What's new

Nikko - Fuji (Japan) từ 13 tới 18/10/2011 - Ngắm lá vàng chớm thu.

Status
Not open for further replies.
Giữa tháng 10 là thời điểm còn hơi sớm để ngắm lá vàng! Mọi năm tầm giữa tháng 10 thì Nikko vàng đẹp, hồ nước trong xanh, lý tưởng để ngắm lá vàng rồi. Tuy nhiên với những ai ham hố đi cả Kyoto thì tầm này chưa có lá để ngắm.
Do đó mình dự định chuyến đi này sẽ chỉ tập trung vào Nikko và Fuji - hai địa điểm nếu thời tiết thuận lợi thì sẽ rất đẹp vào tháng 10.
Lịch trình dự kiến như sau:
- Đêm 13 rạng sáng 14 (0h15): Tân Sơn Nhất - Narita (~7AM) - Giá vé ~800$ - viẻtnamairline (Nếu book được hãng khác thì sẽ ngon hơn :( nhưng tạm thời chưa thấy)
- Bus Về Tokyo , từ Tokyo có 2 phương án
+ Đi Bus về Nikko, nhận nhà trọ (Ryokan), đi chơi vòng vòng, Onsen (suối nước nóng), ngày hôm sau đi ngắm lá vàng. Ở Nikkon tối thiểu 2 ngày 1 đêm.: chi phí nhà trọ, bus,linh tinh khác:~200$
+ Mua tour Nikko 2 ngày 1 đêm: năm nay chưa biết giá thế nào do chưa có lịch tới tháng 10, nhưng khoảng 200$, bao gồm ăn uống nghỉ đêm tại nhà trọ kiểu Nhật.
(Đêm 15 dạo chơi Tokyo, thăm tháp truyền hình Tokyo cũ - kế hoạch có thể thay đổi)
- Ngày 16,17 đi thăm núi Fuji: cái này không có leo trèo gì hết vì tầm này không thể trèo được Fuji nữa rồi, chỉ là đi bus tới trạm, ngắm, đi lang thang khu vực xung quanh Fuji (Mình đang kiếm nhà trọ gần núi, đang trong giai đoạn tìm hiều do chưa ở lại đêm vùng này bao giờ!) Chi phí chủ yêu là Bus + Nhà trọ: tính trong 100$
- Sáng 18 ra sân bay sớm về VN. (bus khoảng 22$ - không biết giờ có tăng giá không, để coi lại).

Thời gian thực tế ở Nhật của mình chỉ có 4 ngày do chỉ xin nghỉ được có thế, tuy nhiên nếu các bạn có thời gian thì có thể đi chơi nhiều hơn :D

Đoàn đi khoảng 4 -6 người là đẹp (Do có thể lấy 1 phòng gia đình trong Ryokan) - hiện tại mới có 1 mình - Yến ngố. Tạm thời nhớ mùa thu quá nên đưa lịch trình vậy, Visa Nhật nếu đủ hồ sơ thì 1 tuần có, khoảng cuối tháng 9 thì sẽ có giá tour cũng như thông tin cập nhập về Momiji (lá đỏ). Có thông tin gì mơi mình sẽ cập nhật :)

- Danh sách hiện nay
1. Yến siêu ngố (0128 9393 999)
2+3: 2 bạn nữ khác
4. 1 bạn Nam từ Pháp bay qua Nhật
5+6: Ms. Loan (1/2 gạch)

Các bạn chú ý giùm Yến: Thông tin visa Nhật có hướng dẫn rất chi tiết, rõ ràng trên Phượt (Thông tin du lịch Nhật Bản) - Các bạn đọc kỹ, nếu kỹ rồi mà vẫn còn thắc mắc thì Yến siêu ngố sẽ cố tìm hiểu thêm giúp các bạn trong điều kiện có thể.
Vé máy bay các bạn tự đặt, các bạn đang ký đi vui lòng để lại thông tin trên này. Các bạn cứ gọi cho YSN thì cũng xin PM trên này địa chỉ mail để YSNgố gừi những thông tin cần thiết của đoàn.

Last edited:
Re: Nikko - Fuji (Japan) từ 13/10 tới 18/10/2011 - Ngắm lá vàng chớm thu.

Còn tại sao em cứ bus bus, là bởi vì hệ thống tàu điện của Tokyo quá phức tạp, em lạc ở Tokyo 2 lần rồi!(lần thứ 3 chắc không lạc nhưng vẫn...ghê ghê :p) cực mất thời gian nên mới chọn giải pháp an toàn thôi :D
Éc éc. Mình vẫn không hiểu tại sao các bạn lại lạc với một hệ thống metro bố trí rất khoa học và tiện lợi như Tokyo Metro. Chắc tại không để ý các cửa lên xuống ( Mỗi eki có rất nhiều cửa lên xuống - cái này phải xem lại bản đồ chi tiết, nếu dùng bản đồ thu gọn metro thì ko được). Chúc mọi người có 1 chuyến đi vui vẻ, vì không đủ điều kiện để đi chớ vẫn muốn trở lại Tokyo một lần.

hi, Yến em. Chị là Lan gọi cho em hôm Chủ Nhật đó. Cho chị dòm ngó topic chút nhé, chị định đi cùng với ba chị cùng hành trình của em chủ yếu là ngắm lá đỏ em nhé nên thời gian nào em book vé thì hú chị cùng làm visa luôn.
YM: helenledo@yaho
Fone: 0909108811-0912546588.

hi, Yến em. Chị là Lan gọi cho em hôm Chủ Nhật đó. Cho chị dòm ngó topic chút nhé, chị định đi cùng với ba chị cùng hành trình của em chủ yếu là ngắm lá đỏ em nhé nên thời gian nào em book vé thì hú chị cùng làm visa luôn.
YM: helenledo@yaho
Fone: 0909108811-0912546588.

Lan nhà mình quyết ham hố nhỉ...Em Yến rán rủ chị Lan đi chung đi vì chị ấy có thổ địa ở Nhật em ah.( Méc lẹo tí xíu)

Lan nhà mình quyết ham hố nhỉ...Em Yến rán rủ chị Lan đi chung đi vì chị ấy có thổ địa ở Nhật em ah.( Méc lẹo tí xíu)

Trời đề nghị bạn Diệu quay về topic nhà HKong nhá, để đất cho bạn Lan hú hí với mấy em nhỏ chớ.

@Ms.Holyday: em thấy VietNam airline đang khuyến mãi, nhưng chị hỏi xem visa thế nào rồi hãy mạo hiểm. Về giấy tờ nộp Visa, nếu chị cần em sẽ gửi chị 1 bộ mẫu hoặc chị có thể tải về từ website của Đại sứ quán Nhật. Thông tin nội bộ là dạo này visa Nhật dễ đậu lắm :)

@ Trừ vé ra thì tụi mình sẽ tiêu tiết kiệm trong khoảng 400$ - 500$ bạn ạ. Còn muốn mua sắm thì bao nhiêu cũng thiếu :d

Re: Nikko - Fuji (Japan) từ 13/10 tới 18/10/2011 - Ngắm lá vàng chớm thu.

Éc éc. Mình vẫn không hiểu tại sao các bạn lại lạc với một hệ thống metro bố trí rất khoa học và tiện lợi như Tokyo Metro. Chắc tại không để ý các cửa lên xuống ( Mỗi eki có rất nhiều cửa lên xuống - cái này phải xem lại bản đồ chi tiết, nếu dùng bản đồ thu gọn metro thì ko được). Chúc mọi người có 1 chuyến đi vui vẻ, vì không đủ điều kiện để đi chớ vẫn muốn trở lại Tokyo một lần.

Metro ở Tokyo mình thấy bố trí rất khoa học và thuận tiện vì nó còn có tiếng Anh cho bạn hiểu. Cứ cầm metro map đi là bạn có thể đi xung quanh Tokyo đến những địa điểm bạn muốn đi. Còn nếu bạn đi sang Kobe, Osaka hướng dẫn toàn tiếng Nhật bạn sẽ còn thấy rắc rối hơn.:D

@Ms.Holyday: em thấy VietNam airline đang khuyến mãi

Em mạo muội post bài tí vì em cũng ham hố vụ đi Nhật này lắm nhưng sợ ko đủ tiền. Chị chủ thớt ang áng chừng cho em khoảng bao nhiêu được không ạ?

Hôm qua em lướt VNA site thì thấy giá vé khuyến mại bằng với đợt tháng 4 vừa rồi, đợt đó em book thử thì khoảng 8,6tr (cả thuế và lệ phí). Không biết đợt này có rẻ như thế không. Nghĩ mà ham quá 8->

Cảm ơn các bạn đã góp ý về metro Tokyo.
Mình sống ở Osaka vè Kobe và mình thấy khu vực này giao thông rất đơn giản, đi bằng cái gì cũng khó lạc. (có lẽ sống đâu quen đó)
Mình đã một mình xuyên Nhật rồi, vì vậy việc lạc đường, tìm đường, ngủ nhờ là chuyện rật đơn giản, đường ở miệng ra thôi. Tuy nhiên nếu đi theo nhóm lại khác( Đặc biệt là nhóm các bạn không ai biết tiếng Nhật, mà tiếng Anh người Nhật nói không phải dễ hiểu!), việc lạc nhau ở một trong những nhà ga đông đúc nhằng nhịt như Tokyo quả thật là vấn đề. Do đó mình đã chọn phương án an toàn nhất.
@Fade: Thông tin mình có ghi chi tiết ở trang 1 chi phí các tour chính, ngoài ra còn tiền ăn, tiền 1 đêm ở Tokyo nữa, vị chi khoảng 500$ không tính vé, tuy nhiên cần có ít nhất 800$ dự phòng.
@gaixuongrong: Do chuyến bay từ HN - Tokyo (Narita) và HCM - Narita có gần giờ hạ cánh (~7h) nên mình nghĩ đoàn HN và đoàn SG gặp nhau cũng không qua khó khăn. Tuy nhiên như mình nói, các bạn cần xem xét kỹ khả năng visa của mình trước khi xuất vé khuyến mại!

Bây giờ chỉ đợi đến ngày làm visa thôi heng, chị sẽ lên đại sứ quán lấy hồ sơ em à vì bạn chị bảo lãnh 2 người nên chị phải chạy lên hỏi coi có được không? rồi tính chuyện vé máy bay sau vì visa quan trọng hơn chuyện vé rẻ mà visa không óc cũng bằng không. Chị mong là lucky như em nói kỳ này visa xin dễ hơn vì động đất sóng thần thành ra phải lấy du lịch để bù đắp, hihi, đừng ném gạch mình nhé, nói chơi thui...

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back