What's new

[Chia sẻ] Noel Xứ Đạo

Trong bản đồ đi phượt của nhiều người, nhất là đối với miền Bắc, Nam Định là một địa danh ít được nhắc đến. Những cung đèo dốc hiểm trở, những cảnh đẹp nên thơ của núi non hùng vĩ luôn được ưu tiên hơn cả. Tuy nhiên tạm rời xa cái thú hành xác đó để làm một cái cung nghỉ dưỡng, hưởng thụ sự thanh bình cộng một chút khám phá nhẹ nhàng thì Nam Định là một lựa chọn khá hay ho. 1 năm trước trong một ngày mưa gió rét buốt đầu năm, bọn mình mò đến Nam Định, thực sự thích thú và ấn tượng đến nỗi cuối năm đó bọn mình làm thêm một chuyến phục thù luôn. Và cũng buồn cười đến năm nay, vào đúng mùa Noel này (không phải có mùa cuối cùng ko vì sắp đến ngày 21 rồi :))) mình lại có hứng ngồi tỉ tê lại chuyến đi như một cách ôn lại kỉ niệm và trao đổi kinh nghiệm cho những bạn đã và sẽ khám phá vùng đất này. Trước hết nhá hình để tăng cảm hứng trước đã ^^.

Last edited:
Do ra bãi muộn và đi có 3 đứa nên bọn mình ko tiện để thuê thuyền sang tận cồn Vành để thăm trực tiếp Hải đăng. Nếu đoàn đông chắc thuê từ BQL vườn quốc gia chắc cũng tiện, không thì trên đường mình đi có khá nhiều tấm biển thế này.

Đi ngắm nghía chút rồi về tiếp tục với chuỗi nhà thờ vậy, hành trình hôm nay ko hoàn toàn như mong đợi nhưng cũng tạm đủ làm hài lòng bọn mình.

Quay lại nhà thờ Giáo xứ Phú Thọ nơi đêm qua nhộn nhịp lễ Giáng sinh, tầm trưa muộn nên nhà thờ vắng hoe, chắc cũng vừa hết giờ lễ nên nhà thờ còn để cửa

Nhà thờ Sa Nam - có phảng phất chút kiến trúc chùa chiền vẫn vắng vẻ như đêm qua

Chia tay vùng ven, trên đường về bắt gặp một số nhà thờ nữa nhưng do thời gian có hạn nên bọn mình chỉ ghé 2 nhà thờ này

(Tháp chuông đôi)

Từ xa

Lại gần

Bên trong

Toàn cảnh

Chi tiết

Với trẻ con thì không khí Noel còn tiếp diễn dài dài

Chưa khám phá hết nhưng thời gian có hạn bọn mình đành phải quay về trước khi quá muộn

QL 21 ngày cuối tuần đông như kiến, tắc nghẹt cả hàng dài km ô tô, len lỏi mãi mới thoát ra được mà nhìn cón dài lắm. Những em ô tô này chắc còn lâu nữa mới thoát ra được

Hai ngày cuối tuần tuy ngắn ngủi nhưng cũng đủ để khám phá thêm chút ít về mảnh đất ngay gần kề Hà Nội, để tận hưởng chút không khí Giáng sinh rộn ràng, để hòa mình vào thiên nhiên vs những khung cảnh vô cùng bình dị. Nam Định nhé sẽ còn quay lại vào một ngày ko xa ^^

Hi CometSign !
Cám ơn bài viết đã đưa mình đến nhiều nơi,nhiều nhà thờ đẹp ở NĐ ,mặc dù tháng 7/12 mình cũng làm môt chuyến ở đây nhưng vì ko có nhiều thời gian nên chưa đi được như bạn. Hy vọng sẽ trở lại và đến những nơi bạn đã qua... Tks! Mình góp thêm vài ảnh :
Nhà thờ Chính tòa Bùi chu - Xuân trường- NĐ

Mùa đốt đồng - khói bay mù mịt

Đền Thánh Ninh cường - Trực ninh - NĐ

Nhà thờ Lác môn - Liễu đề -NĐ, đã qua mùa Noel 2011 nhưng vẫn còn dư âm...

Ảnh chụp nhà thờ từ phía sau

Re: Các điểm đến

...cái khu vực mình đã đi mình có thể thấy nhiều nhà thờ hơn thì đây cũng chỉ là một cách gọi theo cảm nhận của bọn mình.
Công nhận khu vực Comet đi nhiều nhà thờ thế. Mình đã đi Nam Định nhiều lần mà không chú ý đên nhà thờ nên chẳng có cảm nhận gì cả.
Cũng là cùng 1 nơi đã qua mà mỗi người lại nhìn thấy khác nhau, cảm nhận khác nhau. Cuộc sống thật vô cùng đa dạng, phong phú!
--------------------------
Nhiều nhà thờ to và đẹp quá. Thank Comet về bộ sưu tập ảnh nhà thờ. Nhà thờ hay chùa đều đẹp cả. Chỉ băn khoăn 1 điều (?): nhà thờ to và hoành tráng thế có vẻ không tương xứng với cuộc sống còn nghèo của bà con giáo dân chăng (?)

Thành Nam đây,... mình đã từng ở đấy chơi 1 tuần rồi. con người hài hòa, giản dị, dễ gần... món xíu báo thì ngon và lạ miệng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back