What's new

Nhờ góp ý cung đường Yên Bái - Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng. Đi ngày 24/9/2010

quycoctu

Phượt quái
Nhờ góp ý cung đường Yên Bái - Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng. Đi ngày 24/9/2010

Chào các bạn,
Ngày 24/9/2010 tới mình tính đi Yên Bái - Lào Cai- Hà Giang - Cao Bằng. Theo tình hình chia sẻ thông tin trên phuot thì e là hơi trễ để ngắm lúa chín, mong là kịp chứ không thật đáng tiếc. Hix.
Mình lên lịch trình nhưng cũng không chắc có ổn không, mong các bạn có kinh nghiệm góp ý thêm giùm. Ví dụ như nên bỏ điểm nào thay bằng điểm nào, cung đường nào đẹp và thú vị hơn...
Cảm ơn các bạn nhiều.
Quỷ cốc tử.

Liên lạc của mình:
Yahoo:clbhocthuat
Email:[email protected]

Đây là lịch trình mình dự kiến:

Last edited:
Re: Nhờ góp ý cung đường Yên Bái - Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng. Đi ngày 24/9/2010

Từ HN - HG; HG-Cao Bằng bạn có thể hỏi trực tiếp lão đibui1minh, lão vừa đi thứ 6 tuần trước và cũng vừa về đến SG tối qua. Riêng chặng từ ngày 8 thì mình vừa đi về xin trả lời thế này . Hình như từ Cao Bằng đến Trùng khánh là 64 km. Trùng Khánh đến Bản Dốc là 27 km.Nếu đi từ tầm 5h sáng thì có thể cố 8h sáng đến được. Ăn chơi ở đó tầm 2h là ok. Từ Cao Bằng về HN có thể vòng qua Ba bể nếu bạn có hơn 1 ngày. Lịch trình của bạn gấp quá nhưng nếu từ thác Bản Dốc về sớm (quả qua cái động Ngườm Ngao đi cho đỡ mất thời gian) và tranh thủ đi thì có thể ráng chạy đến Ba Bể (từ cao bằng là khoảng 4 hoặc 5 tiếng). Ngủ 1 đêm trên nhà sàn ở Ba bể, sáng hôm sau ra bến tàu đi 1 vòng khoảng 3h quanh ba bể ( đừng có nghe lời vào thác , thác xấu lắm) thì chạy về HN nhanh cũng tầm 7h tối. Đi theo hướng Ba Bể -Định Hoá- Thái Nguyên - HN. Ba Bể - Nà pặc : 35km; Nà pặc rẽ trái về Định Hoá tầm 66 km, Định Hoá -TNguyên hình như là 40 km (mình không nhớ chính xác, bạn nào ở MB chỉnh giúp mình cái ). Thái Nguyên - HN: 86 km. Đường rất tốt, tất cả các đoạn rẽ đều có biển chỉ dẫn và ghi rõ khoảng cách, dân chả biết gì về xe máy như mình còn chạy một mình được nữa là.

Last edited:
Re: Nhờ góp ý cung đường Yên Bái - Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng. Đi ngày 24/9/2010

Cảm ơn bạn thông tin nhiều nhé, tiện bạn cho quỷ nick yahoo để quỷ hỏi thêm thông tin. Nick quỷ có ở trên đó.:)

Từ Mù Cang Chải đi Than Uyên có 40km thôi bác ạ, đường không được đẹp lắm. Còn đoạn từ Than Uyên đến Ngã ba Bình Lư thì tốt hơn, nhưng em nghĩ phải hơn 25 km nhiều lắm bác ạ, tháng trước em đi từ Than Uyên mãi mới đến ngã ba này, em nghĩ cũng phải trên dưới 60km. Bác check lại xem.

Từ Mù Cang Chải đi Than Uyên có 40km thôi bác ạ, đường không được đẹp lắm. Còn đoạn từ Than Uyên đến Ngã ba Bình Lư thì tốt hơn, nhưng em nghĩ phải hơn 25 km nhiều lắm bác ạ, tháng trước em đi từ Than Uyên mãi mới đến ngã ba này, em nghĩ cũng phải trên dưới 60km. Bác check lại xem.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình check vietbando nó thế, có thêm ai đi rồi xác nhận giùm thông tin này với.

Bác quycoctu định đi bằng gì thế, xe máy hay xe liên tỉnh?

Vì ngày đầu tiên đi Hà Nội - Yên Bái rồi ngày 2 đi Yên Bái - Văn Chấn là mua đường thêm khoảng 60km.
Ngày 0 nếu đi Hà Nội - Văn Chấn theo hướng Sơn Tây - Cầu Trung Hà - Thu Cúc - Đèo Khế - Văn Chấn cũng xấp xỉ quãng đường HN-Yên Bái mà lại thuận lợi cho ngày 1.

Ngày 2 thì nên xem lại. Đi thẳng từ MCC lên Sapa nếu đi nhanh cũng mất tầm 4 tiếng, muộn nhất là 2,3h chiều nên đi từ MCC là đến Sapa buổi tối rồi. Mình chưa đi rừng chè cổ thụ ở Sapa nhưng nếu bác đi mạn Yên Bái như Suối Giàng, Tà Sì Láng thì chè cổ thụ ở đấy là quá đủ.

Ngày 3 và ngày 4 nên xem xét lại chỉ đi cho Y Tý thì phù hợp hơn chứ đi Y Tý trong 1 ngày rồi cố chạy xuống Bắc Hà thì quá phí trong khi cả ngày 3 thì thừa.

Khoảng 24/9 thì chắc là vẫn còn nhiều lúa đoạn Tú Lệ - MCC cũng như Hoàng Su Phì, bác cứ yên tâm.

Mình ủng hộ ý kiến của bạn mihtua,cung đường lên YB của bạn nên đi hướng quốc lộ 32 cầu trung hà-Ba khe- văn chấn(HN-VC khoảng 195 km) bạn sẽ dư dc 1 ngày,Mà cung đường này đẹp mà thoáng đường, cũng non sơn hung vĩ lém.Yên tâm khu vựa YB em là thổ dân ở đó mà.Em hay phượt về nhà mà.Có j thắc mắc về đường xá contac me:tieuthieugia_tieuthieugia87.Chúc có 1 chuyến đi vui vẻ.

Mình đọc qua qua ct của bạn thấy thế này (giả thiết bạn đi motor):
Ngày 0: sửa như các bạn đã góp ý
Ngày 1: trả phòng từ sáng rồi tối ngủ Tú Lệ luôn, được nửa ngày nên xem xét lại nếu thiếu tg thì bỏ bớt điểm trong ngày này
Ngày 2: Từ Tú Lệ đến Sapa tg đó nhiều nơi để dừng chân lắm, đi trong 1 ngày thì hơi phí mà không nên đi cố qua Ô Quy Hồ lúc đã tối: đèo dài (không biết đoạn bên Lai Châu sửa xong chưa), khó tìm trợ giúp. Trên tuyến này cố gắng dừng ở Cổng Trời (Ô Quy Hồ) lúc hoànng hôn, chạy qua Thác Bạc thì ngước mắt lên nhìn thì nhìn, không nhìn cũng chẳng sao hôm sau cũng không cần quay lại làm gì.
Ngày 3: Nhạt quá, không biết bạn nghe cây trè cổ thụ ở đâu. Nên đi Tả Văn trong buổi sáng hoặc leo loanh quanh Hàm Rồng rồi ngồi hưởng cái thư thái 1 chút, chiều đi Y Tý luôn giảm tải cho hôm sau.
Ngày 4: Nếu cứ như lịch trình thì không đi được hoặc rất mệt chỉ đi và đi. Nếu mình đi thì chặng này ít nhất phải 2 ngày: từ Mường Hum qua Y Tý đến Trình Tường đường dốc rất cao, đá lổn nhổn, đoạn nào đẹp cũng là đá răm nên không đi nhanh được (mà cảnh thì rất đẹp). Từ Trình Tường về Bát Xát không còn dốc đứng nhưng đường cũng tệ lắm.
Ngày 5: Cũng không thực hiện được, Bắc Hà - Xín Mần đường xấu, lại phải bổ xung 40km 2 chiều đi cửa khẩu Xín Mần (đáng đi) cùng rẽ ngang tắt trên đường về HSP thì mới có cảnh đẹp chứ từ XM về qua HSP theo sông mà chạy thì chán lắm nhất là khi so với những chặng đã qua. Ngày này cũng nên nhân 2.
Ngày 6: Đi miệt mài thì cũng đi được nhưng chán :D vì phải bỏ phí nhưng cảnh đẹp bên đường, cũng nên thêm 1 ngày để cho mình một buổi sáng thư thả ở Đồng Văn. (Lưu ý tý là từ Đồng Văn sang Mèo Vạc bạn đã đi qua Mã Pì Lèng rồi, nên đi qua lúc trời còn sáng mà cảm nhận cái hùng vỹ ở đó)
Ngày 7: Từ Mèo Vạc về Cao Bằng có 2 đường chính nhé: đường 217 qua Đức Hạnh (mình chưa đi nhưng đều nghe nói là đường rất tệ, hành xác đấy, không đi ôt tô được, đừng tin cái đường của Việt Bản đồ), đường kia chỉ thấy trên bản đồ của Google thôi qua Lý Bôn (Na Phòng) rất đẹp chạy tít. Cả 2 đường này về CB không qua Bảo Lâm nhé (Bảo Lâm là tới QL34 rẽ phải về Bắc Mê, Hà Giang), về Cao Bằng sẽ chạy qua Bảo Lạc, Tính Túc, Nguyên Bình. Đoạn này đường tốt (Nguyên Bình - Cao Bằng hơi bụi), 1 ngày đi được trừ khi muốn rẽ lên Phiađén chơi.
Ngày 8: OK
Ngày 9: Theo mình qua Lạng Sơn mà về, qua Bắc Kạn thỉ chỉ có đèo Giàng, đèo Gió (Ngân Sơn, Nà Phặc) có tý nhấn mà lúc này chắc bạn chán đèo rồi, đường Thái Nguyên - HN thì hẹp. Qua LS đi đường QL1 cho nhàn hạ.

Lư ý lớn là bạn luôn phải chuẩn bị phương án dự phòng vì một trục trặc xe cộ hay tắc đường (đường sạt, làm đường...) bạn sẽ mất ngay 1 đến vài tiếng - đẩy lịch trình sang đi đêm sẽ nhiều rủi ro. Điều nữa là bạn cố gắng sắp xếp vào 1, 2 phiên chợ lớn trên cung đường sẽ rất thú vị.

@bazo, Mrthieugia, mihtua: Quỷ đi xe máy. Thông tin của các bạn giá trị quá, quy sẽ điều chỉnh theo góp ý trên. Cảm ơn mọi người rất nhiều nhé.:)

Last edited:

hiện nay mình vẫn chưa thuê xe máy được ở Hà Nội để đi, do các điểm thuê xe đều nói là không ở KS Hà Nội thì không dám cho thuê xe vì sợ "chôm" mất. Có bạn nào giúp quỷ thuê xe được không? Đa tạ.
Quỷ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,483
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back