What's new

[Chia sẻ] Những cảm nhận từ 1 lần đến Cambodia

Em là lính mới toe trong Phượt, lượn trong này thì thấy cũng có nhiều topic về Cambodia nhưng em vẫn muốn chia sẻ với mọi người những cảm nhận và hình ảnh chụp choạch khi em có dịp phượt ở Phnom penh và Siem Riep trong 6 ngày dịp Tết 2007....Nhập gia tùy tục, em xin hỏi các bác đã chán nghe chuyện phượt ở Cambodia chưa ạ, nếu chưa thì em sẽ viết tiếp, còn không thì em xin phiền các Mods xóa cái Thread này và em tự hiểu ạ :)

@ Uttichem: Bạn kể cái chuyện gì gì chẳng ăn nhập gì cả, chỉ tổ làm anh em tò mò!!!
Còn nói về người Việt ở Siemriep, đau lòng lắm, lăn xả vào xin tiền, quên hết cả tự trọng, xin tiền xong người trước giành giật với người sau. Cũng là một đời người phiêu dạt, ngẫm mà đau cho người dân Việt mình

Buồn nhất là tới hồ Tonle Sap, bà con người Việt mình bu vào xin tiền mà nghe đau cả lòng! Không những ở Siemriep mà còn ở Phnom Penh, mấy nhà lụp xụp ở dọc bờ sông cũng đc giới thiệu là nhà của dân Việt mình luôn!

Khi thấy khách du lịch qua đường mà họ dừng xe lại là đã lịch sự hơn Việt Nam mình rất nhiều rồi! Haizz

Em thấy tiết mục cứ đi ra nước ngoài rồi nghĩ lại chê dân Vịt nó ngô nghê lắm bác ạ. Mình học được gì thì học, còn nếu không học được họ thì cứ vậy cũng đã sao? Nếu chê kiểu vậy thì cả Châu Âu nó cũng phải xấu hổ chứ có riêng gì mình đâu. Đi càng nhiều càng bớt chê đi bác ạ.

Em thấy tiết mục cứ đi ra nước ngoài rồi nghĩ lại chê dân Vịt nó ngô nghê lắm bác ạ. Mình học được gì thì học, còn nếu không học được họ thì cứ vậy cũng đã sao? Nếu chê kiểu vậy thì cả Châu Âu nó cũng phải xấu hổ chứ có riêng gì mình đâu. Đi càng nhiều càng bớt chê đi bác ạ.

Hehe, chê thì ko bít nhưng bùn thì nhiều....Người có "tự trọng" cho người Việt của mình cũng sẽ có cảm giác như vầy thui

.......góp vui với các bác vài cái ảnh.......

.......đi Cambodia, nếu có lúc nào mà em thoát khỏi trạng thái lơ mơ như kẻ ngủ ngày ( lơ mơ vì chỉ biết ngắm mà không biết nói gì hơn) thì chính là lúc trèo lên tầng tháp cao nhất của Angkor Wat đây ạ.......trèo lên run lẩy bẩy vì bề rộng mỗi bậc thang chả đủ cho 1 người đi giầy cỡ 37 đặt vào chứ đừng nói là chân to hơn.......gọi là trèo lên bò xuống bằng cả tứ chi nhưng tay quờ quạng bám tường bám bậc thang mà cũng chỉ dám mó hờ hờ, sợ cái đền nó sập oạch 1 phát vì quá tải người.......đứng trên đỉnh dòm các bạn leo lên khí vui :LL

.......đi Tonle Sap Lake rất nhiều cảm xúc.......chuyến đi đã được 3 năm.......nhưng em vẫn nhớ rõ mồn một là lúc đấy hội nhà em gồm 1 đứa lớp 9, 1 đứa lớp 10 & 1 đứa đại học năm 1, không ai nói với ai câu nào, tìm ra 1 xó thuyền ngồi đúng kiểu các cụ.......cảnh vùng hồ này thực sự không vui vẻ gì.......cũng có thể tại hôm đó trời mưa nên trông có vẻ càng ảm đạm hơn.......

.......đặc trưng của vùng hồ Tonle Sap là các cháu bé tí tẹo như cái kẹo chèo thuyền ( chậu) tự chế???.......

.......nhà chị này người Việt.......cái bác Việt Kiều đi cùng hội nhà em lân la hỏi chuyện, chị bảo ở đây sống khổ lắm.......đến lúc mỗi thuyền một ngả mới chợt nhớ ra, cầm máy chụp cái, nom ảnh chả có chủ đề gì, thôi thì làm cái cho có tính phóng sự........

Last edited:
Phải chăng chính bộ rễ cây này đã giúp cho phế tích của ngôi đền còn đến tận ngày hôm nay ?

.......bác nói thế nào ấy chứ.......em nghe giang hồ đồn thổi rằng mấy cái cây rễ to tổ bố này là thủ phạm phá hoại mấy ngôi đến.......đền sập nát một phần là do không đỡ được sức nặng của thân cây và các bộ rễ mà bác.......

.......cảm nhận riêng là đi quần thể Angkor mà không có ai đi cùng nó cứ rờn rợn sao ấy.......kiểu rất ma mị nhá........nhất là cái đền Ta Prohm này.......lần em đi không hiểu bị xúi dại sao mà tí nữa đưa chân vào một cái đống đổ nát chả ai mò vào, thấy bảo chôn mẹ vua gì gì gì đấy ( chả nhớ tên).......xong chạy ra mà lúc nào cũng cảm tưởng có ai nhìn sau lưng :))......

Em thấy mọi việc bình thường. Chẳng việc gì phải buồn hay nâng tầng quan điểm. Chú bồi phòng chỗ KS Siamreap còn gạ dẫn gái cho em. Mà gái CPC thế nào thì các bác biết đấy. Thế nên em bảo thôi miễn nhé. Chú ý cứ sợ mình phật lòng nên lăng xa lăng xăng buồn cười xxx tả. Về Phnompenh thì vừa gạ dẫn gái, vừa gạ đi đánh bạc (ngay dưới tầng 1 KS em ở luôn). Em chả vì thế mà đánh giá họ thế lọ thế chai.

Vào trong Angkor thì bị mấy thằng ku lẽo đẽo đi sau gạ mua sách. Mua cho 1 thằng thì mấy đứa còn lại quây em chặt mãi mới thoát. Có khác gì khách tây ở VN đâu?

Em lại thấy gái K nhiều em đẹp lộng trời, đẹp hơn cả gái Thái. Có em lai Pháp thì thôi rồi lun.

Còn mấy bác hay bùn hoặc nâng tầng thì chắc đi ít đó thôi.

Em xin lỗi bác ducdenthui, lâu lâu ném đá bác, bác quay lại pốt típ bài nhe.

Em lại thấy gái K nhiều em đẹp lộng trời, đẹp hơn cả gái Thái. Có em lai Pháp thì thôi rồi lun.

Còn mấy bác hay bùn hoặc nâng tầng thì chắc đi ít đó thôi.

Em xin lỗi bác ducdenthui, lâu lâu ném đá bác, bác quay lại pốt típ bài nhe.

Bác nói thế giống như bác học lớp 3 chửi thằng lớp 1 "mày ngu quá bảng cửu chương cũng không bít!" Bác giỏi cái này thì dở cái khác thui.....Xin lỗi bác nhé!

Em thì em thấy khác bạn Trym, em thấy người Cam khá hồn nhiên và hài lòng với cuộc sống đang có ;)

Thanh niên Cam làm việc làng nhàng đủ sống, ra phố thì vàng vòng đeo đầy người, mặt mũi chả cau có bao giờ :D

À, tất nhiên đấy là cảm nhận của em :LL

Cảm nhận của mình là họ không hài lòng về cuộc sống, công việc hiện tại, một số người tân tiến thì cố gắng học hành cho có bằng cấp để được nhận vào làm những chỗ tốt, vì tìm việc làm ở Campuchia rất khó, số còn lại thì đành tìm đến các công việc chân tay hay làm công nhọc nhằn. Đó là những gì mình cảm nhận được qua cuộc trò chuyện với vài người Cam. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back