What's new

[Hỏi đáp] Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Status
Not open for further replies.
Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Tình hình là cuối tháng 5 này mình được tham gia lớp ngắn hạn tại Paris.
Thời gian học từ thứ 2 đến hết thứ 5 nên mình chỉ có được gần 5 ngày để tìm hiểu Paris và các nước khác.

Nói là 5 ngày nhưng cũng không được trọn vẹn lắm. Kế hoạch tạm thời như sau:

_ Tối Thứ sáu: bay từ VN sang Paris
_ Thứ 7 + CN: tham quan Paris
_ Thứ 2 - 5: training
_ Thứ 6 - sáng CN: tham quan Paris (+ nước khác ?)
_ Tối CN: bay về VN

Nhờ các bác tư vấn giúp:

1) Trong 2 ngày cuối tuần thứ nhất ở Paris thì nên đi những đâu và ở k.sạn nào (1 đêm) giá rẻ ? (những đêm sau đó thì được cty book k.sạn cho)

2) Trong 3 ngày cuối tuần thứ hai có nên làm một tour ngắn: Paris - Bỉ/Hà Lan - Đức (Frankfurt) không ?
Nếu đi tour này thì chắc mình phải book vé về VN từ Frankfurt vào tối CN luôn, chứ không còn thời gian để quay lại Paris nữa.

Xin cảm ơn,

[Tư vấn] Hành trình TS-Áo-Séc-Đức-Bỉ-HL-Pháp

Thân,

Mình đang định dẫn gia đình (có con nhỏ ~ 10 tuổi) thực hiện hành trình vào dịp Hè 2017:

Zurich - Munich - Salzburg - Vienna - Bratislava - Prague - Frankfurt - Amsterdam - Brussels - Paris.

- Phương tiện di chuyển ưu tiên theo Train, Bus, Máy bay.

Nhờ các bạn đã từng đi qua những cung đường trên có góp ý, lưu ý gì với mình ko?

cám ơn rất nhiều.

trân trọng.

Re: [Tư vấn] Hành trình TS-Áo-Séc-Đức-Bỉ-HL-Pháp

Theo em thay vì đi Bratislava thì Bác cố đi Budapest đẹp hơn.

Hỏi kinh nghiệm xin visa schenghen cho freelancer

Dear cả nhà,
Tháng 2/2017 mình có dự định đi Malta thăm bạn trai 1 tháng, tuy nhiên theo tìm hiểu thì mình được khuyên nên xin visa qua các nước khác rồi từ đó bay sang Malta.
Mình có tìm hiểu trên diễn đàn và nghĩ sẽ apply qua Pháp hoặc Hà Lan.
Tuy nhiên, hồ sơ yêu cầu phài có hợp đồng lao động, bảng lương và sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất mà mình thì làm GV dạy tiếng Anh tại nhà nên không có 2 giấy tờ đó được. Hàng tháng thu nhập của mình dao động từ 20-30 triệu, mỗi tháng mình đều nhét vào tài khoản 10tr để tiết kiệm, tuy nhiên 2 tháng trở lại đây mình đi du lịch nhiều (trong nước) và chi tiêu nhiều ngoài nên không gửi tiền vào tài khoản.
Hiện tại mình có sổ tiết kiệm 100tr và thẻ ngân hàng +40tr (thẻ này mình hầu như không dùng, chỉ dùng đề nhét tiền mặt vào và thỉnh thoảng mua vé máy bay/ thanh toán khi mua sắm).
Mình muốn hỏi các anh chị em trong diễn đàn liệu mình có nên làm dịch vụ fake hợp đồng lao động không hay nên nộp kèm hồ sơ letter of motivation bày tỏ ở VN mình có lớp dạy thêm khá ok nên chắc chắn sẽ quay lại? Ngoài ra mình cũng từng đi du học Phần Lan (về cuối năm 2014) và Thổ Nhĩ Kì, liệu cái này có phải điểm cộng gì không?
Mong cả nhà tư vấn giúp.
Cảm ơn nhiều nhiều <3

Re: Hỏi kinh nghiệm xin visa schenghen cho freelancer

Theo mình thì bạn ko nên làm HĐLĐ fake. Vì trong nhóm của mình có 1 chị đã từng xin visa, ĐSQ Pháp còn gọi điện đến cơ quan để xác nhận công việc. Như trường hợp của bạn, thì cứ thẳng thắn thui, thu nhập khá cao mà lại hết sức chính đáng nữa, làm 1 cái letter như bạn nói chắc mọi việc sẽ ổn. :)

Mình cũng giống như trường hợp của chủ topic MAIDINH. Chỉ dạy thêm ở nhà 1 tháng thu nhập cũng khoảng 30tr. Cũng sổ tiết kiệm 5000usd + thẻ tín dụng. Hiện giờ mình có nghe thông tin các ĐSQ và LSQ check thông tin về sổ BHXH (nếu làm hợp đồng fake thì ko có đóng BHXH). không biết có bạn nào từng làm Visa Strenghen mà bị hỏi vụ BHXH chưa nhỉ?
Chứ nếu làm HDLD fake thì đt lên cơ quan chỗ mình làm HĐ mọi người đều sẽ trả lời giúp mình là mình đang làm việc ở đó. Cải đó thì ko đáng ngại :)

Uh mà câu chuyện là mình có google về trường hợp như của mình ở các diễn đàn khác như quora hay tripadvisor thì họ khuyên là phải có giấy tờ nộp thuế í, mà trong khi đó mình không có thuế cũng chẳng có bảo hiểm gì hết :(

Cách di chuyển tiện nhất từ Geneva sang Athens

Chào mọi người,

Mình đang plan cho chuyến đi Châu âu vào hè sang năm. Vì có họ hàng ở Thụy Sĩ nên mình đã book vé 2 chiều đi và về từ Geneva(vì giá vé đang promotion nên mình book vội nếu có thời gian thì mình đã plan trước và book multi city tiện hơn) Tổng thời gian cho chuyến đi của mình là 18 ngày. Vì base là ở Geneva nên giờ muốn đi đâu mình lại phải bay từ Geneva và về Geneva để quay về. Ban đầu plan của mình là các nước bắc âu, nhưng sau khi đọc đủ các topic trên forum thì mình bị fall in love với các hòn đảo ở Hi Lạp nên mình dự định sẽ dành thời gian còn lại ngoài thời gian TS để khám phá Hi Lạp trong đó có Santorio. Vấn đề bây giờ là tìm phương tiện di chuyển và cung đường đi như thế nào để tiện, mất ít thời gian và budget nhất. Mình search qua skyscanner thì từ Geneva bay thẳng đi Santorio khá là đắt, bay đi Athens cũng vậy. Cả nhà 3 người rẻ nhất là gần 1k :(. Các bạn có kinh nghiệm đi cung đường này rồi recommend cho mình cách đi thế nào là tiện nhất dc ko ? Hoặc có thể mình sẽ bay sang một tp nào đấy ở giữa (Paris chẳng hạn) chơi 2-3 ngày sau đó bay đi Hi Lạp. Nhưng vẫn là khá lòng vòng vì đi đâu thì mình cũng phải quay về Geneva để bay về. Mình có khoảng 6-7 ngày đàu tiên đi chơi ở Thụy Sĩ cùng gia đình họ hàng sau đó tách ra đi một mình, tức là khoảng thời gian còn lại tầm 10-12 ngày.
Mong nhận được phản hồi của các bạn sớm, để mình có thêm thông tin còn tiến hành canh book vé sớm cho rẻ. Cám ơn các bạn rất nhiều.

Last edited:
Re: Cách di chuyển tiện nhất từ Geneva sang Athens

Cách di chuyển duy nhất tiện lợi và rẻ là đi máy bay. Nên book trước từ 5-2 tháng trước khi bay chịu khó tìm có giá rẻ. Ví dụ tôi xem trên edreams.com có vé khoảng 150$, cộng phí khoảng 170$ returne cho 1 ngừoi là OK. Bạn nên bay theo tuyến Geneva - Athens - Santorini - Geneva. Tổng thời gian cho tour này có lẽ chỉ cần 5 ngày - 1 tuần là OK cho Athens và khoảng 2 đảo Hy lạp. Book vé của edreams rất tin cậy và giá rẻ.

http://www.edreams.com/#/results/ty...false;airlinescodes=false;internalSearch=true

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,897
190,865
Latest member
conozzi
Back