What's new

[Chia sẻ] Những cảm nhận từ 1 lần đến Cambodia

Em là lính mới toe trong Phượt, lượn trong này thì thấy cũng có nhiều topic về Cambodia nhưng em vẫn muốn chia sẻ với mọi người những cảm nhận và hình ảnh chụp choạch khi em có dịp phượt ở Phnom penh và Siem Riep trong 6 ngày dịp Tết 2007....Nhập gia tùy tục, em xin hỏi các bác đã chán nghe chuyện phượt ở Cambodia chưa ạ, nếu chưa thì em sẽ viết tiếp, còn không thì em xin phiền các Mods xóa cái Thread này và em tự hiểu ạ :)

Em góp với bác duc về vụ linga-ioni:

Chúng ta ai cũng biết linga - vật dương và ioni - vật âm. Nhưng tại sao lại đặt trong đền?

Trong lịch sử chiến tranh Chămpa - Khmer, một ân oán lớn, đó là sự kiện chiến thắng của quân đội Khmer trước bộ binh - thủy quân Chăm thế kỷ 13 (có thể em nhớ nhầm), mà ta có thể theo dõi qua phù điêu trên tường của đền Bayon - thuộc quần thể Angkor Thom. Sau thất bại này, quân Khmer đã cướp đi của người Chăm bộ linga bằng vàng ròng (hình như trong 1 đền ở Bình Định, em có thể nhớ kh chính xác). Sự kiện mất linga vàng được các sử gia Chăm nhắc lại nhiều.

Vậy tại sao linga này lại quan trọng thế? Đó chỉ là 1 vật thờ liên quan tới tín ngưỡng, hay còn là gì khác?

Đối với các quốc gia theo Bà la môn giáo (Ấn giáo) ở Đông Nam Á, lễ đăng quang chính thức của nhà vua hết sức quan trọng. Vua chưa là vua chính thức khi chưa làm lễ đăng quang này (giống như vua Pháp chỉ chính thức lên ngôi khi làm lễ đăng quang ở nhà thờ Đức Bà Chartres. Xưa kia Jeanne d'Arc phải biết bao công mới dụ được Charles VII lên ngôi tại đây). Trong lễ, vua sẽ đặt cái linga của riêng mình vào ioni của đền và ngủ lại trong 7 đêm. Trong 7 đêm đó, rắn thần Naga sẽ hóa thân thành nữ thần (tên gì em quên rồi) ngủ với vua. Vua ngủ với thần - vua đồng nhất với thần, vua chính là thần. Vua như vậy mới là vua, được dân tin dân sợ dân làm theo. Đấy là ý nghĩa các bộ linga trong đền.

.... Trong lễ, vua sẽ đặt cái linga của riêng mình vào ioni của đền và ngủ lại trong 7 đêm.

Mình chưa hiểu cái này lắm. Cái linga của riêng Vua là cái bằng vàng? được chế tác và được quy ước là của Vua?

Không, cả lịch sử của Chămpa chỉ nhắc đến có 1 cái linga vàng đó thôi, chứ nhiều vua khác chắc chỉ bằng đá hoặc mạ vàng thôi. Còn lễ đăng quang của vua thì chắc phải cái đặt linga của vua rồi.

Đối với các quốc gia theo Bà la môn giáo (Ấn giáo) ở Đông Nam Á, lễ đăng quang chính thức của nhà vua hết sức quan trọng. Vua chưa là vua chính thức khi chưa làm lễ đăng quang này (giống như vua Pháp chỉ chính thức lên ngôi khi làm lễ đăng quang ở nhà thờ Đức Bà Chartres. Xưa kia Jeanne d'Arc phải biết bao công mới dụ được Charles VII lên ngôi tại đây).

Theo tớ nhớ thì nhà thờ mà các vua Pháp làm lễ đăng quang là Thánh đường Reims, chứ không phải Chartres. Charles lên ngôi ở Reims, bác check lại xem.

Việc thờ Linga-Yoni tại đền thì theo tớ, là do bản thân sự linh thiêng của ngẫu tượng đó, chứ không phải vì vua. Vua chỉ lợi dụng sự tôn thờ cho mình thôi.

Bản thân Linga-Yoni tượng trưng cho Vũ trụ, Linga biểu tượng cho Tam vị nhất thể Brahman-Vishnou-Shiva; hoặc cho riêng Shiva, là sự tôn thờ của mọi người dân. Các vị vua Champa hoặc cả Khmer cũng chỉ lợi dụng sự tôn thờ đó để thần thánh hóa lễ đăng quang của mình, thể hiện sự lên ngôi của mình là được thần thánh chứng nhận.

Cho nên nói Linga-Yoni thiêng liêng vì là của vua theo tôi là không đúng. Linga-Yoni nào cũng thiêng liêng cả, và bản thân nó thiêng liêng nên phải đặt trong đền thờ và là đối tượng thờ cúng rồi.

Em nhầm, Charles VII đúng là lên ngôi ở Reims.

Nhưng em đâu có nói linga thiêng vì Vua... He he ý em là linga trong đền có liên quan tới cuộc đời 1 vị vua Chămpa hoặc Khmer thôi bác ạ.

Thôi em xin rút để topic cho bác duc mần sự

Last edited:
Em góp với bác duc về vụ linga-ioni:

Chúng ta ai cũng biết linga - vật dương và ioni - vật âm. Nhưng tại sao lại đặt trong đền?
.....

Đấy là ý nghĩa các bộ linga trong đền.

Hí, chắc tớ không hiểu ý bác của bài trên.

Vì bác viết có mấy câu trên này, nên tớ hiểu là bác đặt vấn đề "lý do đặt linga trong đền" - mà không phải ở nơi khác: gốc cây, bờ đất, ngoài ruộng, bờ sông, trong nhà...

Tớ hiểu ý bác đặt vấn đề thế, nên tớ cũng cố viết ra ý tớ là Linga bản thân là một đối tượng thờ cúng thiêng liêng, thì hiển nhiên phải đặt trong đền thờ, thế thôi.

Về cái chuyên Vua ngủ với Rắn này, nhà Black có câu chuyện cười gần chết.

cám ơn các bác đã vào xem topic của em và góp thêm nhiều thông tin , em tiếp nhé:

Tịnh Tâm:

Điệu múa Absaras

Tất cả các sách huớng dẫn đi du lịch Cambodia đều đề cử Phnom Bakheng, một ngọn đồi nằm gần cổng phía Nam của Angkor Thom là địa điểm lý tuởng nhất để ngắm hoàng hôn. Tin tôi đi, nếu bạn đến đấy với mong muốn ngắm hoàng hôn bạn sẽ phải hy sinh các điểm tham quan lý thú khác, lý do là bạn cần phải leo lên ngọn đồi này vào trúơc 4h chiều mới mong có chỗ đặt mông (sorry) vì có cả vài trăm nguời tin theo sách vở mò tới đây ngắm hoàng hôn . Trong khi đó ,Pre Rup - một ngôi đền nhỏ nằm không xa Ta Prohm lắm về phía Đông sẽ là nơi thích hợp cho bạn chiêm nguỡng hoàng hôn , ngôi đền nhỏ này được xây dựng từ năm 961-962 duới thời của vua Rajendravarman.

Vẻ đẹp huyền ảo của phế tích nơi đây ngày nay

Có không nhiều lắm du khách đến thăm quan nơi này và người ta thường rời khỏi nơi đây trúơc lúc hoàng hôn vì trong mắt nhiều nguời nơi này chỉ là một ngôi đền không lớn lắm và chẳng có gì thú vị (poor you guys). Kiên nhẫn một tí và một bữa tiệc màu sắc sẽ bày ra trúơc mắt chúng ta như là một phần thuởng dành cho những kẻ biết kiên nhẫn.

Cho dù có nhiều người đến cùng một điểm nhưng mỗi người có cách cảm nhận khác nhau, bài viết sẽ khác nhau.

em công nhận với anh Net điểm này. Không hiểu sao Campuchia lại cho em cảm giác depressing rất nặng. Cuộc sống người dân khổ quá. Chả thiếu gì người khổ ở các nơi khác nhưng riêng người dân campuchia nỗi khổ cứ hằn lên từ nét mặt và trong phong cách sống. Nói chung em không muốn ở Campuchia lâu vì sợ mình bị mang cái u uất đấy suốt đời mất :shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back