What's new

[Chia sẻ] Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Re: Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Ngày ANZAC Day là để tường nhớ những quân nhân đồng minh Úc và Tân Tây Lan ( cho nên mới gọi là ANZAC = Australia and New Zealand Army Corporation ) bỏ mình trong trận Gallipoli bên Thổ Nhĩ Kỳ (Turkey). trong Đệ nhất thế chiến. Trận này Úc và Tân Tây Lan tổn thất rất nặng nhưng tinh thần ANZAC thì được vinh danh cho đến nay.

Re: Những website cần thiết khi bạn du lịch Sydney - Cabramatta đất cũ đãi người mới

Oktoberfest

Như đã nói, xứ miệt dưới này chủ trương và khuyến khích chính sách đa văn hóa; nên ngoài những ngày lễ lạc của dân Úc gốc Á - trong đó có dân gốc Việt mình - thì tháng 10 ở quê nhà con chuột túi này cũng có hội bia Oktoberfest, nghe qua cứ như ở Munich hay Bavaria trên đất Mán ấy! Nhưng khoan tưởng là Oktoberfest ở Úc này cũng bằng như ở bên đó :)

Do hội thân hữu Đức-Áo (German - Austrian Society) bảo trợ, hội bia tháng 10 tại Sydney tổ chức tại Fairfield Showground (cùng địa điểm tổ chức hội chợ Tết của cộng đồng VN). Nói thật ra, trong sân FF showground thì rộng mà không được tráng xi măng nhiều (vốn là 1 phần sân tập của hội kỵ mã) nên bụi mù hơi nhiều. Hội chợ tổ chức trong "nhà lồng" gồm có nhiều gian hàng bán thức ăn đặc sản Đức như xúc xích bratwurst ăn với bắp cải chua sauerkraut, chân giò heo hầm cũng kèm với cải chua, bánh táo chiên bột rắc đường.....Và dĩ nhiên không thể thiếu bia! Giữa gian nhà có 1 sân khấu lớn trên đó các nhạc sĩ mặc quần áo đặc thù vùng Bavarian trình diễn: Nam thì áo sơ mi trắng quần có khi kẻ sọc ca rô, đặc biệt đội chiếc mũ có cắm chiếc lông chim hay một ngù lông xéo bên phớt mũ; Nữ thì vận áo đầm truyền thống mang tạp dề. Khách tham dự cũng lên sân khấu khoác tay nhảy múa và người xem thì vỗ tay theo nhịp....

Mấy năm trước, hãng hàng không Lufthansa còn làm ăn khấm khá, hàng năm đến mùa lễ tháng 10 họ chở xúc xích, bia chính cống từ chính quốc Đức qua cho kiều dân Đức, Áo cùng dân Úc có dịp thưởng thức đặc phẩm từ xứ Mán, gần đây thì chắc là do hãng khác bảo trợ, nên thức ăn vừa đắt vừa không phong phú như dăm mười năm trước lại phải trả tiền vào cửa 16 đồng. Đặc biệt hơn 10 năm trước đi hội bia tháng 10 uống bia chỉ để mang cái này về:

Ly này chứa nửa lít bia nhé!

Mấy năm sau, chỉ còn như thế này nên chán:

Mặc dù cũng nửa lít, nhưng nửa lít đặc biệt kỷ niệm thì vẫn hơn nửa lít trơn chứ phải không bạn? Có cả màn pháo bông nho nhỏ lúc 9 giờ tối... nhưng vì nửa lít trơn nên hơi nản :)

Last edited:

Xem hình của Bác lại nhớ Sydney rồi.
Cháu k thấy Bác viết về Gold Coast ah. Một thành phố biển tuyệt vời (mà k thể nào tắm biển nổi, lạnh teo ah).

Nói ra xấu hổ, chứ bác chưa đi Gold Coast cháu ơi, chỉ mới đi Brisbane city với Inala thôi (không biết bơi nên ít đi vùng biển :) )

Bác Già sống ở Sydney phải không ạ? Theo bác mùa này đi Newcastle chơi có gì hay không bác, a day trip thôi ạ, con đi tàu từ ga central thôi.

Còn nữa, thời tiết mùa này chắc đẹp phải không ạ, cuối tuần con tới Melbourne rồi bay Sydney nên chưa biết có phải mang áo khoác nhẹ or áo rét không. Bác update giùm con, cảm ơn bác nhiều!

Bác Già sống ở Sydney phải không ạ? Theo bác mùa này đi Newcastle chơi có gì hay không bác, a day trip thôi ạ, con đi tàu từ ga central thôi.

Còn nữa, thời tiết mùa này chắc đẹp phải không ạ, cuối tuần con tới Melbourne rồi bay Sydney nên chưa biết có phải mang áo khoác nhẹ or áo rét không. Bác update giùm con, cảm ơn bác nhiều!

Newcastle không có gì đặc biệt cả: là 1 thành phố biển không đẹp lắm và có nhiều khu kỹ nghệ, thường không phải là điểm đến của khách du lịch, du lịch thì hay đến Wollongong, Port Stephen hay Coff Habour. Nhưng kề bên Newcastle có Hunter Valley là nơi trồng nho và làm rượu (vang trắng)

Sydney thời tiết mấy hôm nay mưa nắng thất thường, đêm khuya và sáng sớm hơi lành lạnh, ngày nắng dịu (nhưng dự báo vài ngày nữa mưa dầm :) ), nhiệt độ trung bình thường là 12 - 22 độ C, cháu mang theo áo ấm nhẹ thì chắc chắn hơn đấy.

Người Việt đón Giáng Sinh trên đất Úc
Giáng sinh nước Úc không có tuyết trắng bay bay và khách bộ hành co ro trong những chiếc áo ấm dầy cộm - nhất là năm nay, thời tiết châu Âu và một vài nơi trên Bắc Mỹ càng lạnh khắc nghiệt hơn hẳn, cứ mỗi năm lại lạnh phá kỷ lục của năm trước! Nhìn những hình ảnh tuyết trắng đồng đất châu Âu mà phát ....lãnh!!!

Nước Úc, mùa Giáng Sinh dân tình ăn mặc mát mẻ: quần sọt áo dây, thậm chí có anh còn cởi trần phơi da đỏ như tôm luộc dân Úc thường tiêu thụ mạnh trong dịp lễ giáng sinh truyền thống. Giáng sinh là dịp gia đình sum hợp, tụ hợp bạn bè thân nhân. Còn tết Tây là dịp lễ lạc hình như được giới trẻ hưởng ứng mạnh hơn: bừng bừng sức sống, họ tuôn ra đường phố xem pháo bông, uống bia rượu, hôn nhau chào mừng năm mới....

Giáng sinh, đối với 1 gia đình theo đạo Thiên Chúa, bắt đầu bằng buổi lễ nửa đêm. Nhưng nửa đêm thì các em nhỏ không thức theo nổi, nên hầu hết các giáo xứ tổ chức lễ cho các em thiếu nhi vào lúc 6 giờ chiều. Nhà thờ thì dĩ nhiên, trong mùa Giáng sinh tất phải có cây thông Noel, trước lễ vài tuần thì trên cây treo những cánh thiệp trên đó có ghi tên 1 món đồ hộp hay một món bánh, một món kẹo gì gì đó. Giáo dân lấy nhiều thiệp hay ít tùy tâm và theo danh sách đó mà mua món đồ tương ứng và để món đồ đó dưới gốc cây thông. Những món đồ này sẽ đươc các nhân viên thiện nguyện gom lại và gói thành nhiều gói quà để chia sẻ cho những gia đình khó khăn cần giúp đỡ để có 1 mùa lễ tạm ấm áp lòng, gọi là chia sớt cùng nhau. Một tuần trước giáng sinh, sau khi quà đã gởi đi rồi trên cây mới bắt đầu trang hoàng theo truyền thống:

Và trong mùa giáng sinh, ngoài cây thông thì chắc chắn phải có hang đá, hang đá trong nhà thờ này do người Việt khéo tay tạo ra, năm nào người Úc cũng tấm tắc khen nức nở:

Trong lễ sáu giờ cho các em, các em sẽ trình diễn lại hoạt cảnh ngày giáng sinh: các em hóa trang thành mục tử, con chiên, cá thiên thần nhỏ, ba vị thông thái và gia đình thánh gia; con bé cháu nội làm người dân đến tung hô Chúa hài đồng trong máng cỏ:

Và nhìn này: ban thánh nhạc toàn là các em thanh thiếu niên người Việt (đây là lễ của người Úc!)

Cảm thấy hãnh diện trong lòng lắm lắm

Last edited:

Truyền thống của người Úc, trong ngày giáng sinh 25 tháng 12 - trong tiệc gia đình họ thường ăn tôm luộc chấm sốt mayonnaise hoặc sốt dành cho đồ biển như thousand Island sauce, tartar sauce. Trái cây thì không thể thiếu trái cherry, bánh ngọt thì truyền thống là Christmas Pudding:

Bàn ăn được bày biện đầy không khí mùa lễ với bình hoa trạng nguyên hai màu trắng đỏ ngay giữa bàn:

Và sau buổi tiệc, cha con có dịp ngồi gần nhau, trong khi lũ trẻ thì nhảy xuống hồ bơi sau nhà cho bớt cái nóng của giáng sinh miền Nam bán cầu, xứ miệt dưới này:

Nhân dịp này, lão Bọ cùng bà Bọ mến chúc cư dân làng phượt được hưởng 1 giáng sinh an bình và 1 năm mới sắp đến - và cả Tết mình nữa!- như ý và hạnh phúc tràn đầy.

Bác Già cho cháu hỏi thăm một chút ạ.
Cháu muốn đi Úc mùa hoa Jacaranda (phượng tím) nhưng đang phân vân không biết nên đi vào tuần lễ nào trong tháng 11. Không hiểu loại hoa này có chóng tàn như hoa anh đào Nhật không, nếu chóng tàn như vậy thì lịch trình chỉ dịch đi khoảng 1 tuần thôi là cảnh vật đã đổi khác rồi.
Do cháu chỉ đi được khoảng 1 tuần, dự kiến chỉ ở Sydney, nên không biết tuần nào trong tháng 11 thì hoa nở đẹp nhất ở Sydney. Cháu đang băn khoăn giữa tuần từ 7-13 và 14-20/11/2011.
Nếu Bác Già nắm được tình hình hoa hoét này thì tư vấn giúp cháu ạ.
Cháu cảm ơn bác, chúc hai bác luôn mạnh khỏe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,193
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back