What's new

[Chia sẻ] Noel Xứ Đạo

Trong bản đồ đi phượt của nhiều người, nhất là đối với miền Bắc, Nam Định là một địa danh ít được nhắc đến. Những cung đèo dốc hiểm trở, những cảnh đẹp nên thơ của núi non hùng vĩ luôn được ưu tiên hơn cả. Tuy nhiên tạm rời xa cái thú hành xác đó để làm một cái cung nghỉ dưỡng, hưởng thụ sự thanh bình cộng một chút khám phá nhẹ nhàng thì Nam Định là một lựa chọn khá hay ho. 1 năm trước trong một ngày mưa gió rét buốt đầu năm, bọn mình mò đến Nam Định, thực sự thích thú và ấn tượng đến nỗi cuối năm đó bọn mình làm thêm một chuyến phục thù luôn. Và cũng buồn cười đến năm nay, vào đúng mùa Noel này (không phải có mùa cuối cùng ko vì sắp đến ngày 21 rồi :))) mình lại có hứng ngồi tỉ tê lại chuyến đi như một cách ôn lại kỉ niệm và trao đổi kinh nghiệm cho những bạn đã và sẽ khám phá vùng đất này. Trước hết nhá hình để tăng cảm hứng trước đã ^^.

Last edited:
Re: Các điểm đến

Bạn nói Nam Định là xứ đạo tức là chưa hiểu nhiều về Nam Định rồi.
Nam Định có thể nói chia làm hai phần, Bắc và Nam Sông Đào hoặc chia thành bắc và Nam sông Ninh Cơ
Phía bắc sông Đào bao gồm 4 đơn vi hành chính cấp huyện: TP Nam ĐỊnh, huyện Mỹ Lộc, Vụ Bản và Ý Yên
Phía Nam sông Đào bao gồm 6 huyện: Nam Trực, Trực Ninh, Xuân Trường, Giao Thủy, Hải Hậu và Nghĩa hưng.
Phía Bắc Nam Định dân đi theo đạo rất lớn. TP Nam Định và các huyện phía bắc (có thể kể thêm cả Nam trực và trực Ninh) dân theo đạo không nhiều. Và thậm chí các dòng Đạo Thiên chúa ở TP Nam Định cũng giống nhau.
Nhà thờ khói đồng là nhà thờ cổ, thuộc giáo phận bùi chu, đây là Nhà thờ Mái vòm thuộc loại hiếm ở Việt Nam và cũng là nhà thờ hiếm hoi thờ thánh Chrismas. Trước kia khói đồng gần như bị bỏ hoàn toàn, khu vực quanh khói đồng như Xanhtuma chuyển thành trường học (trường Nguyễn Khuyến) và phần trong nhà thờ cũng gần như bỏ hoang, nơi đấy được dùng để dạy học nốt nhưng chủ yếu là học thêm ngoài giờ của mấy trường cấp 2 xung quanh. Vài năm trở lại đây, địa phương quyết định trao trả lại Nhà thờ khói đồng, tuy nhiên khu trường học trước kia chuyển thành công viên theo kế hoạch mở rộng hồ vị xuyên. Và Nhà thờ Khói Đồng bắt đầu được tu sửa.
Nhà thờ lớn Nam định thuộc giáo phận Hà Nội, vóc dáng ngang bằng với hầu hết các nhà thờ chánh tòa trong cả nước. Nói chung so với nhà thờ lớn Hà Nội thì cũng to tương xứng, có thể nhỏ hơn 1 chút (kiến trúc nhà thờ lớn Hà Nội có hai tòa tháp chữ nhật 2 bên làm cảm giác nhà thờ to lớn hơn). Xung quanh nhà thờ lớn Nam Định bây giờ chủ yếu là phố xá cho nên diện tích tương đối nhỏ.
Nhà thờ Phong Lộc bên kia sông hoàn toàn mới xây dựng và không có truyền thống, cho nên chỉ mới chứ không thấy đẹp.

Còn đạo thiên chúa giáo chỉ phát triển ở các huyện phía Nam mà thôi, trong đó Xuân trường có rất nhiều nhà thờ đẹp và giáo phận Bùi Chu cũng nằm ở khu vực này. Dân phía Nam nam định theo đạo nhiều hơn.
Còn ở phía bắc, nỏi đến Nam định phải nói đến đền chùa, đây mới là nhân tố chủ đạo đón khách du lịch đến Nam định với đền trần, chùa tháp, đền bảo lộc, khu di tích phủ dày và chùa cổ lễ, đại bi (nam trực). Trong đó có 2 tháp cổ Phổ Minh và Cổ lễ có giá trị lịch sử rất cao Ngoài ra địa bàn thành phố Nam định có rất nhiều chùa lớn Vọng Cung, chùa cả v.v..

Chắc Bạn thích làm như Hồng Quế, leo lên tấm thảm đỏ không dành cho Bạn.
Làm dáng để chụp hình nơi thờ tự, nên chăng ???

Có thể bạn ko biết chứ mình đi cùng người theo đạo, bên họ không hề kiêng cữ gì cả vấn đề chụp ảnh trong nhà thờ (điều này khác hẳn với chùa Phật giáo). Nhà thờ ở làng bạn mình giáo đường có thể đứng chụp ảnh kỷ niệm thoải mái khi làm lễ xong, bọn mình cũng có hỏi xem có được chụp ko rồi mới chụp ảnh bạn ạ. Vả lại bọn mình cũng ko làm gì gây phản cảm mà bạn phát biểu như thế. Nếu bạn ko xem cảm phiền bạn đừng vào topic này cho đỡ cảm thấy khó chịu nữa nhé.

Last edited:

Bạn nói Nam Định là xứ đạo tức là chưa hiểu nhiều về Nam Định rồi.
Cảm ơn bạn góp ý, dĩ nhiên là mình ko thể hiểu hết về Nam Định được bạn ạ khi mà mình mới đến đây chơi có 2,3 lần :D. Nhưng với cách gọi như vậy mình cũng thấy có gây hại gì đâu nhỉ? Với lại cái khu vực mình đã đi mình có thể thấy nhiều nhà thờ hơn thì đây cũng chỉ là một cách gọi theo cảm nhận của bọn mình.

P/s: Bến Tre có phải huyện nào cũng trồng dừa đâu, như huyện Ba Tri chủ yếu là nuôi trồng hải sản, nhưng người ta vẫn thích gọi là xứ dừa. Thiết nghĩ đây là cách gọi và cảm nhận riêng

Last edited:

Cảm ơn bạn góp ý, dĩ nhiên là mình ko thể hiểu hết về Nam Định được bạn ạ khi mà mình mới đến đây chơi có 2,3 lần :D. Nhưng với cách gọi như vậy mình cũng thấy có gây hại gì đâu nhỉ? Với lại cái khu vực mình đã đi mình có thể thấy nhiều nhà thờ hơn thì đây cũng chỉ là một cách gọi theo cảm nhận của bọn mình.

P/s: Bến Tre có phải huyện nào cũng trồng dừa đâu, như huyện Ba Tri chủ yếu là nuôi trồng hải sản, nhưng người ta vẫn thích gọi là xứ dừa. Thiết nghĩ đây là cách gọi và cảm nhận riêng

Cám ơn bài viết của bạn. Mình cũng chỉ đưa ra vài thông tin để trao đổi thôi. Mình trân trọng cảm nhận của bạn về Nam định, có thể bạn gọi Nam định là xứ đạo, ít ra đấy cũng là những cảm giác riêng của bạn về Nam Định, và ít ra cũng có điều gì đó để bạn có thể nhớ đến Nam định.
Mình ước gì được như bạn có thể lang thang để cảm nhận vẻ đẹp của Nam Định. Không biết lúc ấy mình sẽ cảm nhận về Nam định thế nào nhỉ?
P/S ban đã đi nhà thờ đổ ở Hải lý chưa? Mặc dù nó đổ rồi nhưng chính vì thế nó lại rất đẹp...

Một ngày mùa đông đẹp trời, có ít gió lạnh và nắng hanh, bọn mình lên đường với thành phần cũng như sự chuẩn bị hết sức đơn giản. Đoạn đường đầu tiên từ Hà Nội đến Nam Định chả có gì đặc biệt vì toàn đường cao tốc. Chỉ có chút cảnh làng quê thanh bình với những thửa ruộng đã trơ gốc rạ. Rất nhanh chóng quãng đường đã được vượt qua một cách thuận lợi. Điểm đến đầu tiên như thường lệ là nhà thờ Chánh tòa Nam Định. Thật may mắn vì đi đúng dịp được cảm nhận cái ko khí nhộn nhịp khẩn trương chuẩn bị cho lễ hội Giáng Sinh buổi tối. Không khí Noel rạo rực len lỏi khắp nơi. (Thực ra trước đây mình không hào hứng với lễ Noel lắm nhưng từ hồi chơi thân vs một con bạn theo đạo, và khoảng thời gian khá dài đi công tác xa nhà với nó tự nhiên có hứng thú hơn hẳn :-D)

Và vui nhất là đến đây đúng 12h trưa, các em nhỏ còn rủ bọn mình đu chuông. Lúc đó mới biết kéo được chuông nhà thờ không hề dễ dàng ^^. Đánh đu như thế này mà tiếng chưa ăn thua nhé

Bên ngoài nhà thờ, các hàng quán đầy màu sắc giáng sinh

Chả rõ đây là cây gì nữa, quả lạ thế

Mấy em nhỏ rủ bọn mình ở lại tham dự lễ hội tối nay, còn nhiệt tình đưa cả tờ rơi chương trình nữa nhưng vì kế hoạch còn có màn ngắm nghía chim cò nên bọn mình phải chia tay vs mấy em ý.

Không nỡ bỏ qua hết những nhà thờ trên quãng đường từ Trung tâm thành phố đến huyện Xuân Trường và cũng nhân tiện tránh bụi trên quãng đường đang sửa bọn mình rẽ vào đường làng để đi. Vì thế may mắn lại được chiêm ngưỡng thêm một số kiến trúc độc đáo khác.

Một nhà thờ họ trong cụm nhà thờ đôi (hic lâu quá rồi nên quên tên, chỉ nhớ là mấy cô ở đó nói là cứ nhắc nhà thờ đôi là biết vì đối diện với nhà thờ này là một nhà thờ khác luôn)

Nhìn từ xa nhà thờ họ này tưởng như có kiểu kiến trúc độc là sơn 2 màu, đến khi lại gần mới biết là chưa xây dựng xong. Các cô trông nhà thờ còn mở cửa dẫn bọn mình vào tham quan (gặp rất nhiều người dân công giáo nhiệt tình và hiếu khách nhé). Nghe kể mới biết nhà thờ này xây đã 11 năm rồi chưa xong, cha xứ lặn lội lên Đà Lạt xin quyên góp nhiều lần rồi mà vẫn chưa đủ :-(. Giáo dân phải chịu khó sinh hoạt trong cái nhà thờ khá ngổn ngang.

Tiếc là cũng không giúp gì được cho các cô ý :-(

Tiếp tục trên con đường hương lộ, những nhà thờ thấp thoáng hiện ra liên tục

Nhà thờ này là nơi tụ tập thi thố dựng hang đá của giáo dân khu vực này nên trẻ con tụ tập đông nghịt. Trông bọn trẻ rất hào hứng và hớn hở với buổi lễ tối nay

Con đường đâm ra đoạn đê để đến thị trấn Ngô Đồng

Lại thấy một nhà thờ vừa lạ vừa quen, rẽ vào thì đúng là nhà thờ Thuận Thành đã đi đợt trước. Hôm nay ở đây cũng đang tấp nập chuẩn bị cho buổi lễ tối

Lần này bọn mình cũng mới được chiêm ngưỡng cụ thể bên trong giáo đường, thật khang trang và sạch sẽ

Trên đoạn cua rẽ ra đường vùng ven, thấy thấp thoáng từ xa một "lâu đài" khá hoành tráng bọn mình lại rẽ vào. Nhìn từ xa đây ạ

Và cận cảnh

Hơn 4h chiều nhà thờ đang chuẩn bị cho buổi lễ sớm, các bậc lớn tuổi đã vào ngồi hát thánh ca và đọc kinh từ sớm

Em bé trong đội chuẩn bị lễ tò mò ngó nhìn bọn mình :-D

Bọn mình tham quan một vòng rồi nhanh chóng rút lui để không ảnh hưởng tới giờ lễ trang nghiêm

Lang thang chán chê rồi cũng ra đến đoạn đê dẫn ra vườn quốc gia, vừa kịp lúc hoàng hôn đang xuống dần

Hỏi 2 lần bọn mình mới rẽ đúng vào ban quản lý vườn quốc gia xuân thủy :-D. Hôm nay ở đây chả có ai, bọn mình gặp 3 anh nhân viên trực ban, hỏi han trình bày một lúc thì xin anh ý cho thuê một phòng ở đây để mai dậy sớm ngắm chim cò. Thú thực có 3 đứa con gái ở lại một mình cả một khu rộng mênh mông ko một bóng người cũng thấy có tí lăn tăn. Lại được các anh nhân viên nói luôn các em chuẩn bị nhanh rồi vào khu dân dưới đê xem lễ không các anh ý cũng lượn bây giờ đến đêm. Thế là 3 đứa ở lấy phòng và nghiễm nhiên trở thành "chủ nhân" bất đắc dĩ của cả khu vực BQL này :-D. Cũng chuẩn bị nhanh chóng đấy mới hơn 6h trời đã tối um. Ngoài 1 bóng đèn ở khu nhà chính của BQL vẫn để ra tất cả chìm trong bóng đêm hoàn toàn. Lấy em xe máy mò mẫm vào được khu dân cư thì các quán ăn cũng đã đóng vì người dân cũng nô nức đi chơi.

Ra chợ cũng vội vàng dọn dẹp, bọn mình đành phải lót dạ bằng bánh ngọt và xúc xích rồi hăm hở hòa vào dòng người đang kéo ra đường. Sau một vòng thám thính 2 nhà thờ: Sa Nam và Phú Thọ, Sa Nam thì đóng cửa im lặng như tờ

còn Phú Thọ thì tấp nập tưng bừng, bọn mình vội gửi xe để vào đây cho sớm còn có chỗ để nhìn :-D

Chẳng mấy chốc người dân quanh đây ùa về, cái sân khá rộng cũng chật kín

Bên trong nhà thờ thì ngược lại, chỉ có những đội văn nghệ tập trung để chuẩn bị diễn và thay đồ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back