What's new

[Chia sẻ] Những cảm nhận từ 1 lần đến Cambodia

Em là lính mới toe trong Phượt, lượn trong này thì thấy cũng có nhiều topic về Cambodia nhưng em vẫn muốn chia sẻ với mọi người những cảm nhận và hình ảnh chụp choạch khi em có dịp phượt ở Phnom penh và Siem Riep trong 6 ngày dịp Tết 2007....Nhập gia tùy tục, em xin hỏi các bác đã chán nghe chuyện phượt ở Cambodia chưa ạ, nếu chưa thì em sẽ viết tiếp, còn không thì em xin phiền các Mods xóa cái Thread này và em tự hiểu ạ :)

Em thì em thấy khác bạn Trym, em thấy người Cam khá hồn nhiên và hài lòng với cuộc sống đang có ;)

Thanh niên Cam làm việc làng nhàng đủ sống, ra phố thì vàng vòng đeo đầy người, mặt mũi chả cau có bao giờ :D

À, tất nhiên đấy là cảm nhận của em :LL

ừ mỗi người cảm nhận 1 kiểu nhỉ :) có lẽ vì mình toàn đi Cánh Đồng Chết với nhà tù S-21 nơi máu chảy thành sông, đầu lâu chất thành núi, xương với răng người ngổn ngang dưới đất nên ấn tượng hãi hùng.. chả muốn quay lại nữa (NO)

PS: tiếc là những tấm ảnh "cánh đồng chết" hồi đấy chụp phim, giờ thất lạc đâu hết, không thì cũng "dìm hàng" bác ducđenthui :LL ảnh gì đâu mà đẹp vãi :Dam (c)

Last edited:
Có 1 lần gia đình BG đi tour theo kiểu vượt biên (không có visa)...nhiều cái cũng thích lắm. Lại tìm mò hình cũ rồi viết 1 tí để khoe hàng sâu ọp :D.

Nhà Bg đi theo đường bộ từ cửa khẩu huyện Phước Long đi xuyên mấy tỉnh đến Xiêm Riệp rồi đến Phnôm-pênh.

Cho mình ké tí. Đến Cam mình thấy một vài điều rất thú vị mà mình chưa biết (mình chưa biết thôi nhé).

Trên đường đi PhnongPenh, Khi chờ phà qua sông mình thấy họ bán mấy con tép rang, dế, ... này, lúc đầu thấy ghê ghê, nhưng sau đó cũng muốn ăn thử. Cũng ngon. Lần đầu tiên ăn đấy.

và điều thú vị nữa là hình như ở Cam mình không thấy đồi núi, ở Phnongpenh có mỗi cái đồi bé tẹo này, ngược hẳn với Lào - địa hình toàn đồi với núi. (Thấy con khỉ này nó cắp con con chạy long nhong nhìn khiếp).

Vào hoàng cung và chùa bạc, mình kết nhất cái xuồng bèo gỗ này, nhìn rất hay.

Một vài tấm bình minh ở Angkor Wat:

Dọc đuờng đi đến Pre Rup bạn sẽ thấy hồ Srah Srang, một địa danh ít ai để ý ở Angkor, tuy nhiên nếu chúng ta đến vào lúc sáng sớm thì sẽ gặp những khung cảnh khó mà nói bằng lời

Sau khi ngắm hoàng hôn ở Pre rup về lại trung tâm của Siem Reap bạn cũng sẽ đi ngang hồ Srah Srang, một chút may mắn (?) bạn sẽ gặp được những đứa trẻ cambodia đang vui đùa khi cuối ngày thành thực mà nói thì hai ảnh chụp hoàng hôn duới đây trong mắt một số bạn bè của cùng mê nhiếp sẽ là những tấm ảnh lửng lơ , chả ra ngô cũng không ra khoai, nhưng tôi vẫn thích ,đơn giản là khi tôi bấm máy, tôi có những cảm xúc thật đặc biệt , một chút quen thuộc như đang ở quê nhà, một chút cô đơn, và một chút cảm thấy bất lực trúơc vẻ đẹp của thiên nhiên...

Những cảm nhận về dân tộc Khmer ở Cambodia

Sẽ là một thiếu sót lớn nếu không nhắc đến nguời dân Cambodia, đa phần đều rất thân thiện, cởi mở và ham học hỏi, đa số mọi nguời đều nói tiếng Anh khá sõi với giọng chuẩn, một số nguời lớn tuổi còn có thể nói tiếng Pháp. Chuyến đi vừa qua của chúng tôi sẽ không thể thành công trọn vẹn nếu như không có hai anh bạn lái xe tuk tuk là Bun Horn (23 tuổi)và Sina(26 tuổi). Bun Horn may mắn được sinh ra trên đất Thái trong thời loạn lạc Khmer Đỏ, từng học qua hai năm đại học anh phải bỏ dở để chạy xe Tuk Tuk nuôi sống bản thân và gia đình, mỗi ngày anh đều dành ra gần 2h để tự học Anh văn và lịch sử Cambodia, anh chàng mơ úơc sẽ trở thành huớng dẫn viên du lịch chuyên nghiệp ( Cần lưu ý là ở Cambodia những ai không có giấy phép hành nghề HDV nếu huớng dẫn kháchtham quan sẽ bị phạt thật nặng khi bị phát hiện, qua đây chúng ta cũng có thể rõ cung cáh làm du lịch chuyên nghiệp ở Cambodia). Sina từng là một dân “giang hồ” thứ thiệt bởi lẽ anh sống 15 năm trên biển hồ Tonle Sap kể từ năm 9 tuổi, anh chàng chỉ vừa lên bờ gần hai năm nay , anh chàng này có vẻ tạm hài lòng với công việc hiện tại của mình, trên phần trái của khuôn mặt Sina có 1 vết sẹo dài, tôi và anh ta đã có một buổi rong ruổi thật lâu và thú vị, chỉ mình tôi và anh ta, khi mà các bạn đồng hành của tôi đã mệt nhoài và quyết định ở nhà, còn tôi với tính khí gàn của mình đã cùng Sina có 1 buổi khám phá khu đền Pre khan khá là thú vị mà tôi sẽ chia xẻ với các bạn một dịp khác...
( Từ trái qua phải: Bun Horn, tôi, Sina)

Một điều cuối cùng tôi muốn nói ở đây, đa phần dân Việt Nam (không có tôi trong số này) luôn look down on Cambodia people. nguời dân cambodia từ trẻ con cho đến nguời già, bán hàng rong cho đến nguời ăn xin họ CÓ LÒNG TỰ TRỌNG RẤT CAO, bọn trẻ con mời chào khách mua hàng lưu niệm luôn giữ 1 KHOẢNG CÁCH VẬT LÝ THÍCH HỢP, không có kiểu níu kéo , chỉ cần bạn nhíu mày, chúng nó sẻ tản ra ngay, chủ các shop đồ lưu niệm cũng thế, tôi đặc biệt ấn tuợng khi chứng kiến một chị U40 sau khi gói cuốn Cambodia của Lonely Planet cho khách hàng đã vội chạy theo và hỏi " Thưa ông, ông là nguời Pháp?" "Tại sao" " Tại vì tôi đã lỡ gói cho ông cuốn sánh đó bằng tiếng Anh, tôi xin đổi lại bản tiếng Pháo cho ông" cách cư xử có văn hóa như thế trong cách nhìn nhận chủ quan của tôi thì dân Việt ta chỉ có núơc xách dép cho họ. ...Dù sao thì , tất cả chỉ là cảm nhận riêng của tôi mà thôi , bạn hãy đi đến Cambodia để sẽ có những cảm nhận cho riêng mình....

Chuyến đi còn dài, và cũng còn gặp nhiều người, nhưng hồi này em bận quá, em hứa sẽ tiếp tục chia sẻ với các bác một ngày gần đây.

Về khoản "tự trọng" thì em tuyệt đối đồng ý với bác Đức, đi Tonle Sap, là cảm nhận rõ nhất tự trọng của người Cam lớn hơn người Việt mình nhiều quá!!!

Em cũng ké vài tý.
Hoàn toàn đồng ý với ducdenthui và lymy về khoản tự trọng của dân Cam lớn hơn dân Việt. Thêm một điều nữa là hình như trong số những nước quanh quanh đây, dân Việt ta là dữ dằn nhất. Người Miên, Thái, Lào hầu hết em đều thấy hiền hơn người đằng mình :T.
Nhớ đời nhất của em lần đi Cam là được xem gái Cambodge tắm :D. Chẳng là trên đường đi Tonle Sap, cái tuktuk của em bị hỏng dọc đường, phải ghé vào tiệm bên đường sửa. Đang ngồi chờ trên gốc cây dọc đường thì thấy 1 cô lững thững khoác xà rông ra giếng ngồi tắm. Mà ta nói, cái xà rông thì nó mỏng, còn người khoác cái xà rông thì nó dày, mình là gái mà còn thấy nóng cả mặt. Hehe, anh tuktuk mồ hôi mẹ đẻ mồ hôi con, không biết có phải vì sửa xe mệt không nữa. Mình thì như kiến bò trong bụng, vì ngứa tay muốn phơ 1 phát, mà con bé ấy lại nhìn mình chòng chọc, huhuhu, nhà nó làng nó, mình phơ nó 1 phát nó phăng mình 1 nhát có mà đi đời :susel:, lại thêm chụp cảnh người ta tắm khí có hơi bất nhã nên mình nghiến răng thôi, quay sang chụp mấy đứa bé xung quanh. Tắm xong con bé thay đồ ngay tại trận luôn, lại rất chi nghệ thuật, không hở ra tí nào. Một tay cầm cái xà rông khô, luồn xuống dưới, vô trong cái xà rông ướt, kéo lên, rồi túm lại một đầu, rồi cởi xà rông ướt ra, xong. Nếu tình hình là như thế, không khéo các cô bên ấy ở nhà đều không mặc underwear, nhỉ?
Một số hình chụp:
Em trai của cô bé tắm giếng không chịu truổng .... Mời em một cái bánh Lu, thế là em trổ tài leo cây cho mình xem.
:
Cậu bé một tay trên Tonle Sap. Em bơi trong một cái thau nhôm, và bơi rất nhanh. Không biết em là người Cam hay người Việt, vì xa quá không hỏi được

Sư trong đền Banteay Kdei. Tấm này đặc biệt vì em không định chụp sư, em chụp cái passage thôi, giơ máy lên bấm 1 phát thì sư từ đâu hiện ra không biết.

Đi chuyến đấy đánh vật với cái máy ảnh đến điên vì không dưng lại hỏng, đo sáng sai từa lưa, huhuh.

@ Uttichem: Bạn kể cái chuyện gì gì chẳng ăn nhập gì cả, chỉ tổ làm anh em tò mò!!!
Còn nói về người Việt ở Siemriep, đau lòng lắm, lăn xả vào xin tiền, quên hết cả tự trọng, xin tiền xong người trước giành giật với người sau. Cũng là một đời người phiêu dạt, ngẫm mà đau cho người dân Việt mình

Nhìn hình của bác Đức mà em thèm quá đi mất, mùng 6 tết này e định đi Cam một chuyến, em đi một mình thôi ạ. Bác đi rồi có kinh nghiệm cho em hỏi vài câu ngu ngu như thế này ạ đến Siemriep mình đi xe đạp đến Angkor, nhưng vào trong đền mình vẫn phải đi bộ hả bác? Mà em định mang theo 200$ ở Pnompenh một ngày, Siemriep hai ngày thì có đủ kô ợ?

Thôi chết, xin lỗi bác hôm nay em với vào đây muộn quá.Trong đền đi bộ bác ạ, số tiền như thế là dư sức cho bác xài, chuyến đi mà em kể nếu kg tínhh tiềnmua sắm đồ kỷ niệm thì chỉ khoảng 250$ cho 6 ngày 5 đêm, đoàn 6 người và thời giá 2007 bác ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back