ dễ hơn nhiều.
Trước tiên là tìm xem bạn thích đi những nơi nào ở Malaysia nhé. Sau đó sẽ đào sâu vào tìm thông tin về chỗ ở, phương tiện đi lại, điểm tham quan... Tìm đường thì bạn có thể vào Google Maps tìm trước bản đồ, in ra, khi đến đó sẽ dễ hơn rất nhiều.
Tóm lại có gì cần hỏi thì bạn có thể gửi tin nhắn cho mình, hoặc cũng có thể vào mục Thông Tin Du Lịch Malaysia, nhiều anh chị em sẽ giúp bạn nhiệt tình, cứ yên tâm.

Cám ơn bạn về thông tin khuyến mãi của airasia, mình sẽ cố thức để canh nó, mình nể sự quyết tâm của bạn quá. Sao bạn biết được thông tin khuyến mãi này hay thế. Mình không có kinh nghiệm săn lùng vé giá rẻ cho lắm. Nếu bạn biết được thông tin khuyến mãi nào của Airaisa trong thời gian tới thì cho mình biết với nhé. Mình chưa ra khỏi cổng làng bao giờ nên gà lắm. Thank bạn nhiều nhé

Ah mà bạn ơi, 14/5 nó có free seat là mình vô trang web của airasia xem đúng không nhỉ. Mình hỏi cho chắc không mất công thức mà không thấy gì đó mà ^__^

Đề nghị Diana viết nhanh và vết nốt nào. Tui còn copy về làm tư liệu nữa chứ... Lót dép ngồi hóng mỏi cổ quá :D

@ bạn Thuyntt512: Bạn vào trang chủ của AirAisa nhé, sẽ thấy họ quảng cáo Free Seat ngay, mình chỉ thấy thế thôi, còn có không thì không chắc, hehehe.
@ bạn Justin Lee: Mấy bữa nay mình hơi bận, nhưng sẽ cố gắng hoàn thành bài. Bạn cứ yên tâm, mình ko bao giờ đem con bỏ chợ đâu mà lo.

Ngày 2: Gian nan để đến với Penang (tiếp theo)
--------------------------------------------------------

1 sự cố làm hỏng cả kế hoạch (cont)

Xe Con Sò mới chạy rất là êm nhé, đường đẹp nên xe cứ chạy băng băng cỡ 100 -120 km/h ko à (cái này là thằng em tui nó quan sát). Bác tài xế già người Hoa chạy xe nên tui thấy an tâm phần nào, vì tui tin tay nghề vững chắc của bác ấy. Xe chạy được cỡ 1h45’ thì dừng lại tại 1 trạm dừng chân cho mọi người xả xì trét, chỗ đó chỉ là 1 khu wc và mấy cái lều gỗ bán trái cây cho du khách ăn dọc đường. Vì bị lỡ bữa trưa, tui chạy vô kia đi dạo xem có bán gì ăn ko, kết quả là chỉ toàn trái cây, mà trái cây thì không thể thay thế thức ăn trưa. Thôi thì đành lên xe gặm sandwich vậy, bữa trưa khám phá ẩm thực ở Penang đã hoàn toàn bị phá sản.

Xe chỉ dừng đúng 10 phút rồi chạy, 2 thằng nhóc nhà tui còn đang lang thang nơi nào, nghe bạn Song Song gọi lên xe, chúng cong mong ra chạy. Haha, cuối cùng cũng tới kịp chiếc xe, Penang thẳng tiến.
Xe chạy ngang qua 1 thành phố với cái tên quen quen: Ipoh, vượt núi, băng đèo, qua cả những cơn mưa bất chợt dọc đường, Penang ngày càng rất gần, rất gần chúng tui. Khung cảnh dọc đường rất đẹp nên tui ko bỏ lỡ bất kì 1 khung cảnh nào, chúng lần lượt được ghi vào tâm trí tui. Chợt tui thấy 1 hình ảnh quen thuộc mà mấy bữa nay ngày nào cũng gặp trên Internet, ôi Penang Bridge kia rồi, tui reo lên mừng rỡ.
Trước khi qua cầu Penang để đến được với đảo, xe bus Con Sò phải vượt qua 1 trạm thu phí với hàng loạt bảng ghi là Touch n Go.

Và đây, xe bus lăn bánh lên cây cầu vượt biển dài 13,5km.

Penang à, cuối cùng ta cũng đến được với em!!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back