What's new

[Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Không sao đâu bạn ngdieulien nhé, túi Pacsafe này theo tôi trên dặm đường sương gió khá nhiều mà chưa bao giờ bị chận lại hết nhé! Kim loại này họ dùng 1 hợp chất nào đó chứ không hẳn là sắt hay thép đâu!

không fai bạn ơi, loại túi đó, bên trong nhà sản xuất có may 1 lớp bảo vệ kim loại, tiếng anh là mess lining, mình cũng k biết giải thích sao nữa, kiểu như mạng nhện, chẳng chịt, để phòng bị rạch túi.máy soi vẫn soi đc bình thường, nhưng cái mình sợ là mạng nhện kim loại như vậy, qua máy soi có cho lên không thôi. Mình có email hỏi nhà sản xuất, nó kêu bình thường, chỉ ngán mấy anh hải quan nhà mình ah. nên hỏi lại cho chắc ăn, chứ mất công không cho qua máy soi. hành lý thì gửi hết, lúc đó lại k biết fai làm sao đó mà.

Chắc không sao đâu! Cái nữa là mấy anh Hải quan thì cũng chẳng làm gì bạn đâu, mà làm thủ tục ở máy soi là mấy anh an ninh sân bay, mấy bộ phận này khác nhau à nha!
Nhưng h nhà mình cũng cập nhật lắm, ko sợ như VN những năm 90 nữa đâu, đừng lo.

Tình hình là em sắp qua bển Pháp 1 tháng sống ở nhà 1 gia đình người nước ngoài. Em đang phân vân không biết tặng quà gì. Nhà đó có 2 ông bà tầm 60 tuổi. Mn tư vẫn giúp e vs, e cảm ơn.

Chị thấy chị gái của chị hay tặng trả, đồ thêu tay , tranh cuốn giấy ( nói chung là handmade) hoặc đồ gốm nhưng đồ gốm thì hơi nặng nên có lẽ cứ trà , cà phê là okie

Xin lỗi mọi người nếu em có post sai topic ạ! Vì em có post bên Paris cho dân phượt nghiệp dư rồi nhưng không ai trả lời giúp em. Nên mon men qua đâãyin ý kiến mọi người thử ạ. Anh/chị giúp em xét cái lịch trình này của em ổn chưa ạ!!!

Ngày 1: HCM-PARIS
Ngày 2: PARIS
8:00 đến ks
Quatier asiatique de Paris
Wlaking seine river ( cầu tình yêu)

Ngay 3
Versailles (9:00 - 16:00)
Seine river tour (20:00)

Ngay 4
Lourve (9:00 - 17:00)
Ăn uống cafe

Ngày 5
Shopping (Rue Montorgueil, les halles)

Ngay 6: BLOIS
Lâu đài Chambord, Blois
Về ks check in
Dạo Blois

Ngày 7: TOUR
Lâu đài Chenonceau
17:30 về Paris

Ngày 8
St Chapelle
Catacombs of Paris
Concorde square
Triump Arche
Eiffel tower by night

Ngày 9 (24/12)
Notre Dame
Vườn luxembourg
Sarce coeur church
Dạo paris đêm noel

Ngày 10
Hotel de ville de paris
Bảo tàng picasso
Tuileries palace
Cafe

Ngày 11
Shpping day

Ngày 12: Paris - Amsterdam
Check in xong hết
15:30 Bảo tàng kim cương, Van Gogh
Dạo Ams

Ngày 13:
Zaanse schans
Dam square

Ngày 14: Rotterdam

Ngày 15 (31/12)
Haarlem
Nieuwmarket, leidspein, dam square

Ngày 16: Brussels
Đến lúc 12:00
Golden Tour
Mini Europe
Maneken Pis
Automium
19:30 quay lại Ams

Em có vài thắc mắc sau cần mọi người góp ý giúp em là
1. Lịch trình ở Pháp của em như thế có ổn không? Có rời rạc gì quá không ạ? Vì em nghĩ đi du lịch thì phải thong thả thoái mái tham quan cho đã rồi về. Vì k phải lúc nào cũng có dịp làm một chuyến đến đây.
2. Noel cũng là sinh nhật em. Nên cũng muốn tìm một địa điểm nào đó hay hay để ăn uống tự mừng sinh nhật mình. Cả nhà có ai có ý kiến gì cho em không?
3. Lịch ở Bruusels của em như thế có chật vật quá không?
4. Em nghe mọi người nhắc đến mộ Napoleon gì đó là ở đâu vậy ạ?
5. Em có một ngày dành hẳn cho việc shopping. Em là con nghiện du lịch và shopping, nếu đến đc Pháp rồi thì chắc chắn k thể bỏ qua việc này. Mọi người có kinh nghiệm khu nào thích hợp cho em mua sắm ngắm nhìn cả một ngày không ạ? ^^

Đây là khách sạn em dự định book, mọi người xem giúp em ở khu này có ổn không?

Paranjib Guessthouse
23 Avenue Villemain, 14. Arrondissement …

http://www.booking.com/hotel/fr/par...7r0CT9JJhj7JAWwp68XdrNWY9BYkSKC_P4aAsDq8P8HAQ

Ngày 12 ở amsterdam 15:30 mới di bảo tàng bạn sẽ không có thời gian để xem nhiều vì bảo tàng đóng cửa lúc 5 giờ chiều. Nếu muốn xem cả hai bảo tàng kỹ lưỡng thì phải mất một ngày từ lúc 9 giờ sáng, nếu chỉ ghé cho biết thì một hai tiếng là đủ cho mỗi nơi.
Dạo quanh amsterdam thi từ bảo tàng có thể đi bộ đến Leidseplein, nieuwmarkt, dam square trong lịch trình ngày thứ 15, đi zwaanse schans mất hơn nửa ngày.
Ngày 16 ở brussels có mấy tiếng không thể xem hết cả ba nơi vì khoảng cách quá xa.

Tương tự như vậy với lịch trình ở paris

Hi LinaTruong,

Mình e rằng lịch trình của bạn hơi không ổn lắm 2 ngày 24, 25/12.
Đêm Noel (đêm 24) ở Pháp rất vắng vẻ, không nhộn nhịp như ở VN đâu. Các cửa hàng hôm đó đóng cửa lúc 12h trưa. Tối hôm đó ngoài đường không có ai cả, mọi người về với gia đình cả rồi. Nếu trời mưa (Paris đợt đó hay mưa rét) thì cảm giác sẽ rất buồn thảm nữa.
E rằng tối hôm đó bạn sẽ khó có thể tìm được bất kì quán ăn nào mở cửa. Nếu có, các quán sẽ phải đặt trước rất lâu. Bạn nên tìm hiểu ngay khi đến Paris và đặt chỗ.

Ngày 25, bạn có chắc là 2 nơi bạn định đến mở cửa không ? Hôm đó là ngày lễ, hầu như các nơi thăm quan đều đóng cửa đấy. Bạn check lại nhé.

Lịch của bạn ở Brussel vội quá, không hợp lí lắm. Bạn đi xa thế chỉ để check in mấy điểm, ngắm loáng thoáng có 1 tẹo thì có vẻ hơi mất công :)

Cảm ơn bạn Anital và Eglantine nhé!!!

À mình dự định sẽ đổi lại ngày 24/12 sẽ đi

St Chapelle
Catacombs of Paris
Concorde square
Triump Arche
Eiffel tower by night

Như thế thì sáng mình sẽ dạo dạo 2 nơi đầu. Để chiều tối đi chơi ở mấy khu quảng trường Eiffel này nọ. Còn 25 mình định đi Disneyland thì k biết có mở cửa hay k? Mình xem trên web k thấy để thông tin gì vào ngày đó. Bạn có biết hôm đó Disney có mở cửa k?

Các bác ơi, đi du lịch nước ngoài thì không thể thiếu món đồ tuy nhỏ mà lại vô cùng quan trọng này đâu nhé:

Túi đựng passport đeo cổ - giấu trong áo chống trộm an toàn tuyệt đối
Giá bán: 180.000 đ/chiếc
Sản phẩm đang có bán tại Amid Shop - Địa chỉ: Số 11 - Phan Bội Châu - Hoàn Kiếm - Hà Nội - Điện thoại: 0993914463 - Thời gian mở cửa: Từ 9h sáng tới 9h tối tất cả các ngày trong tuần (kể cả thứ Bảy, Chủ nhật). Trong giờ hành chính bạn cũng có thể đến địa chỉ: Tầng 2, Số 21 Vũ Phạm Hàm, Yên Hòa, Cầu Giấy (ĐT: 0973241826) để mua hàng.
Phí ship nội thành HN: 30.000 đ/chiếc, miễn phí ship toàn quốc khi mua từ 5 chiếc trở lên.
Các tỉnh thành ngoài Hà Nội, vui lòng chuyển khoản trước và thanh toán thêm 20.000 đ/phí chuyển phát nhanh/1 đơn hàng.
-Chất liệu: được dệt từ vải tổng hợp bao gồm polyester và nylon với các đặc tính ưu việt như trọng lượng nhẹ, chịu được mài mòn, không nhăn, ít bám bụi, dễ vệ sinh bảo quản.
-Thiết kế:
+Kiểu dáng nhỏ gọn tiện ích.
+Túi có dây đeo cổ, có thể giấu trong áo khoác phòng tránh mất cắp hoặc cướp giật khi đi du lịch.
-Lưu ý sử dụng
+Tránh tiếp xúc với các chất dễ gây cháy nổ: xăng, dầu…
+Không sử dụng hóa chất trong việc giặt giũ.
+Trong quá trình giặt không chà mạnh tay tránh làm ảnh hưởng đến tính năng chống thấm của sản phẩm.
+Giặt bằng nước ấm ( khoảng 40°C).
+Bảo quản nơi khô ráo thoáng mát.
Loại: phụ kiện du lịch
Hãng sản xuất: The North Face
Kích cỡ:
+Chiều dài 21cm
+Chiều rộng 12cm
+Trọng lượng 100g
Chất liệu: polyester, nylon
Màu sắc: Đen
Xuất xứ: Việt Nam
Tính năng: túi đa năng
Kiểu dáng: đeo cổ
Tính năng: túi đựng passport đeo cổ ẩn trong áo an toàn tuyệt đối, phòng tránh mất cắp
Tình trạng: Còn hàng
Xem thêm chi tiết tại: www.vichung.vn

Mình và bạn gái có ý định qua Pháp, Ý, Tây Ban Nha 1 chuyến chừng 10 ngày. Ko biết chi phí là bao nhiêu có bác nào ước tính giúp ko ạ. mình muốn tìm hiểu chí phí trước rồi mới lên lịch trình vì ko có nhiều $ cho lắm. Mong các bác giúp với :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back