What's new

Nhóm leo Fansipan 11-13/3/2011

Đơn xin rút lui
Kiếng gửi toàn thể nhà ta!
Hôm nay ngày này tháng đó năm ni. Tôi viết mấy dòng từ biệt luôn cái nick Phượt này và xin rút lui khỏi cuộc đi Đông Bắc ( Tây Bắc gì đó).
Chính thức từ giờ không lên phượt. Mong cả nhà thông cảm, vì nhiều lý do khách quan và chủ quan của cả cá nhân và tập thể nên tôi không thể tham gia được. Mọi người có ném gạch, quang đá gì thì tôi cung không cần biết, vi tôi sẻ không tham gia nick này nữa!
mod : Xin Mod xoa hộ nick này hộ nhé! Cảm ơn nhiều!

I accepted.

Em Hoa ui,

Chị đâu có biểu em ghép Mù Cang Chải dzô đâu. Nếu đi Mù Cang Chải thì phải chuyến hướng đi cung khác luôn mà.
Nhưng mọi người đã quyết tâm đi cung này thì thôi không bàn lui nữa. Bây giờ bàn tới nghen.

Xác định lại mục tiêu chính của chuyến này là ruộng bậc thang mùa lúa chín và cực bắc (Cột cờ Lũng Cú).
Vì vậy, chị nghĩ không nên bỏ HSP.
Vụ chợ thì trong khi chờ đợi cao kiến của mọi người, chị tạm thời có 2 option sau:
1. Ngày 1: Lào Cai ... (đợi xíu update tiếp nghen).

Em đợi mụ nhé:) Khi nào có lịch thay đổi của Mụ, em sẽ xem lại và ý kiến tiếp. Nếu ko nhận được lịch mới của Mụ thì cứ chuẩn như hiện tại mà tới hoặc đi sớm hơn 1 ngày( kiểu này chak Sếp duyệt cho mình cái đơn nghỉ việc luôn quá!!!). Đi sớm thì về sớm:D

Lịch tuyển người sẽ edit lại sớm hơn thành 01.06.2011 cho yên tâm vì nhà mình im ắng quá. Rất lấy làm tiếc vì đoàn mình ko có nhìu thành viên tham gia.

Đoàn mình chốt 5 xe,nếu tuyển được nhìu xế - em sẽ tăng thêm 1 xé chỉ xế và xế dự phòng thôi. Ai trong nhà mình vẫn còn ý định đi thì post giùm em cái confirm nhé.

Last edited:
Bàn tiếp vụ chợ nhé.
Nếu đi theo lịch hiện nay thì mình đâu có đi được cái chợ vùng cao nào đâu em Hoa ơi.
Em suy nghĩ thử 2 option như sau nhé:
Option 1: Đi được chợ trâu Cán Cấu (T7) và chợ Bắc Hà (CN) nhưng phải co kéo lại 1 ngày ở phía sau.
Ngày 1 (T7): Lào Cai - Mường Khương - Simacai - Cán Cấu - Bắc Hà (120km)
Đi được chợ Cán Cấu (họp T7) - Phải đi nhanh để đến kịp trong buổi sáng. Có thể kết hợp đi Hang Tiên, dinh vua mèo (ko hấp dẫn lắm nhưng nếu có thời gian thì đi giết thời gian cũng được), hoặc tham quan cửa khẩu... Nghỉ đêm ở Bắc Hà.
Ngày 2 (CN): Sáng đi chợ phiên Bắc Hà, Bắc Hà - Xín Mần - ... - Hà Giang (em kiểm tra lại khoảng cách nhé)
... đi theo lộ trình hiện nay của mình.
==> Ngày đầu cũ cắt làm 2 ngày ==> Mất thêm 1 ngày nữa. Em Hoa xem có co kéo được các ngày phía sau để đảm bảo về kịp ngày CN ko?

Option 2: Đi được 1 chợ là chợ trâu Cán Cấu (T7)
Ngày 1: Lào Cai – Bắc Hà (70km) – Cán Cấu (15km) – Simacai (15km) – Cán Cấu (15km) – Xín Mần – Hoàng su Phì (40km) – Tổng ??? km
Ngày 2: Hoàng Su Phì – Hà Giang (100km) – Quản Bạ (40km) – Tổng 140km
Ngày 3: Quản Bạ - Lũng Tám - Yên Minh (QB-YM 50km) – Phó Bảng – Nhà Vương - Lũng Cú – Đồng Văn – Tổng 150km
Ngày 4: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (ĐV-MV 20km) – Nguyên Bình (Phia Đén - Cao Bằng) – Tổng 150km
Ngày 5: Nguyên Bình - Tx Cao Bằng - Trùng Khánh: 100 km
Ngày 6 : Trùng Khánh - Thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao - Trùng Khánh : 128.2 km
Ngày 7: Trùng Khánh - TX Cao Bằng - Hồ Ba Bể : 178 km
Ngày 8: Hồ Ba Bể : Chỉ ăn chơi nhảy múa các kiểu thôi ^^
Ngày 9, chủ nhật 25/09/2011 : Hồ Ba Bể - Hà Nội( Cầu Nam Thăng Long) : 218,9km

- Tối thứ 6, 16/09/2011: Lên tàu đi Phố Lu( Lào Cai). 6h20 sáng thứ 7,17/09/2011 tới nơi.

- Ngày 1, Thứ 7,17/09/2011: Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Hà Giang: 259km. Có 2 cách để đi từ Hoàng Su Phì về Hà Giang:

Cách 1: Đi từ Xín Mần về ngã ba Vinh Quang là rẽ lên Pố Lũng rẽ Lũng Khum về Tùng Sán - Bó Đướt - Bản Chang và rẽ về Việt Lâm - Vị Xuyên và chạy thẳng về Tp.Hà Giang. Đi đường này sẽ ko phải qua ngã ba Tân Quang 2 lần - như thế được đi đường mới và được ngắm thêm ít cảnh, và đường này ngắn hơn đường vòng về Tân Quang.

Cách 2: Chạy ra khỏi Hoàng Su Phì tầm 30km, bạn sẽ thấy một cái ngã ba Nậm Ty, từ đây nếu bạn chạy thẳng cũng được nếu không thì rẽ phải vào Nậm Ty rồi Thông nguyên rồi cũng vòng ra đường khi bạn chạy thẳng, Thông nguyên rất hay và đẹp. - Tân Quang - Hà Giang.

- Ngày 2, chủ nhật 18/09/2011 : : HG - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn: 182 km. Hơ..hơ chợ Đồng Văn họp buổi sáng mà mình tới buổi chiều. Chẳng nghĩ ra được cách nào:((

- Ngày 3: Đông Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Niêm Sơn – Bảo Lạc – Nguyên Bình: 153km

- Ngày 4 :Nguyên Bình – Cao bằng – Quảng Uyên – Trùng Khánh ( đoạn này đo trên vietbando.com có tầm 100km hơn chút xíu mà có người lại mách nước khoảng 200km. Choáng.)

- Ngày 5: Trùng Khánh – Thác Bản Giốc – Động Ngườm Ngao - Trùng Khánh hoặc về luôn Cao Bằng luôn nếu còn sớm.

- Ngày 6: Trùng Khánh/or Cao Bằng - Ba Bể: 180 km or 120 km[/I]

- Ngày 7: Hồ Ba Bể : Chỉ ăn chơi nhảy múa các kiểu thôi ^^

- Ngày 8, 14/09/2011 : Hồ Ba Bể - Hà Nội: 270 km

Như vậy chúng ta sẽ có 01 ngày dự phòng cho yên tâm chút xíu.

Bàn tiếp vụ chợ nhé.

Option 2: Đi được 1 chợ là chợ trâu Cán Cấu (T7)
Ngày 1: Lào Cai – Bắc Hà (70km) – Cán Cấu (15km) – Simacai (15km) – Cán Cấu (15km) – Xín Mần – Hoàng su Phì (40km) – Tổng ??? km
Ngày 2: Hoàng Su Phì – Hà Giang (100km) – Quản Bạ (40km) – Tổng 140km
Ngày 3: Quản Bạ - Lũng Tám - Yên Minh (QB-YM 50km) – Phó Bảng – Nhà Vương - Lũng Cú – Đồng Văn – Tổng 150km
Ngày 4: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (ĐV-MV 20km) – Nguyên Bình (Phia Đén - Cao Bằng) – Tổng 150km
Ngày 5: Nguyên Bình - Tx Cao Bằng - Trùng Khánh: 100 km
Ngày 6 : Trùng Khánh - Thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao - Trùng Khánh : 128.2 km
Ngày 7: Trùng Khánh - TX Cao Bằng - Hồ Ba Bể : 178 km
Ngày 8: Hồ Ba Bể : Chỉ ăn chơi nhảy múa các kiểu thôi ^^
Ngày 9, chủ nhật 25/09/2011 : Hồ Ba Bể - Hà Nội( Cầu Nam Thăng Long) : 218,9km

Herher em nghiên cứu thì thấy option 2 của Mụ khả quan đấy. Thứ nhứt cái chợ Cán Cấu hem phải là chợ ngựa hay chợ trâu gì đâu ạ ( chợ trâu ngựa ấy họp vào Chủ Nhựt) Mụ ah.

Em trích google nè:

Chợ phiên Cán Cấu là chợ của người Mông Hoa và người Giáy nhưng lại thực hiện theo lối buôn bán của người Dao. Chợ họp vào ngày thứ bảy hàng tuần và các ngày lễ, tết trong năm.

Khi vào phiên chợ, từ tờ mờ sáng, từng dòng người Mông Hoa, Giáy từ các bản làng, lũ lượt kéo về chợ: người đi bộ, người đi ngựa mang theo các sản phẩm dệt may, nông sản và gia súc...

Chợ được chia thành những khu riêng dành cho đủ mọi mặt hàng. Những mặt hàng như: các loại rau quả, dược thảo, gia vị, đồ dùng trong gia đình và các sản phẩm thổ cẩm đủ màu sắc thể hiện tài năng khéo léo của phụ nữ Mông Hoa, tập trung thành một khu và được bày lên những tấm nilon dải trên mặt đất. Tuy nhiên, nổi bật nhất có lẽ lại là khu vực bán gia súc, gia cầm; vì người Mông Hoa, người Giáy rất thích gia súc và muốn chọn được giống gia súc tốt phục vụ nông nghiệp. Không khí trong khu vực này thật náo nhiệt, người mua, kẻ bán, đứng, ngồi rải rác và cùng thỏa thuận mua bán với nhau.

Bên cạnh đó, khu vực dành cho các món ăn truyền thống của người dân tộc cũng khá sôi động. Hòa trong làn khói nghi ngút bốc lên từ những căn lều tranh lụp xụp, là vô số các âm thanh khác nhau: tiếng nói chuyện ầm ì, tiếng bát đũa va vào nhau tanh tách và trong không khí náo nhiệt đó, du khách sẽ phải dừng chân, ngồi xuống và cùng người dân tộc thưởng thức các món ẩm thực của họ. Trong tất cả các món ở đây, món thắng cố có lẽ được người dân tộc yêu thích nhất. Đây là món pha trộn tất cả các loại nội tạng của một số con vật như: lợn, bò, trâu...

Nói thiệt là bỏ chợ phiên Bắc Hà thì em cũng tiếc, nhưng em muốn dành cái ngày dự phòng để nếu có cơ hội gặp bản dân tộc nào hiếu khách thì mình homestay 1 ngày có nó cảm giác lạ, phải hem Mụ;)

Edit lại lịch chút xíu hén:

- Tối thứ 6, 16/09/2011: Lên tàu đi Phố Lu( Lào Cai). 6h20 sáng thứ 7,17/09/2011 tới nơi.

- Ngày 1, Thứ 7,17/09/2011: Phố Lu( Lào Cai) - Bắc Hà( 35km) - Xã Lùng Phìn(14km) - Cán Cấu(13km) - Xín Mần(23km) - Hoàng Su Phì(34km) : 120km.

Hôm này phải đi sớm, em xem lịch tàu SP1 khởi hành ở HN là 21h10 đến Phố Lu là 04h20( nếu đi tàu kia 22h00 khởi hành thì 6h20 mới đến Phố Lu - mình loăng quăng chút chút là đi ngắm chợ tan:D). Sửa soạn và ăn sáng các kiểu thì khoảng 5h30 xuất phát đi chợ sớm.

- Ngày 2, chủ nhật 18/09/2011 : Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng : 200 -240km ( mình sẽ đi đường tắt ko vòng ra ngã ba Tân Quang thì đường sẽ ngắn hơn).

- Ngày 3: Phó Bảng - Lũng Cú - Đông Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Niêm Sơn – Bảo Lạc : 161km. Ở Lũng Cú có hang Sìn Mần Khang khá hay mà cũng ít đoàn đi ( nhờ đồn Biên Phòng dẫn ).Mình lên Lũng Cú có leo đấy ạ( 1 chút), buổi sáng sẽ tranh thủ nhờ cậy để đi nghía cái hang:D

- Ngày 4 :Bảo Lạc - Nguyên Bình – Cao bằng – Quảng Uyên – Trùng Khánh : 180km.

- Ngày 5: Trùng Khánh – Thác Bản Giốc – Động Ngườm Ngao - Trùng Khánh hoặc về luôn Cao Bằng luôn nếu còn sớm.

- Ngày 6: Trùng Khánh/or Cao Bằng - Ba Bể: 180 km or 120 km[/I]

- Ngày 7: Hồ Ba Bể : Chỉ ăn chơi nhảy múa các kiểu thôi ^^

- Ngày 8, 24/09/2011 : Hồ Ba Bể - Hà Nội: 270 km

Vẫn có 1 ngày dự phòng đấy Mụ ạ. Nếu có cơ hội thì vào bản đồng bào thử homestay xem sao. Còn nếu ko thì cứ tha hồ mà thong thả các kiểu.

Ý kiến của em là thế. Ai ý kiến gì nữa hem ạ:)?

Last edited:
[
Bàn tiếp vụ chợ nhé.
Nếu đi theo lịch hiện nay thì mình đâu có đi được cái chợ vùng cao nào đâu em Hoa ơi.
Em suy nghĩ thử 2 option như sau nhé:
Option 1: Đi được chợ trâu Cán Cấu (T7) và chợ Bắc Hà (CN) nhưng phải co kéo lại 1 ngày ở phía sau.
Ngày 1 (T7): Lào Cai - Mường Khương - Simacai - Cán Cấu - Bắc Hà (120km)
Đi được chợ Cán Cấu (họp T7) - Phải đi nhanh để đến kịp trong buổi sáng. Có thể kết hợp đi Hang Tiên, dinh vua mèo (ko hấp dẫn lắm nhưng nếu có thời gian thì đi giết thời gian cũng được), hoặc tham quan cửa khẩu... Nghỉ đêm ở Bắc Hà.
Ngày 2 (CN): Sáng đi chợ phiên Bắc Hà, Bắc Hà - Xín Mần - ... - Hà Giang (em kiểm tra lại khoảng cách nhé)
... đi theo lộ trình hiện nay của mình.
==> Ngày đầu cũ cắt làm 2 ngày ==> Mất thêm 1 ngày nữa. Em Hoa xem có co kéo được các ngày phía sau để đảm bảo về kịp ngày CN ko?

Edit lại lịch chút xíu hén:

- Ngày 1, Thứ 7,17/09/2011: Phố Lu( Lào Cai) - Bắc Hà( 35km) - Xã Lùng Phìn(14km) - Cán Cấu(13km) - Xín Mần(23km) - Hoàng Su Phì(34km) : 120km.

Hôm này phải đi sớm, em xem lịch tàu SP1 khởi hành ở HN là 21h10 đến Phố Lu là 04h20( nếu đi tàu kia 22h00 khởi hành thì 6h20 mới đến Phố Lu - mình loăng quăng chút chút là đi ngắm chợ tan:D). Sửa soạn và ăn sáng các kiểu thì khoảng 5h30 xuất phát đi chợ sớm.

Hoặc mình dùng luôn cái ngày dự phòng cho í, mình dời lịch đi 1 ngày. Xem như thứ 7 ra HN họp mặt chiến hữu, cafe tám. Tối thứ 7 lên tàu đi Phố Lu, sáng Chủ Nhật đi chợ phiên Bắc Hà.

Cụ thể như vầy:

Ngày 1, chủ nhật -18.09.2011: Phố Lu - Bắc Hà - Hang Tiên( Bảo Nhai) - Quay lại Bắc Hà đến Lùng Phìn - Xín Mần - Hoàng Su Phì : 144km.

Các ngày sau y như lịch em vừa chỉnh. Hehe em đến đoạn ni là hết thông minh rùi:D

1. Option đi chợ Cán Cấu chị thấy OK. Đồng ý là nếu đi lộ trình này thì phải đi tàu chuyến 21h20 để đảm bảo không bị lỡ chợ ở Cán Cấu. Chiều T6 chị có thể bay sớm hơn 1 chút, ko có vấn đề gì. Không biết các mem SGN khác bay thấy thế nào? Em Hoa với HPhương thì chắc không vấn đề gì nhỉ!
2. Option đi chợ Bắc Hà: chỉ nghĩ nên phục kích ở Bắc Hà luôn, ăn chơi đập phá ở đấy cho yên tâm. :D Sáng đi chợ sớm rồi khởi hành đi tiếp để những hành trình sau đỡ nặng quá.

PS: Sao hổng thấy ai ý kiến ý cò gì hết trơn hết trụi. Có 2 chị em mình xào qua nấu lại thôi vậy?!?

1. Option đi chợ Cán Cấu chị thấy OK. Đồng ý là nếu đi lộ trình này thì phải đi tàu chuyến 21h20 để đảm bảo không bị lỡ chợ ở Cán Cấu. Chiều T6 chị có thể bay sớm hơn 1 chút, ko có vấn đề gì. Không biết các mem SGN khác bay thấy thế nào? Em Hoa với HPhương thì chắc không vấn đề gì nhỉ!
2. Option đi chợ Bắc Hà: chỉ nghĩ nên phục kích ở Bắc Hà luôn, ăn chơi đập phá ở đấy cho yên tâm. :D Sáng đi chợ sớm rồi khởi hành đi tiếp để những hành trình sau đỡ nặng quá.

PS: Sao hổng thấy ai ý kiến ý cò gì hết trơn hết trụi. Có 2 chị em mình xào qua nấu lại thôi vậy?!?

Mụ oiiiiiiii!
Thế là Mụ định đi cả 2 chợ luôn hử? Mụ mua cái chi ở đó mà Mụ khoái thế:D.Mụ nói rõ về cái tình mà bụng Mụ nghĩ về cái chợ cho em hiểu nhá!! Đi 1 cái hay 2 cái ???!!!

Việc bay ra HAN sớm thì em okie hem có vấn đề chi hết.

Cơ mà tới luôn, đi liền tối thứ 6 thì hem biết có thời gian để họp với các mem leo Phan HN ko nhở? Chứ lượn xong 10 ngày lê lết í là em chỉ muốn đi thẳng về SGN luôn vì em biết em chẳng còn sức mà họp hành chi nữa herher..

Còn cái việc chị em mình xào nấu với nhau chắc tại mình mê nấu ăn:D.Hehe tự an ủi mình vậy: mình thích - mình làm - mình rủ rê - ko ai đi thì mình đi;). Cơ mà Mụ ơi em cứ lo là hem có xe với xế đèo chị em chúng mình thì mình nấu ăn mần chi hè? Hay đến đoạn ấy em với Mụ đèo nhau cứ tà tà 20km/h mà dẫn đoàn kiêm chốt đoàn luôn nhỉ=))

Ah sáng ni mới hóng hớt với HN, nghe bảo Ku Linh bị bệnh phải truyền nước biển mấy hôm ni rùi:(

Cả nhà ơi,

Bữa giờ buồn tình mụ hí hoáy ngồi tổng hợp lại mấy đoạn hồi ký Fan và biên tập này nọ lại thành 1 thiên hồi ký luôn, in ra thành sách cũng được, cả chữ với cả hình gom lại hơn 70 trang A4. Gửi cho em Hoa xem em Hoa cũng khen đẹp (chả biết khen thật hay khen lấy lòng :D ). Thôi cứ up lên đây, chiến hữu nào muốn giữ làm kỷ niêm thì down về nhé:

http://www.mediafire.com/?3sjl2kk9h7wjell

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back